ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20649
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 08:23
[RE: [DOTA2] ขอพูดถึงทีม OG หน่อยครับ]
ดูเบื้องหลัง Truesight รองชิง Kiev major และ Ti8
ผมว่า Ceb คือหัวใจสำคัญของทีม ทั้งเรื่องแผน และเรื่องจิตวิทยาในทีม พูดกระตุ้นเพื่อนดีมาก
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 22 Apr 2007
ตอบ: 2516
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 08:23
[RE: [DOTA2] ขอพูดถึงทีม OG หน่อยครับ]
ana นี่ฟารมสุดจิง เงินคนเดียวแทบจะเท่ากับอีกฝั่งทั้งทีมบางเกม
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3498
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 09:08
[RE][DOTA2] ขอพูดถึงทีม OG หน่อยครับ
ทีมนี่มีทั้งเรื่องราวต่างๆ และคำว่าเพื่อน ตอนแรกที่มิราเคิ่ลอยู่ แล้ว og ไล่ มูนออก เคิ่ลยังออกตามเลย ล้มมาก็หลายรอบ ตอนช่วง แรกๆ เลยผมไม่รู้ว่า พ่อใหญ่ออกจาก fnatic แล้วไปอยู่ไหน เลยดูเพลินๆ แต่พอรู้ว่ามาสร้างทีมกับฟาย ผมก็เชียร์มาจนถึงวันนี้ หลายปีละมันคือเอกลักษณ์ของทีม เล่นยังไงก็ได้ให้มีความกวนตีน5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: You've called down the thunder, now reap the whirl
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 9024
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 09:09
[DOTA2] ขอพูดถึงทีม OG หน่อยครับ
ผมว่ามันเป็นส่วนประกอบทีมที่ลงตัวนะ

Notail เล่น Support 5กัปตันที่เหมือนหัวใจของทีม

Cebs เล่น Off-lane อดีตโค้ชของทีม เป็นมันสมอง คนคิดแผนและดร๊าฟท์ตัว

JerAx เล่น Support4 สาย Roaming หนักๆ วิ่งไล่ทำเกม

Topson Midlane พันธุ์หมาบ้า ชอบเล่นแบบเสี่ยง บู๊ชวนทะเลาะตลอด ได้ผลบ้าง กาวๆบ้าง แต่ช่วงหลังๆนี่กาวน้อยลง

Ana เล่น Carry ส่วนใหญ่จะเล่นตัวตามเมต้า (ยกเว้นตอนเลือก Io นะ) ฝีมือระดับต้นๆของโลก

ปัญหาเวลาเล่นกับ OG คือมันมี Hero ที่ต้องแบนเยอะเหลือเกิน Chen ของ Notail, Monkey king ของ Topson, Magnus ของ Cebs, Rubick Earthshaker ของ JerAx , Spectre ของ Ana( แถมตอนนี้ยังมี Io อีก) ยังไงก็ต้องมีพวกนี้หลุดมาบ้าง

กับสไตล์กาเล่นแบบไล่ฟัดเป็นหมาบ้าของ Topson กับ JerAx ที่ถึงจะกาวบ้าง ตายบ้าง แต่ก็จะเปิดที่ฟาร์มใฟ้ Ana ออกมาปิดเกมได้เสมอ

อีกอย่างที่ OG มีคือพลังแห่ง Frienship เชื่อใจกัน อย่างตอนชิง TI8 เกมสุดท้าย Cebs ที่เป็นคนดร๊าฟท์ตัว เลือกตัวตามที่เพื่อนแต่ละคนในทีมอยากเล่นเลย

ผมว่ามันบวกกันทั้งผู้เล่นมีฝีมือแบะเคมีในทีมที่เข้ากันด้วยแหละ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2009
ตอบ: 1408
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 09:47
[RE][DOTA2] ขอพูดถึงทีม OG หน่อยครับ
เป็นทีมที่เล่นเหมือนตี้ร้านเกมส์อ่ะ สนุกตลอด แม่แต่ตอนดราฟยังไม่เครียดเลย แบบว่าเฮ้ยเพื่อน เล่นตัวนี้ได้ป่ะหรือยากเอาตัวไหนมาสู้กับมัน(ฮีโร่ในเลน) เชื่อใจเพื่อนร่วมทีมมากอ่ะ

ผมชอบโนเทลเวลาเรียกเพื่อนมาช่วยanaอ่ะ ฟีลร้านเกมส์โครตได้เลย

ปล.ถ้าเคยดูพ่อใหญ่สตรีมนะบอกเลย อย่างปั่น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66214
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 09:51
OG มันคล้ายๆโชโฮคุ ในสแลมดั้งค์

ANA = รุคาว่า Topson = ซากุรางิ Ceb = มิตจี้ Jerax = มิยางิ

Notail # อาคางิ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 1911
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 09:54
[DOTA2] ขอพูดถึงทีม OG หน่อยครับ
ทีมมันลงตัวมากกว่า

เคมีเข้ากัน

ขาดแค่ ana คนเดียว ทีมก็เป๋

หรือลองขาด Notail ไป ทีมก็เป๋ เหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13242
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 10:05
QingYi พิมพ์ว่า:
สิ่งที่ผมไม่ชอบ OG มีอยู่อย่างเดียวเลยครับ คือ chat wheel คือผมไม่ชอบทีมที่เล่น chat wheel เยอะเกินไปน่ะ มันน่ารำคาญ ไม่ใช่แค่ OG นะ LGD, TnC, Fnatic ก็ด้วย แต่บางคนมองเป็นสีสันนะ มันแล้วแต่ความชอบ

ที่ผมยอมรับ OG สุดๆคือการดราฟ ไม่ซับซ้อน(ดราฟเสร็จแล้วคนดูพอมองออกว่าแผนเป็นอะไรยังไง) แต่หลากหลาย จับทางยาก และเล่นง่าย มีประสิทธิภาพจัดๆ ดราฟแทบไม่แพ้เลย ทีมไฟท์ก็เข้ม ต้องยอมจริงๆ

ขอโทษจริงๆครับ chat wheel คืออะไรครับ เพิ่งได้ยินคำนี้ครั้งแรกจริงๆครับ

0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: You've called down the thunder, now reap the whirl
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 9024
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 10:19
สิ่งที่ผมไม่ชอบ OG มีอยู่อย่างเดียวเลยครับ คือ chat wheel คือผมไม่ชอบทีมที่เล่น chat wheel เยอะเกินไปน่ะ มันน่ารำคาญ ไม่ใช่แค่ OG นะ LGD, TnC, Fnatic ก็ด้วย แต่บางคนมองเป็นสีสันนะ มันแล้วแต่ความชอบ

ที่ผมยอมรับ OG สุดๆคือการดราฟ ไม่ซับซ้อน(ดราฟเสร็จแล้วคนดูพอมองออกว่าแผนเป็นอะไรยังไง) แต่หลากหลาย จับทางยาก และเล่นง่าย มีประสิทธิภาพจัดๆ ดราฟแทบไม่แพ้เลย ทีมไฟท์ก็เข้ม ต้องยอมจริงๆ

มันเป็นเหมือนกับเกมจิตวิทยาอ่ะครับ Dota มันเป็นเกมเครียด ใช้สมาธิสูง ถ้าทำให้ฝ่ยตรงข้ามสติแตกได้ก็เพิ่มโอกาสชนะ

ต้องไปดูเกม OG เจอ EG ทั้งปั่นแชทวีล พ่นสเปรย์ ปักธง กดทิปให้หลังฆ่าได้ ปั่นสุดๆ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66214
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 10:22
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:

ขอโทษจริงๆครับ chat wheel คืออะไรครับ เพิ่งได้ยินคำนี้ครั้งแรกจริงๆครับ

เสียงกวนประสาทระหว่างที่เล่น

cebbbbbbbbbbbbbbbb

nomalin nomalin

ทั้งหลายแหล่
1
0
โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13242
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 10:33
DelZaa พิมพ์ว่า:
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:

เสียงกวนประสาทระหว่างที่เล่น

cebbbbbbbbbbbbbbbb

nomalin nomalin

ทั้งหลายแหล่  

อ้อ ตรงข้อความแชทใช่ไหมครับ ผมนึกว่าเป็นออโต้นะ เวลาเราฆ่าหรือตาย ข้อความนี้มันจะออโต้ขึ้นมาเอง

ขอบคุณครับๆ
0
0
นักเตะอบจ.
Status: MY Bluu~
เข้าร่วม: 14 Apr 2007
ตอบ: 3534
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 10:52
Call down the thunder พิมพ์ว่า:

มันเป็นเหมือนกับเกมจิตวิทยาอ่ะครับ Dota มันเป็นเกมเครียด ใช้สมาธิสูง ถ้าทำให้ฝ่ยตรงข้ามสติแตกได้ก็เพิ่มโอกาสชนะ

ต้องไปดูเกม OG เจอ EG ทั้งปั่นแชทวีล พ่นสเปรย์ ปักธง กดทิปให้หลังฆ่าได้ ปั่นสุดๆ

ผมเข้าใจครับ ผมดูมาตลอดแหละ แต่ผมไม่ชอบไง ชอบทีมเล่นไปเงียบๆ แชทวิวนิดหน่อยพอเป็นสีสัน คนที่ชอบมันก็มีอยู่แล้ว เข้าใจกันได้

ปล.อารมณ์เหมือนเห็นนักบอลมาโชว์สกิลพร่ําเพรื่อ กวนๆอ่ะ อยากวิ่งเข้าไปหวดสักป๊าป 555 แต่เมื่อวานที่ถือกองกระดาษมาอันนั้นได้ โคตรปั่น 555
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4059
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 11:00
wing of eu
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3313
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 12:11
เอาจริงๆ ทุกคนควรจะเริ่มรู้ตัวได้แล้ว
ว่า OG น่ากลัวตั้งแต่ ที่ได้แชมป์ Ti8

อย่าลืมนะครับ ตอนนั้น Topson แทบไม่ได้ซ้อมกับทีมเลย
สกิลบางอย่าง ยังไม่ถูกปลุกจาก Pro player ด้วยกัน

พอมาปีนี้ สังเกตได้เลย พัฒนาการทุกอย่าง
ความเข้าใจกัน
มันพุ่งกระฉูด จนกลายมาเป็น OG ที่น่ากลัวในแบบทุกวันนี้

ด้วย Line up ชุดเดิม

ที่เกินคาดสำหรับผมคือ ชนะ LGD ได้เนี่ยแหละ
ส่วนตัวผม ผมให้ LGD เข้มสุดในทัวร์เลยนะ
Somnus + Amea ก็โหดมาก เถื่อนจริง
แถมสไตล์การเล่นก็โครตเซฟ เหมือนเป็นขั้วตรงข้ามกับ OG เลย
สุดยอดมาก
แก้ไขล่าสุดโดย ChickenRun เมื่อ Sun Aug 25, 2019 12:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2019 14:20
ถูกแบนแล้ว
OkP พิมพ์ว่า:
ดูเบื้องหลัง Truesight รองชิง Kiev major และ Ti8
ผมว่า Ceb คือหัวใจสำคัญของทีม ทั้งเรื่องแผน และเรื่องจิตวิทยาในทีม พูดกระตุ้นเพื่อนดีมาก  

CEB สำคัญ แต่ ANA สำคัญกว่าครับ

OG มี CEB แต่ NO ANA = 0 Major Qualified

มี ANA = 100% MAJOR QUALIFIED

แถมได้ DPC มากพอได้เข้ามาเล่น TI และแบกเข้ามาจนถึงรอบชิง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel