ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 16940
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 11:01
[RE: กสิกรแข็งขันเป็นกระดูกสันหลังของชาติ]
เป็นรายได้หลักของประเทศตอนนั้นมั้งครับ

ตอนนี้รายได้หลักมาจากชิ้นส่วนรถยนต์กับอุปกรณือิเล้คทรอนิค

ผมมว่ามันคนละยุคกัน เพลงมันก็แต่งตามบริบทยุคนั้นๆแหละ อย่าคิดมาก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 11:15
ถูกแบนแล้ว
[RE: กสิกรแข็งขันเป็นกระดูกสันหลังของชาติ]
คนที่ทำก็ตั้งหน้าตั้งตาทำไม่หาความรู้เพิ่ม ก็นะ มันผิดทั้ง สส กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เกษตรอำเภอ

คนทำเกษตรรวยๆก็เยอะ แต่จนเยอะกว่า แต่ที่ต่างกันคือสมอง
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39724
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 11:15
McBoyzWazzap พิมพ์ว่า:
ถ้าอาชีพ รายได้มันดีจริง
ชาวนาที่พอมีฐานะ เค้าจะส่งเสียลูกหลานให้เรียนสูงๆ ไปทำอย่างอื่นกันทำไม

ผมนี่ก็ลูกชาวนาชาวไร่คนนึง ที่บ้านทำไร่อ้อย พี่น้องทำนาเยอะแยะ

ที่ทำๆกันเพราะมันไม่มีทางเลือกทั้งนั้น  

ผมอยู่กับลูกค้าเกษตรกร

ทำไร่อ้อย รวยแค่ไหนท่านรู้หรือไหม

สิบล้อพ่วง สองคัน รถตัด รถเกี่ยว รถไถ

เกษตรไม่จนเลยถ้าทำเป็น คนไม่มีความรู้ ทำแบบเดิมๆ ก็ได้ผลลัพธ์แบบเดิมๆ

ไม่ว่าอาชีพไรก็ตาม

อีกคนปลูกข้าวอินทรีย์ ทำหลายอย่างอินทรีย์

บางอย่างเกือบอินทรีย์ พูดได้ว่าใช้สารเคมีน้อย ถึงให้น้อยที่สุด

นี่ก็รวย พอตั้งหลักได้แกก็ผันตัวมาเป็นผู้ค้าต่อ

หลักๆ คือมันอยู่ที่คนครัย ไม่ใช่อาชีพ

คนมีความรู้ความสามารถ เขาไม่จนหรอกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย อารมณ์ดี เมื่อ Mon Aug 19, 2019 11:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto => OUT
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10869
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 11:21
xhk,7'lb พิมพ์ว่า:
บ้านผม
คนรุ่นตา-ยายทำนาอย่างเดียว
คนรุ่นพ่อแม่-น้า-อา ครึ่งนึงทำนาอีกครึ่งนึงค้าขาย
รุ่นผม ตอนนี้ไม่มีใครทำนาเลยครับ มนุษย์เงินเดือน เจ้าของกิจการ ข้าราชการ
รุ่นถัดไปนี่แหละจะสบาย เกิดมามีทุกอย่าง ไม่ต้องดิ้นรนแบบรุ่นก่อนหน้า

ปล.ญาติๆบางกลุ่มจบปริญญา ทำงาน3-4ปี กลับบ้านทำนาทำสวนก็มีให้เห็นอยู่นะครับ  

คนรุ่นต่อไป จะมีแค่บ้าน รถ

ชีวิต จะมีแต่ บ้าน รถ ที่ทำงาน

ผมก็จะคิดว่า ตั้งใจทำงาน จะซื้อ ที่สักแปลง ไว้ทำ เกษตรพอเพียง ตอนเกษียร

กว่าจะหลุดวงจรนี้ คงอีกสัก 10 ปี
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: i am a slow walker but i never walk backwards
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3384
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 11:24
ขนาดนายกที่บ้านผมยังทำนาเลย

ไม่ใช่ในทุ่งนานะ บนหลังคน
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 11:44
ถูกแบนแล้ว
จขกท.คงเข้าใจอะไรผิดๆ ไม่ก็คิดตื้นๆไปหน่อย เพลงนี้เกิดขึ้นในสมัยที่เกษตรกรรมรุ่งเรือง GDP ของประเทศส่วนใหญ่มาจากสินค้าเกษตร และเนื้อร้องถ้าฟังแบบปกติชาวบ้านไม่คิดอัคติอะไร มันคือการยกย่องให้เกียร์ติชาวนาให้เกียร์ติอาชีพเกษตร ไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้นเลยจริงๆ และข้ออ้างที่บอกว่า "กล้าตั้งคำถามเพลงเก่า เสนอมุมมองความคิดตัวเอง" อันนี้ผมว่ามันตลกตรรกะดี อยากตั้งคำถามก็ควรย้อนเวลากลับไปตั้งคำถาม ณ ช่วงเวลานั้น เพราะตอนนี้มันต่างสถานการณ์กันเลย เป็นคำถามที่ไม่ถูกที่ถูกเวลา คำถามไม่ถูก มุมมองความคิดต่างๆก็ไม่ถูกที่ถูกเวลาด้วยเช่นกัน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 1205
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 11:50
ไม่มั่นใจว่าครั้งล่าสุดที่ได้ยินคือเมื่อไหร่ แต่เห็นหลายท่านบอกว่ามันเป็นเรื่องของยุคสมัย เลยขอตั้งข้อสังเกตว่าแบบนี้นะครับ

-เพลงนี้น่าจะเป็นยุค ไทยแลนด์ 1.0 คือยุคทำแต่เกษตร
-ผมเกิดปี 2532 อายุก็ 30ปีพอดี
-ผมเคยได้ยินเพลงนี้ จำเนื้อร้อง จำทำนองได้
-รัฐบาลบอกว่าตอนนี้เราเข้าสู่ยุค ไทยแลนด์ 4.0

สรุปว่า ช่วงเวลาไม่ถึง 30ปี เรามูฟจาก 1.0 มา 4.0 กันแล้วใช่มั้ยครับ หรือเพราะว่าเพลงนี้มันเลิกเปิดช้าไป หรือเพราะว่าเรายังโดนล้างสมองกันไม่เสร็จ?
0
0
Once a GOONER ..
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 12:10
ถูกแบนแล้ว
shineigi พิมพ์ว่า:
ขนาดนายกที่บ้านผมยังทำนาเลย

ไม่ใช่ในทุ่งนานะ บนหลังคน  

ทำไมต้องโยง

แล้วเค้าทำนาบนหลังคนยังไง เฉลยหน่อยสิ ผมสงสัยใคร่อยากได้คำตอบ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 12:12
ถูกแบนแล้ว
itstoobad พิมพ์ว่า:
ไม่มั่นใจว่าครั้งล่าสุดที่ได้ยินคือเมื่อไหร่ แต่เห็นหลายท่านบอกว่ามันเป็นเรื่องของยุคสมัย เลยขอตั้งข้อสังเกตว่าแบบนี้นะครับ

-เพลงนี้น่าจะเป็นยุค ไทยแลนด์ 1.0 คือยุคทำแต่เกษตร
-ผมเกิดปี 2532 อายุก็ 30ปีพอดี
-ผมเคยได้ยินเพลงนี้ จำเนื้อร้อง จำทำนองได้
-รัฐบาลบอกว่าตอนนี้เราเข้าสู่ยุค ไทยแลนด์ 4.0

สรุปว่า ช่วงเวลาไม่ถึง 30ปี เรามูฟจาก 1.0 มา 4.0 กันแล้วใช่มั้ยครับ หรือเพราะว่าเพลงนี้มันเลิกเปิดช้าไป หรือเพราะว่าเรายังโดนล้างสมองกันไม่เสร็จ?  

ล้างสมงสมองไรกันครับ คิดมากไปป่าว เพลงก็คือเพลง เขียนเนื้อไว้ตอนนั้น มาเปิดเอาตอนนี้ จะให้เข้ากับเหตุการณืปัจุบันได้ไง
4
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 4904
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 12:14
เกษตรกรไม่ได้จนเลยครับ ผมมีเพื่อนหลายคนเรียนคณะเกษตร

เกินครึ่งที่บ้านทำนามาทั้งนั้น ส่งลูกเรียนมีเงินใช้สบายๆเลยหละ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 978
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 13:08
ต้องถามว่า ทำไมถึงยังเปิดเพลงนี้อยู่ ถ้า จขกท.ได้ยินได้ฟังมาในช่วงระยะหลันี้ เพราะยุคสมัยมันเปลี่ยนไปมากแล้ว
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 6035
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 13:12
ก็เป็นเพลงที่ดีนะ บอกให้ขยันอดทน บอกให้ภูมิใจในอาชีพตัวเอง บอกถึงความสำคัญของอาชีพ เอาเป็นแบบอย่างได้ดีด้วยซ้ำ ใครแต่งผมไม่รู้หรอก ว่ากันด้วยผลงานล้วนๆ
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Dec 2009
ตอบ: 1381
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 14:10
mongkoltot พิมพ์ว่า:
pikkachu พิมพ์ว่า:
เหมือน จขกท อยากเขียนไรก็เขียนอะ เพราะมีคนแบบพวกคุณนี่แหละทำให้บ้านเมืองแตกแยกนะ

เพลงมันก็ส่วนเพลง ใครจักทำอาชีพอะไรแล้วรวยแล้วพอมีพอกินก็ทำไป ไม่เห็นต้องมาบอกเลยว่าทำนาทำกสิกร แล้วต้องทำตลอด ต้องจนตลอด ทำแล้วรวยก็มี งงกะที่บอกว่าคนชั้นสูงแต่งเพลง กะพวกคนธรรมดาแต่งเพลงชังชาติ ไม่เห็นพูดเลย ฟังกันเย้วๆ บอกเพลงดีๆ เอ้าโคตรงง  

กล้าตั้งคำถามเพลงเก่า เสนอมุมมองความคิดตัวเอง กลับหาว่าทำให้ประเทศแตกแยก

เพลงเสียดสีสังคม บอกว่าเพลงชังชาติ

เอาที่สบายใจเถอะครับพี่  

เสียดสีสังคม 555 ทั้งที่ในเพลงความจริงไม่ถึงครึ่งอะนะ ไม่เรียกเพลงชังชาติแล้วเรียกเพลงไรน้องปลุกใจหรอ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: ไก่แห่ง Valoran
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 11750
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 15:16
เหมือน จขกท อยากเขียนไรก็เขียนอะ เพราะมีคนแบบพวกคุณนี่แหละทำให้บ้านเมืองแตกแยกนะ

เพลงมันก็ส่วนเพลง ใครจักทำอาชีพอะไรแล้วรวยแล้วพอมีพอกินก็ทำไป ไม่เห็นต้องมาบอกเลยว่าทำนาทำกสิกร แล้วต้องทำตลอด ต้องจนตลอด ทำแล้วรวยก็มี งงกะที่บอกว่าคนชั้นสูงแต่งเพลง กะพวกคนธรรมดาแต่งเพลงชังชาติ ไม่เห็นพูดเลย ฟังกันเย้วๆ บอกเพลงดีๆ เอ้าโคตรงง  

กล้าตั้งคำถามเพลงเก่า เสนอมุมมองความคิดตัวเอง กลับหาว่าทำให้ประเทศแตกแยก

เพลงเสียดสีสังคม บอกว่าเพลงชังชาติ

เสียดสีสังคม 555 ทั้งที่ในเพลงความจริงไม่ถึงครึ่งอะนะ ไม่เรียกเพลงชังชาติแล้วเรียกเพลงไรน้องปลุกใจหรอ  

ความจริงที่ว่าไม่ถึงครึ่งนี่คือเอาความจริงอันไหนเป็นบรรทัดฐานเหรอครับพี่ ความจริงที่ถูกสื่อนำเสนอหรือว่าความจริงที่แชร์ๆกันตามกลุ่มคนที่มีแนวคิดทางการเมืองคล้ายๆกัน

เอาจริงๆการค้นหาคำตอบมันควรจะมาจากการตั้งคำถามเพื่อหาความจริงนะ ไม่ใช่บอกอะไรมาก็อ๋อๆนี่ความจริง
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Dec 2009
ตอบ: 1381
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 15:55

ความจริงที่ว่าไม่ถึงครึ่งนี่คือเอาความจริงอันไหนเป็นบรรทัดฐานเหรอครับพี่ ความจริงที่ถูกสื่อนำเสนอหรือว่าความจริงที่แชร์ๆกันตามกลุ่มคนที่มีแนวคิดทางการเมืองคล้ายๆกัน

เอาจริงๆการค้นหาคำตอบมันควรจะมาจากการตั้งคำถามเพื่อหาความจริงนะ ไม่ใช่บอกอะไรมาก็อ๋อๆนี่ความจริง  

ลองไปหาดูเองฮะอันไหนจริงอันไหนมโน โตแล้วครับ คงไม่ต้องมาถึงกะหาข้อมูลมาแปะคนที่เล่นเนทเป็นหรอกนะ ถ้าพูดถึงบรรทัดฐานได้ บรรทัดฐานเรากะพี่คงคนละแบบอะแหละถึงมาเถียงกันงี้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel