ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 2138
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 19:37
[RE: #ALLREDALLEQUAL แถลงการสโมสรกรณีเหยียดผิวป็อกบา]
blackmagician พิมพ์ว่า:
Beebirdnokk พิมพ์ว่า:
Hell_Yeah พิมพ์ว่า:
Beebirdnokk พิมพ์ว่า:
ผมมีเพื่อนแลกเปลี่ยนที่เป็นดูโอ้นะเคยถามเขาเรื่องนี้ ตอนนี้มันอยู่ไทยจนพูดได้ละ คือมันบอกคนไทยเรียกไอดำไรงี้มันไม่โกดนะเพราะเหมือนเป็นตัวแทนของเขา (อาจจะบางคนนะ) แต่เขาบอกว่าฝรั่งเหยียดเนี่ยไม่ได้เรียกธรรมดาแต่ท่าทอว่าเป็นทาส อีกคือมันลึกกว่านี้มากๆ ของเราแค่เรียกเฉยๆ แต่ฝรั่งด่าลึกด่าแรงลงไปอีกด่ายันบรรพบุรุษ

ปล. ส่วนกรณีป็อกนี่ทุเรศเกินแค่ยิงจุดโทษไม่เข้า  

ตามประวัติศาสตร์คนขาวล่าคนดำมาเป็นทาสหรือใช้แรงงานนะครับ ผมว่ามันอาจจะมีส่วนสำคัญที่ยังยึดติดมาอยู่
ส่วนผมก็มีเพื่อนเป็นแอฟริกาทั้งดีและไม่ดี เหยียดคนในชาติตัวเองก็มี คนเอเชียก็มี มองเป็นตัวบุคคลมากกว่า  

เหมือนกันครับคนที่ผมกล่าวถึงเนี่ยเพื่อนผมคนนี้มาจาก เซเนกัล มันบอกไม่โกรธนะถ้าคนไทยเรียกถ้าไม่ใช่พวกยุโรปหรือเมกาอะ หน้าพี่แกอย่างโหดคนนี้แต่ชื่อโครตเฟี้ยว Daddy ชื่อในบัตร นศ เลย  

เคยได้ยินมาว่าแอฟริกันบางชาติเอาชื่อเรียกสิ่งต่างๆในชีวิตประจำวันมาตั้งชื่อกันครับ

คงอารมเดียวกับที่ฝรั่งมาได้ยินชื่อเล่นคนไทยแหละครับ  

มีคำเยอะด้วย เหยียดทั้งสีผิว ทั้งชนชาติ

คนไทยจะเรียกผิวสีว่า นิโ.... ก็ยังมีเยอะ เรียกไอ้ล..... ไอ้เข... ไอ้พม่... ก็ยังเยอะครับ แต่ถ้าผิวขาวคนไทยจะยกย่อสุดๆ ไม่รุ้ทำไม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Evans Never Die

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2013
ตอบ: 17203
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 19:50
[RE: #ALLREDALLEQUAL แถลงการสโมสรกรณีเหยียดผิวป็อกบา]
norranun พิมพ์ว่า:
คนเอเชียไม่ค่อยเหยียดสีผิวนะ โดยปกติ

สมมุติสมัยคุณเป็นนักเรียนคุณเรียกเพื่อนว่าไอ้ดำ ตามสีผิวของมัน แล้วมันก็เฉยๆ แล้วทุกคนก็เรียกมันว่าไอ่ดำมาตลอด แล้วไอ่ดำก็ไม่ได้ท้วงอะไร

สรุปคือ แบบนี้เรียกว่าเหยียดผิวมั้ย

เหยียด ไทยแลนด์เนี่ยแหละเหยียดรูปลักษณ์กันเองที่สุดแล้วผมบอกเลย เตี้ย สูง ดำ ขาว อ้วน ผอม ไม่ใช่สิ่งที่ควรจะวิจารณ์คนอื่นเลยแม้แต่น้อย ตามประสบการณ์ได้ไปอยู่ตปท.มาไทยนี่แหละสุดแล้ว
การที่ไม่ได้ท้วงติง ไม่ได้แปลว่าไม่รู้สึก การที่ไปพูดว่าไอ้ดำ เป็นการพูดลักษณะทางร่างกาย ไม่ใช่ชื่อ ต่อไปคนๆนั้นก็จะรู้สึกว่าการที่ผิวเข้ม เป็นลักษณะด้อยไปเลย
แก้ไขล่าสุดโดย MEAKK เมื่อ Tue Aug 20, 2019 19:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2006
ตอบ: 1989
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 20:05
MEAKK พิมพ์ว่า:
คนเอเชียไม่ค่อยเหยียดสีผิวนะ โดยปกติ

สมมุติสมัยคุณเป็นนักเรียนคุณเรียกเพื่อนว่าไอ้ดำ ตามสีผิวของมัน แล้วมันก็เฉยๆ แล้วทุกคนก็เรียกมันว่าไอ่ดำมาตลอด แล้วไอ่ดำก็ไม่ได้ท้วงอะไร

สรุปคือ แบบนี้เรียกว่าเหยียดผิวมั้ย

เหยียด ไทยแลนด์เนี่ยแหละเหยียดรูปลักษณ์กันเองที่สุดแล้วผมบอกเลย เตี้ย สูง ดำ ขาว อ้วน ผอม ไม่ใช่สิ่งที่ควรจะวิจารณ์คนอื่นเลยแม้แต่น้อย ตามประสบการณ์ได้ไปอยู่ตปท.มาไทยนี่แหละสุดแล้ว
การที่ไม่ได้ท้วงติง ไม่ได้แปลว่าไม่รู้สึก การที่ไปพูดว่าไอ้ดำ เป็นการพูดลักษณะทางร่างกาย ไม่ใช่ชื่อ ต่อไปคนๆนั้นก็จะรู้สึกว่าการที่ผิวเข้ม เป็นลักษณะด้อยไปเลย

ตอนเด็กๆ ผมดำ หน้าเหียก ไม่มีพ่อ เพื่อนล้อจนเป็นปมในใจ
ทำให้รู้สึกว่าตัวเองด้อยค่า ทำอะไรไปแค่ไหนก็ไม่มีใครเห็นค่า
ถูกตัดสินด้วยรูปลักษณ์อยู่ดี กลายเป็นคนไม่มั่นใจไปเลย

และที่ไม่ไม่มีตอบโต้ เพราะมันโต้กับเพื่อนทั้งห้องไม่ไหวครับ

ไม่เฉพาะเพื่อนนะ ญาติที่บ้านก็เรียกผมไอ้ดำ คือซ้ำเติมกันสุดๆ

รู้ไหมพอโตขึ้นมาเป็นยังไง ผมกลายเป็นคนโรคส่วนตัวสูง คบเพื่อนน้อย
ขาดความมั่นใจในตัวเอง ไม่กล้าสบตาผู้คนนานๆ

ดีที่ว่าผมได้ไปเรียนต่อต่างประเทศ เห็นความหลากหลายเลยเรียนรู้ที่จะรักตัวเองมากขึ้น
ใช้เวลา 6-7 ปีค่อยๆ ปรับทัศนคติตัวเอง จนเดี๋ยวนี้มีลักษณะที่ต่างไปจากเดิม
ราวฟ้ากับเหว แต่มันจะมีใครสักคนที่โชคดีหันกลับมารักตัวเองทันเหมือนผม
ถ้าคิดไม่ได้ชีวิตนี้ต้องกลายเป็นคนขาดความมั่นใจไปอีกเท่าไร นึกไม่ออกจริงๆ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 3783
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 21:19
[RE]#ALLREDALLEQUAL แถลงการสโมสรกรณีเหยียดผิวป็อกบา

ถ้าเอาตามหลัก
ก็ถือว่าเหยียดจ้า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2013
ตอบ: 17203
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 23:23
Mr.Black พิมพ์ว่า:
MEAKK พิมพ์ว่า:

ตอนเด็กๆ ผมดำ หน้าเหียก ไม่มีพ่อ เพื่อนล้อจนเป็นปมในใจ
ทำให้รู้สึกว่าตัวเองด้อยค่า ทำอะไรไปแค่ไหนก็ไม่มีใครเห็นค่า
ถูกตัดสินด้วยรูปลักษณ์อยู่ดี กลายเป็นคนไม่มั่นใจไปเลย

และที่ไม่ไม่มีตอบโต้ เพราะมันโต้กับเพื่อนทั้งห้องไม่ไหวครับ

ไม่เฉพาะเพื่อนนะ ญาติที่บ้านก็เรียกผมไอ้ดำ คือซ้ำเติมกันสุดๆ

รู้ไหมพอโตขึ้นมาเป็นยังไง ผมกลายเป็นคนโรคส่วนตัวสูง คบเพื่อนน้อย
ขาดความมั่นใจในตัวเอง ไม่กล้าสบตาผู้คนนานๆ

ดีที่ว่าผมได้ไปเรียนต่อต่างประเทศ เห็นความหลากหลายเลยเรียนรู้ที่จะรักตัวเองมากขึ้น
ใช้เวลา 6-7 ปีค่อยๆ ปรับทัศนคติตัวเอง จนเดี๋ยวนี้มีลักษณะที่ต่างไปจากเดิม
ราวฟ้ากับเหว แต่มันจะมีใครสักคนที่โชคดีหันกลับมารักตัวเองทันเหมือนผม
ถ้าคิดไม่ได้ชีวิตนี้ต้องกลายเป็นคนขาดความมั่นใจไปอีกเท่าไร นึกไม่ออกจริงๆ  
นี่แหละที่ผมจะสื่อ ไอคนทำบางทีมันไม่คิดอะไรหรอก พูดไปคิดว่ามันฮา คนรอบๆก็เฮฮากัน ไอคนโดนก็ไม่เห็นจะโวย เลยคิดว่าเค้าโอเค เรื่องปกติ แต่คือคนๆเดียวมันจะไปกล้าโวยมั้ย คนกล้ามันมีแต่น้อยมากๆ โวยไปเผลอหนักกว่าเดิม ไอคนพูดก็บอกไม่คิดไรหรอก เออ เองอะไม่คิด แต่กูคิด
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel