ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Sep 2006
ตอบ: 7673
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 15:20
[RE]แตกประเด็น หนุ่มแทง Taxi
ล่าสุด เจอแจ้งข้อหาเพิ่มแล้วคับ

ข้อหาพยายามฆ่าโดยเจอหลักฐานว่าเจตนาแทงไปที่ตำแหน่งอกด้านซ้าย แต่มีดมันทู่ และลุงเขาพกธนบัตรเป็นปึ๊งไว้มันเลยแทงไม่เข้า

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: i am a slow walker but i never walk backwards
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3399
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 15:23
[RE: แตกประเด็น หนุ่มแทง Taxi]
emula122 พิมพ์ว่า:
โดนพกอาวุธปืนในที่สาธารณะ

ปืนเถื่อน

พกแล้วเอามาใช้ เจตนาหมายให้มีเหตุแล้วเอามาใช้(คดีลุงวิศวะ)

แต่คู่กรณีเอามีดปลอกผลไม้ ซึ่งตัวมีดไม่ได้สร้างมาเพื่อทำร้ายใคร ต่างกับปืนที่เป็นอาวุธหวังเอาทำลายได้  

ถ้าโดนมีดปลอกผลไม้แทงตัวขั้วหัวใจละ ?

รีมีดปลอกผลไม้เค้าเคลือบฮาคิมาด้วย
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13194
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 15:26
[RE: แตกประเด็น หนุ่มแทง Taxi]
ผมเจอกับตัว แบบมาเตะรถผม ช่วงที่มันกำลังเดินมาเตะเข้าที่ด้านขวาของรถผม ผมมีความคิดเหมือนกันว่า

เห้ย หรือ จะหักพวงมาลัยชนมันเลยวะ และบอกว่าตกใจเผลอไปเหยียบคันเร่ง แถวนั้นรถมาเร็ว ถ้าล้มไปทีไอลุงนั่นต้องมีเจ็บหนัก
สุดท้าย ไม่ได้ทำไปเพราะเรื่องมันเกิดแถวที่ทำงานผม ผมต้องมาตรงนี้ทุกวัน แต่ขากลับที่ไอลุงมันเตะรถผมแล้ว
มันเตะแรงจนรถผมบุบไปนิดหน่อย แต่ขามันคือกระเพก ตอนมันขี่มอไซหนีไป มอไซมันเกือบล้มไปโดนรถอีกฝั่งชน

ส่วนผมก็เคลมประกันไปทุกอย่างปกติ ไม่ลงไปเจ็บตัวกับมัน และผมคิดว่าขามันอาการน่าจะหนักพอตัวเลยละ จากที่เห็นมันเดิน

ปล.ผมว่าจิตใจคนไทยบางกลุ่มก็แย่เกินครับ รู้ว่าผิดแต่ว่ากุไม่อยากผิด แล้วกุจะทำแบบนี้มรึงจะทำไมอะไรแบบนั้น
เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเริ่มต้นจากผมจะจอดเทียบซ้าย และติดมอไซด์มันที่จะสวนเลนไปฝั่งตรงข้าม บีบแตรใส่มัน และมันไม่ยอม
แก้ไขล่าสุดโดย RIDER_V7 เมื่อ Tue Aug 20, 2019 15:28, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8693
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 15:36
1. ต้องดูว่าภัยเข้าถึงตัวหรือยัง
เช่นยิงตั้งแต่เขาอยู่ห่าง 10 เมตร กับ ยิงตอนเขามาประชิดตัวแล้วและมีเจตนาทำร้ายคุณชัดเจน ก็มีน้ำหนักต่อการพิจารณาของศาลต่างกัน

2. เหมือนข้อข้างบน เคสหลัง

3. อ้างป้องกันตัวได้ ภัยเกิดแก่ตัวคุณแล้ว

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ยิงแค่นัดเดียวเพื่อหยุดยั้ง และไม่เล็งจุดตายนะครับ
ถ้านัดเดียวเล็งจุดตาย หรือ กดหมดแม็ก อ้างป้องกันตัวลำบาก
แก้ไขล่าสุดโดย SlayerMetal เมื่อ Tue Aug 20, 2019 15:38, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 11846
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 16:37
บางทีกฎหมายมันก็นะ ต่ออีกหน่อย

อย่างในกรณีที่ จขกท. ยกตัวอย่าง คนร้ายมีมีด แต่เรามีปืน

แล้วถ้าเราพิสูจน์ได้ว่า เราป้องกันตัวจริงๆ อย่างเช่น มีกล้องวงจรปิด
เห็นชัดๆว่าเราแค่ยกปืนขู่ แต่เขายังวิ่งเข้ามาทำร้าย แล้วเรายิงเข้าที่ต้นขาแล้ว
แต่คนร้ายไม่หยุด เราจึงต้องยิงซ้ำหรืออะไรก็ตามแต่
(แต่ต้องไม่ทำให้คนร้ายตายนะครับ ไม่งั้นคุณก็ผิดอยู่ดี)

ถ้าเป็นอย่างงี้ เราพิสูจน์ได้จริงๆว่าเป็นการป้องกันตัว
ศาลท่านอาจจะยกความผิดให้ได้ครับ

เพราะดุลยพินิจของศาลก็มี และหลักฐานเราก็ชัดเจนว่า จังหวะนั้นเราไม่มีเวลาไปหามีดมาจริงๆ
0
0
#PochettinoOut

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Oct 2013
ตอบ: 758
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 19:02
อย่างแรกต้องวิ่งหนีก่อนครับ
ถ้าวิ่งหนีแล้วไม่พ้น ก็ต้องดูว่าภยันตรายนั้นใกล้จะถึงไหม
เช่น เขากำลังจะแทง เราก็สามารถยิงสวนออกไปได้ครับ แต่ยิงได้แค่นัดเดียวนะครับ ถามว่าทำไมยิงได้นัดเเดียว ก็เพราะว่ายิงเพื่อป้องกันตัวเท่านั้น ยิงเพื่อหยุดยั้ง ไม่ให้เขามาทำร้ายเรา กรณีเช่นนี้ถือว่าเป็นการป้องกันตัวครับ

ถ้าเขามีมีด แล้วเดินมาหาเรา เรายิงเลย กรณีนี้ไม่ถือว่าป้องกันตัว เพราะอันตรายยังไม่ใกล้จะถึง แล้วเรายังสามารถวิ่งหนีได้อยู่
แก้ไขล่าสุดโดย Arm_Lawyerthai เมื่อ Tue Aug 20, 2019 19:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 3417
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 19:28
ถามต่ออีกหน่อยครับเป็นสิ่งที่ผมคิดไว้เสมอเลย ถ้าเกิดเรื่องกลางถนนแล้วมีการลงมือมา เค้ามีอาวุธแต่เราใช้มือเปล่าจับล็อคปลดอาวุธได้ (ถ้าทำได้อ่ะนะ) แล้วหักแขนหักขาหักข้อหักนิ้วคู่กรณีแล้วดันมีคลิปลงอันนี้เราทำเกินกว่าเหตุมั้ย คดีพลิกมั้ยครับ
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8693
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 23:50
antrarus_lineage พิมพ์ว่า:
ถามต่ออีกหน่อยครับเป็นสิ่งที่ผมคิดไว้เสมอเลย ถ้าเกิดเรื่องกลางถนนแล้วมีการลงมือมา เค้ามีอาวุธแต่เราใช้มือเปล่าจับล็อคปลดอาวุธได้ (ถ้าทำได้อ่ะนะ) แล้วหักแขนหักขาหักข้อหักนิ้วคู่กรณีแล้วดันมีคลิปลงอันนี้เราทำเกินกว่าเหตุมั้ย คดีพลิกมั้ยครับ  

ผมคงให้คำตอบแทนศาลไม่ได้

ต้องดูตามสถานการณ์จริงไป

แบบล๊อค + ปลดอาวุธ + หัก 3 จังหวะพร้อมกัน ก็คือป้องกันตัวจากภัยที่มาถึงตัว

แต่ถ้าปลดอาวุธได้แล้ว ภัยผ่านไปแล้ว ไปจับหักทีหลังนี่อ้างป้องกันตัวก็ไม่น่าจะมีน้ำหนักเท่าไร
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6095
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 11:46
แตกประเด็น หนุ่มแทง Taxi
บอกเลยว่าคนบางคนมีความคิดแบบผิดๆว่าถ้าเล่นต้องเอาให้พิการหรือตายได้ยิ่งดีครับ​ นั่นก็คือเวลาที่คนอื่นถืออาวุธเข้ามาทำร้ายคุณคือถ้าคุณพลาดเลวร้ายสุดคือตายแน่นอนครับ​
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
........................Buffon............................
Cafu Beckenbauer bobby moore Maldini
.......................Robson...........................
.......Maradona...Zidane...Ronaldinho .......
................... Pele Messi......................
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel