ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: While the sky is blue
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Mar 2008
ตอบ: 3299
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 15:39
[RE: ที่ยุโรปบังคับจ่ายทิปเหมือนอเมริกามั้ย]
เมกาแม่งขนาดผมขึ้นแท๊กซีียังถามหาtipเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

WE'LL BE IN LEAGUE ONE JUST FOR TOUR!

TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5038
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 15:46
[RE: ที่ยุโรปบังคับจ่ายทิปเหมือนอเมริกามั้ย]
ยุโรปหลายๆร้านจะรวมservice charge มาแล้วครับไม่ต้องทิป
ปต่ถ้าร้านไหนไม่รวมก็ควาจะให้ครับ 5-10%
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 1022
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 15:46
Europeบางร้านชาร์ตไปแล้วในบิลครับ
ถ้าจะให้ก็ดูดีๆก่อนว่า+ไปในบิลยัง
บางร้าน ตอนคิดเงินเดินมาเอาเครื่องรูดบัตรมารูดที่โต๊ะเรา ถามเราต่อหน้าเลยว่าจะ tip กี่% ให้เท่าไหรก็บอกไป ไม่ให้ก็อธิบายมันไปว่าทำไม

จากประสบการณ์ผม รู้สึก Europe บริหารไม่ดีเท่าเมกา ให้บ้างไม่ให้บ้าง ตามร้านๆไป

ที่เมกาบริการดีกว่าผมให้15% ตามธรรมเนียม
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9785
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 16:39
fincher พิมพ์ว่า:
ทางยุโรปไม่ได้บังคับครับ แต่เอาจริงๆให้ทิปเถอะครับ

ผมเปิดร้านอาหาร ทิปนี่ให้พนักงานหมด
บางครั้งร้านคนเยอะมากทำงานตั้งใจทำงานทุกคน
แต่ก็ไม่มีทิปสักบาท บางคนก็ให้ทิปเป็นเศษเหรียญตังทอนไม่ถึง 5 บาท
ตอนแบ่งทิปให้พนักงานทำงานทั้งสัปดาห์ได้ไม่ถึง 50 บาทต่อคน
บางสัปดาห์ไม่ถึง 20 บาท ตอนแบ่งทิปไม่กล้ามองหน้าพนักงานเลย
ผมต้องคอยแอบให้เพิ่มตลอดไม่ให้พนักงานเสียกำลังใจ
พนักงานให้บริการคุณเต็มที่ก็ให้เขาบ้างเถอะครับถ้าไม่เหนือบากกว่าแรง

ปล.ทิปมือก็ทิปได้นะครับแต่อยากให้เห็นใจคนที่ทำงานเบื้องหลัง
ที่เขาไม่ได้ออกมาให้บริการด้านหน้าพวกเขาก็ทำงานหนักไม่ต่างกับด้านหน้าเหมือนกัน

อยากแชร์ครับเห็นพูดประเด็นเรื่องนี้  

ให้ทุกครั้ง 20-40 ประมาณนี้ตลอด ถ้ากินเยอะก็จะเพิ่มเป็น 60-100

เว้นแต่บริการสุนัขไม่รับประทานก็จะเก็บเงินทอนคืนหมด
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel