ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 10:26
[RE: ปรึกษาเรื่องบ้านข้างๆ ทำเสียงดังหนวกหูทุกวัน]
แจ้งเขต

แต่ท่านต้องทำใจนะว่าท่านต้องได้ไฟว้กับเขาแน่

บ้านป้าผมก็เจอบ้านข้างๆอยู่ๆก็มาทำโรงสี ฝุ่นข้าวนี่เข้าบ้านเต็มๆ
ฟ้องศาลกันนานกว่าจะชนะคดี หลังจากนั้นขาดกันเลย ไม่คุยกันอีก
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 64899
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 10:43
[RE: ปรึกษาเรื่องบ้านข้างๆ ทำเสียงดังหนวกหูทุกวัน]
งานใหญ่กำลังจะเข้าเลยแหละ
1
0
นักเตะอบจ.
Status: สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 10:45
ผมว่าลองไปถามไปคุยไปทำความรุ้จักไว้ดีกว่าครับอาจจะผูกมิตรด้วยซื้อสินค้าสักชิ้น บอกเค้าตรงๆผมว่าถ้าคนดีเค้ายอมครับอาจจะไดเพื่อนบ้านที่ดีเลยก้อได้ ถ้าคุณยังไม่เคยไปคุยเลยผมว่าดีกว่าไปใช้ทางกฎหมายนะบ้านไกล้กันคุยกันดีกว่า ถ้าเค้าจำเป็นต้องทำเวลานั้นก้อหาวิธีแก้ไขกันต่อใช้วิธีรุนเเรงไปมีแต่เสียหายครับยิ่งทำให้เค้าหมั่นใส้ขึ้นไปอีก ไม่รุ้นะผมเป็นมิตรกับคนง่าย คุยกันได้ก้อคุยกันดีกันไว้ดีกว่าวันหนึ่งมีขโมยขึ้นบ้านท่านเค้าอาจจะเเจ้งตำรวจให้หรืออยู๋เฉยๆดูขโมยอันนี้มันเกิดขึ้นได้ แต่ถ้าคุยแล้วไม่โอเคก้อแตกหักไปเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย wiliiver เมื่อ Thu Aug 22, 2019 10:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 30638
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 10:48
เรื่องมาก่อนมาหลัง ผมว่าไม่สำคัญเท่าไหร่นะ คือต่อให้เค้ามาหลังถ้าเค้าไม่รู้จักเกรงใจเราพูดให้ตายยังไงเค้าก็ไม่เกรงใจอ่ะ

ผมว่าทางที่ดีสุดสำหรับไทยคือผูกมิตรจริงๆนั่นแหละ คนเรามันจะเกรงใจกันก็ตรงนั้น
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10870
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 10:51
Kawjar พิมพ์ว่า:
อย่าเค้าว่าจริงๆ เพื่อนบ้านที่ดีมีค่ากว่าทอง

ตรงข้ามบ้านผมชอบให้อาหารหมาจรจัด เมียผมด่าลอยลมบ่อยมากจนนางมาเก็บขี้หมา

หน้าบ้านให้ โดยไม่เคยพูดอะไรกันซักคำ เพราะให้อาหารหมามันก็ขี้แถวนั้นแหละ

ถังขยะอีก บ้านผมซื้อถังหน้าบ้านโคตรใหญ่ แต่ใส่ไม่เคยพอ ทั้งที่ทั้งบ้านอยู่กัน 2 คน

ขยะบ้าบอมาตลอด ก็คิดไว้ตลอดว่าทำบุญ ทั้งที่มันก็บ้านเดี่ยวมีพื้นที่หน้าบ้านทุกคน

เค้าคิดว่า ถังขยะ เทศบาล มาวางไว้ให้ครับ
0
0
นักเตะอบต.
Status: แปลว่า สถานะ
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 2703
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 10:52
ข้างบ้านผมเหมือนกันทำเกี่ยวกับเสื้อกีฬา เย็บจักรทุกวันแต่ดีหน่อยทำเป็นเวลา 8-17 น. แต่ช่วงเสาร์อาทิตย์เขาดันทำด้วยนี่สิ ส่วนผมเสาร์อาทิตย์หยุดเป็นวันพักผ่อนก็ได้แต่นอนฟังเสียงจักรไป บางวันมีเปิดเครื่องเหมือนเครื่องใหญ่ลงสกรีนมั้งทั้งวัน
1
0
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10870
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 10:54
ถ้าเป็นผม ผมย้ายบ้านหนี ครับ

เอาบทเรียนตรงนี้ ไป ดูที่ใหม่ ให้ดีๆ

คุยก็คงยากแหล่ะครับ เพราะเค้าทำอย่างนั้นมานานแล้ว

จะให้ทำเบาๆ ก็คงยากอีก ใช้บังคับทางกฏหมาย ก็ทะเลาะกันอีก

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2013
ตอบ: 1258
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 11:18
ถึงว่า เคยได้ข่าวเพื่อนบ้านยิงกัน
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5385
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 11:24
ของท่านยังดีนะ เป็นกลางวัน

ของผมร้านเหล้ามาเปิดข้างบ้าน เบสมาเป็นลูก คนเมาร้องเพลงดึกดื่น ถึงตีหนึ่งตีสอง นอนหลับไม่ไหว ลูกก็ยังเล็กอยู่นอนไม่ได้เลย พ่อแม่ผมก็แก่แล้วสุขภาพจิตแย่มาก เคยขอดี ๆ ให้เบาเสียงบ้างแต่ไม่เป็นผล เขาสนใจแต่กิจการตัวเอง ผมเลยต้องร้องเรียนเทศบาล ใช้ข้อกฏหมายมาสู้ สุดท้ายเขาก็ย้ายไป

แต่ปัจจุบันมีเจ้าใหม่มาเปิดตรงข้ามเยื้องไปห่างไม่ไกล เปิดเพลงดังสนั่นซอยเรียกลูกค้าเหมือนกัน แต่ผมยังพอทนได้ เพราะไม่ได้ชิดกำแพงบ้านกันเหมือนเคสเก่า พอปิดประตูหน้าต่าง เสียงก็ดังแว่ว ๆ อยู่ แต่ไม่มากนัก

บอกเลยครับ เพื่อนบ้านที่ดีหายาก ใครมีเพื่อนบ้านที่ไม่รบกวนบ้านคุณ ขอให้รักษาไว้นาน ๆ นะครับ

2
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 64899
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 11:30
อ้าว อยู่บ้านสันนาเม็งนิ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 4538
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 11:47
ผมเลยเลือกที่จะซื้อคอนโดก้บแฟนครับเรื่องเพื่อนบ้านล้วนๆ คอนโดสมัยนี้ห้องเก็บเสียงค่อนข้างดี ห้องข้างๆพาเพื่อนมามีเสียงดังบ้างแต่มันไม่บ่อยไง พอผมพาเพื่อนมาเสียงดัง ก็ไม่มีใครว่าใครเข้าใจกัน

ปล.ผมอยู่กรุงเทพนะครับ มีบ้านของทางบ้านแฟนที่ไม่มีคนอยู่แต่ผมไม่ย้ายไป แล้วก็มีบ้านที่ตจว.ของผมอีก เลยเลือกซื้อคอนโด
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: keep the blue flag flying high
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 10892
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 11:52
[RE]ปรึกษาเรื่องบ้านข้างๆ ทำเสียงดังหนวกหูทุกวัน
ผมก็เป็นครับพึ่งรีโนเวทบ้านใหม่ ก่อนหน้าบ้านข้างๆกับข้างหลังเป็นเพื่อนบ้านดีมาก จู่ๆย้ายกันหมดคนมาใหม่โคตรแย่ ด้านข้างชอบจัดปาร์ตี้กินเหล้าดึกๆ ด้านหลังสร้างบ้านใหม่มาจะ2ปีละไม่เสร็จสักทีคนงานก็เสียงดังตอนกลางวัน แถมด้านหลังอีกหลังชอบทำอาหารกลิ่นแรงอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

Status: เชียร์ตั้งแต่หนุ่มยันแก่ มีแต่ช้ำ ไม่มีแชมป์
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 6085
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 12:52
[RE]ปรึกษาเรื่องบ้านข้างๆ ทำเสียงดังหนวกหูทุกวัน
ขอบ่นเรื่องเสียงดังด้วยคนนะครับ
หลายปีก่อนผมปลูกบ้านติดริมถนนใหญ่เส้นเลี่ยงเมือง คิดเอาไว้ค้าขายด้วย
เพราะอยู่ใกล้ไฟแดง รถบรรทุกตอนออกตัวเสียงดังมาก กลางคืนก็ยังวิ่งผ่าน
แก้ปัญหาด้วยการติดกระจก 2 ชั้นก็ผ่านไปได้
แต่ 2-3 ปีหลังเจอปัญหารถแต่งซิ่ง แว๊นท่อดัง บิ๊กไบท์ท่อดังปุ๊ๆยังกับระเบิด หนักหนายิ่งกว่า เสียงมันแหลมทะลุกระจกมาเลย
นับวันก็มากขึ้นเรื่อยๆ จากเป็นบางครั้ง กลายเป็นดังสนั่นทุกครั้งที่ไฟเขียวทั้งวันทั้งคืน
ไม่เข้าใจคนพวกนี้จริงๆ มีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่นได้ยังไง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย spurs2017 เมื่อ Thu Aug 22, 2019 12:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9232
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 13:39
นักเตะสันนาเม็ง พิมพ์ว่า:
ขอบคุณสำหรับคำตอบ หลายๆแนวคิดครับ

ผมคิดเหมือนหลายๆ ท่านตรงที่ว่าเค้าอยู่มาก่อนเป็นสิบๆปี เราเพิ่งมาทีหลัง เลยทนมาจนตอนนี้มันเริ่มทนไม่ไหว 555+

ยังไงจะลองศึกษาเรื่องผนังกั้นเสียงดูนะครับ อาจจำเป็นต้องทำจริงๆ

แต่ถ้าถามว่ากลัวอยู่ยากมั้ยถ้าแจ้งความ ผมเฉยๆ นะ ยอมให้เค้าเหม็นขี้หน้าดีกว่าต้องทนอยู่แบบนี้อะครับ T^T

ถ้าใครคิดว่ามีคำตอบอื่นแบบแจ้งความได้ หรืออะไรแนวๆ อื่น ลองแนะนำกันมาได้ครับ ขอบคุณครับ  

ที่ห่วงกัน ไม่ใช่แค่เหม็นขี้หน้าครับ
ถ้าทะเลาะกันกับเพื่อนบ้าน
แบบเบาๆ ก็เหม็นขี้หน้า อย่างที่ว่า
แต่มันมีหนักถึง ทำร้ายร่างกายกันก็มี
ทั้งมีดแทง หรือเอาปืนยิง
ท่านอาจจะคิดว่า เขาไม่กล้าหรอก ถ้าทำก็โดนจับติดคุก
แน่นอนว่า ถ้าทำโดนจับอยู่แล้ว
แต่ติดคุก ไม่กี่ปีก็ออก
แล้วคุ้มมั้ย ถ้าคนโดนทำ พิการหรือเสียชีวิต
ลองคิดดูครับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 1148
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 13:41
สูงสุดคืนสู่สามัญ พิมพ์ว่า:
Kawjar พิมพ์ว่า:
อย่าเค้าว่าจริงๆ เพื่อนบ้านที่ดีมีค่ากว่าทอง

ตรงข้ามบ้านผมชอบให้อาหารหมาจรจัด เมียผมด่าลอยลมบ่อยมากจนนางมาเก็บขี้หมา

หน้าบ้านให้ โดยไม่เคยพูดอะไรกันซักคำ เพราะให้อาหารหมามันก็ขี้แถวนั้นแหละ

ถังขยะอีก บ้านผมซื้อถังหน้าบ้านโคตรใหญ่ แต่ใส่ไม่เคยพอ ทั้งที่ทั้งบ้านอยู่กัน 2 คน

ขยะบ้าบอมาตลอด ก็คิดไว้ตลอดว่าทำบุญ ทั้งที่มันก็บ้านเดี่ยวมีพื้นที่หน้าบ้านทุกคน

เค้าคิดว่า ถังขยะ เทศบาล มาวางไว้ให้ครับ  

เอ.... หรือเค้าคิดแบบนั้นจริงๆ ครับ ผมก็นึกไม่ถึงเลย

สงสัยต้องแปะป้ายแล้วละ
2
0
เมื่อมีหนึ่งคนทรยศ...จะมีอย่างน้อยหนึ่งคนที่รอด
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel