ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No comment เน้น combo
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 11942
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 17:40
[RE: รพไหน รักษาพวก ออฟฟิศซินโดรมบ้างคับ]
เคยทำงานหน้าคอมหนักๆ เส้นเอ็นแถวหลังปูดขึ้นมาเป็นสายเลย โครตเจ็บ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 55
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 18:18
[RE]รพไหน รักษาพวก ออฟฟิศซินโดรมบ้างคับ
ถ้าชานิ้วนางนิ้วก้อย นี่น่าจะไม่ใช่ carpal tunnel syndrome นะครับ อาจจะเป็น cubital tunnel syndrome ครับ
คิดว่าต้องไปตรวจร่างกายก่อนนะครับถึงจะวินิจฉัยได้

ส่วนเรื่องสิทธิ์การรักษา ขึเนกับว่าท่านมีบัตรทองที่ไหน ถ้าไปตามสิทธิ์ต้นสังกัดนั้นก็เสีย 30 บาทครับ
หรือประกันสังคม ถ้าไปตามต้นสังกัดประกันสังคม ก็ไม่เสียเงินครับ

แต่ถ้าข้าม รพ. ข้ามเขต ก็เสียเงินครับ

แนะนำ ลองไปตรวจที่ รพ. เลิดสินนะครับ
ขอให้หายไวๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3307
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 19:13
[RE: รพไหน รักษาพวก ออฟฟิศซินโดรมบ้างคับ]
office syndrome มันเป็นอาการเรื้อรังของกล้ามเนื้อไม่ใช่หรอครับ พอเรื้อรังมากๆมันจะแข็งจนไปเบียดเส้นเอ็นด้วยเลยทำให้เซลล์ประสาทบริเวณนั้นมีปัญหา ไปพบหมอกระดูกมันก็ไม่ได้ช่วยอะไร

วิธีแก้ที่ง่ายที่สุดคือต้องปรับพฤติกรรมอ่ะครับ ถึงจะทำงานหน้าคอมตลอดแต่ก็ต้องหาเวลาลุกไปยืดเส้นบ้าง ชั่วโมงละครั้งครั้งละ 10-15 นาที ตื่นเช้าและตื่นนอนก็หาท่ายืดเส้นยืดกล้ามเนื้อตามเน็ตได้เลยครับ ที่เหลือก็ต้องไปพึ่งหมอนวดจับเส้น เน้นว่าจับเส้นแผนโบราณนะครับ ให้เค้าช่วยนวดกล้ามเนื้อ ช่วยจัดเส้นเอ็นให้ใหม่ ผมโชคดีเคยให้ลูกน้องที่เค้านวดจับเส้นเป็นจับให้ อาการดีขึ้นเยอะครับ แต่ถ้าเราไม่ยอมปรับพฤติกรรมยังไงมันก็กลับมาอีก

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ หมอแผนปัจจุบันแก้ที่ปลายเหตุ ยังไงก็ไม่หาย
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2008
ตอบ: 19947
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 19:53
รพไหน รักษาพวก ออฟฟิศซินโดรมบ้างคับ
ของผมเข้าศูนย์กายภาพบำบัด ของมหาลัยมหิดลครับ
นักกายถาพเขาก็นวดด้วยไฟฟ้า ประคบร้อน ประคบเย็น แล้วก็สอนท่าบริหารให้เราทำบ่อยๆ

ผมว่าดีมากเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Arainee เมื่อ Mon Aug 19, 2019 19:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4237
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 20:17
Rabertbas พิมพ์ว่า:
ถ้าชานิ้วนางนิ้วก้อย นี่น่าจะไม่ใช่ carpal tunnel syndrome นะครับ อาจจะเป็น cubital tunnel syndrome ครับ
คิดว่าต้องไปตรวจร่างกายก่อนนะครับถึงจะวินิจฉัยได้

ส่วนเรื่องสิทธิ์การรักษา ขึเนกับว่าท่านมีบัตรทองที่ไหน ถ้าไปตามสิทธิ์ต้นสังกัดนั้นก็เสีย 30 บาทครับ
หรือประกันสังคม ถ้าไปตามต้นสังกัดประกันสังคม ก็ไม่เสียเงินครับ

แต่ถ้าข้าม รพ. ข้ามเขต ก็เสียเงินครับ

แนะนำ ลองไปตรวจที่ รพ. เลิดสินนะครับ

คือผมอยู่ขลบุรีครับ แต่สมมุติไปรักษารามาแล้วสามารถให้รามาทำเรื่องไปโรงพยาบาลที่เราถือบัตรทองอยู่ เค้าจะให้ครับอันนี้ไม่แน่ใจ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 55
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 01:43
[RE]รพไหน รักษาพวก ออฟฟิศซินโดรมบ้างคับ
skywalkerz15 พิมพ์ว่า:
Rabertbas พิมพ์ว่า:

คือผมอยู่ขลบุรีครับ แต่สมมุติไปรักษารามาแล้วสามารถให้รามาทำเรื่องไปโรงพยาบาลที่เราถือบัตรทองอยู่ เค้าจะให้ครับอันนี้ไม่แน่ใจ  

จริงๆก็สามารถทำได้ครับ
แต่ไปรามารอบแรกอาจจะต้องชำระเงินไปก่อน แล้วไปที่ชลค่อยมีใบส่งตัวมาที่รามาอีกที
แต่ต้องคุยกะหมอท่่ชลอีกทีนะครับว่ารักษาได้ไหม ถ้ารักษาได้ส่วนใหญ่จะไม่สามารถส่งตัวไปได้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel