ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 69
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:04
(CFC)หงส์เจอเซาท์ได้เพรสทั้งเกมมั้ยครับ
หงส์โรเตชันมาแบบเยอะครับ ส่วนเชลชีเพราะใส่แต่ต้นเกมนี่ละผมว่าครึ่งหลังมาเร่งไม่ขึ้นหมดไปดื้อๆดีนะไม่แพ้เอา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 21552
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:04
[RE: (CFC)หงส์เจอเซาท์ได้เพรสทั้งเกมมั้ยครับ]
ekk007 พิมพ์ว่า:
ครึ่งแรกปล่อยให้เซาท์บุกกระจ่าย มาดีครึ่งหลัง คุมเกมส์หมด แลมป์ต้องดูคล๊อปเป็นตัวอย่าง ว่าไปเป็นนัดๆไป เล่นวิ่งตั้งแต่นาทีแรกเหมือนไม่ได้เตะมา 120 นาที  

ไม่ได้ปล่อยครับแต่ก็ไม่เพลส แต่โดนเซ้าท์กดจริงๆ กลางหงส์ทำเกมรุกไม่ได้ เตะมานักเตะเซ้าเก็บหมด
แถมมาเจอลูกยิงปีศาจมาเน่
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: พอเลยพอ....กดพอสก่อนเลย
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44841
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:10
[RE: (CFC)หงส์เจอเซาท์ได้เพรสทั้งเกมมั้ยครับ]
หงส์ไม่ได้วิ่งไล่เพรสทั้งเกมส์มานานแล้วนะ เต็มที่ก็วิ่งกลับไปคุมโซนแดนตัวเอง ถ้าบอลมาใกล้ค่อยไล่ลุม

0
0
เรื่องบางเรื่อง ไม่มีใครถูก ไม่มีใครผิด เพียงแต่สิ่งที่เราคิดมันต่างกัน
My Liverpool, the Kop will always rule
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2006
ตอบ: 3914
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:13
(CFC)หงส์เจอเซาท์ได้เพรสทั้งเกมมั้ยครับ
ผมว่าอย่าเพิ่งพยายามเอาหงส์มาเปรียบเทียบครับ ถึงจะผ่านสถานการณ์เหมือนกันมา แต่ด้วยคุณถาพของนักเตะ ของโค้ช และทีมเวิร์ค ที่อยู่คนละระดับกับเชลซี จึงไม่แปลกที่หงส์จะเอาตัวรอดได้ไม่ว่าจะเพลสหนักหรือเพลสเบา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Jul 2010
ตอบ: 2877
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:16
เพลสทั้งเกมส์ต้องย้อนไปนัดเจอบาซ่า 4-0 เลย เพลสแบบบ้าคลั่งมาก พอเป่าจบเกมปุ๊ป ร่วงไปกองกับพื้นหอบแดกกันหมด
6
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 93
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:22
[RE](CFC)หงส์เจอเซาท์ได้เพรสทั้งเกมมั้ยครับ
ลิเวอร์พูล ไม่ได้ไล่เพรสคู่แข่งแบบที่ เชลซี ทำในช่วงครึ่งแรกครับ ส่วนใหญ่พวกเค้าจะเล่นแบบคุมโซนมากกว่า จะมีเพรสซิ่งบ้างบางช่วง “แต่ไม่ตลอดเวลา” ถ้าเพรสก็แค่ช่วงต้นเกมหรือไม่เกิน 10-15 นาทีแค่นี้ครับ บวกกับ ลิเวอร์พูล เปลี่ยนมิดฟิลด์ยกแผงทำให้พวกเค้ามีพละกำลังในการวิ่งมากขึ้น ส่วน เฟอร์มิโน่ และแบ็ค อย่าง อาร์โนล์ด ก็ไม่ได้ลงเล่น 120 นาทีเต็มๆ และแม้ว่า โรเบิร์ตสัน จะเล่นเต็ม 120 นาที แต่เราก็รู้ๆกันดีว่าเรื่องวิ่งต้องยกให้เค้า ซึ่งหลักๆเลยคือ วิธีการเล่นและการโรเตชั่นที่เหมาะสมทำให้นักเตะพวกนี้แรงไม่ตกมาก วิ่งช่วยทีมได้ตลอดทั้งเกม ถึงแม้ว่าลิเวอร์พูล จะแข่งก่อน 1 วันแต่พวกเค้าดูจะมีปัญหาน้อยกว่า เชลซี ในเรื่องของพละกำลังครับผม

แต่อย่างไรก็ตามมันขึ้นอยู่กับรูปเกมแล้วก็ทีมที่เจอด้วยนะครับ คือ เซ้าธ์แฮมตัน จะเล่นในบ้านตัวเองก็จริง แต่ว่าพวกเค้าก็ไม่ใช่ทีมที่มีการครองบอลที่ดีขนาดนั้น ดังนั้นการปล่อยให้พวกเค้าครองบอลนานๆมันก็คงจะไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรมาก แค่คุมๆเอาไว้ก็น่าจะพอ ซึ่งมันต่างจากทีม เลสเตอร์ ที่มีนักเตะมีทักษะดี ครองบอลแล้วอันตรายทำให้ แลมพาร์ด อาจจะมองว่าปล่อยให้นักเตะเหล่านี้มีเวลามากไม่ได้ เลยอาจจะสั่งนักเตะเพรสตลอด และต้องไม่ลืมว่าทีมก็ได้ประตูมาจากการ “เพรสซิ่ง” ด้วยเช่นกันนะครับ บวกกับ เชลซี ไม่ได้มีขุมกำลังที่ “มากพอ” ที่จะโรเตชั่นแบบที่ เจอร์เก้น คล็อปป์ ทำกับ ลิเวอร์พูล ได้ ดังนั้นการโทษ แลมพาร์ด เรื่องนี้ก็อาจจะทำได้ แต่ก็คงไม่ได้ทั้งหมด

ผมมองว่าเกมนี้ เชลซี ผิดพลาดเรื่องการป้องกันลูกตั้งเตะมากกว่าครับ เท่าที่ดูมีแต่ ชิรูด์ เนี่ยแหละที่ช่วยทีมได้ นอกนั้นยังดูงงๆอยู่ พอ ชิรูด์ โดนเปลี่ยนออกก็โดนเลยทันที ดังนั้นผมว่าถ้าจะโทษ แลมพาร์ด โทษเรื่องแทคติกป้องกันลูกตั้งแต่น่าจะดีกว่า อีกเรื่องคือ แลมพาร์ด ยังทำแบบที่ คล็อปป์ ทำไม่ได้คือการ “ปิดเกม” จะเห็นว่า ลิเวอร์พูล พยายามที่จะเก็บบอลไว้กับตัวตลอดเวลาเพราะว่าพวกเค้าไม่ตั้งการให้คู่แข่งได้บอลสร้างเกมรุกและที่สำคัญก็คือพวกเค้าไม่อยาก “วิ่งไล่บอล” นั่นเอง จุดนี้ เชลซี ทำแบบนั้นไม่ได้ ผมมองว่าเรื่องนี้น่าจะเป็นปัญหามากกว่าครับ

สรุปก็คือ ลิเวอร์พูล มีแนวทางการเล่นที่แตกต่างออกไป รวมไปถึงมีแผนการโรเตชั่นที่ดี ซึ่งพวกเค้าเตรียมเอาไว้อยู่แล้ว แต่ถามว่าทำไม เชลซี ถึงไม่ทำแบบนั้นบ้าง ?? มันอาจจะเป็นเพราะ เชลซี ต้องเจอกับคู่แข่งที่มีสไตล์แตกต่างจากที่ ลิเวอร์พูล เจอ บวกกับขุมกำลังก็ไม่ได้เยอะขนาดนั้น จะให้เปลี่ยนกลางทั้งแผงแบบที่ ลิเวอร์พูล ทำมันก็คงลำบาก ทำให้ แลมพาร์ด มีตัวเลือกไม่มากนัก แต่มันก็ไม่ใช่ว่า แลมพาร์ด ไม่ผิดพลาดอะไรเลย เรื่องป้องกันลูกตั้งเตะ อันนี้โทษโค้ชได้เต็มๆมากกว่า เรื่องนี้เป็นการบ้านที่ แลมพาร์ด จะต้องรีบแก้ไข อีกเรื่องก็คือเรื่องของการปิดเกมถ้า เชลซี นำแล้วต้องปิดเกมให้ได้ไม่ยังงั้นจะเก็บคะแนนลำบากมากกว่านี้อีกครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย footballfanatics เมื่อ Mon Aug 19, 2019 01:24, ทั้งหมด 2 ครั้ง
8
0
Status: I'm Not perfect But I'm Limited Edition.
เข้าร่วม: 20 Dec 2007
ตอบ: 13812
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:24
ไม่เลย ครึ่งแรกกลายเป็นเซ้าท์ซะอีก ที่เพรสบีบถึงกองหลังหงส์
0
0

นักเตะกลางซอย
Status: WE ARE LIVERPOOL. #THISMEANSMORE
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 1372
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:26
ลิเวอร์พูลเลิกเพรสบ้่าคลั่งตั้งแต่ปีที่แล้วๆ ครับ เล่นบอลรู้จังหวะมากกว่าแต่ก่อนเยอะ อย่างที่คล็อปป์เคยบอกไว้ ฟุตบอลของทีมนี้มีพัฒนาการ ทีมโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 1450
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:28
ถ้าเชลซีจะเล่นเพรสซิ่ง ดูหงส์เป็นเคสเลยฮะ แต่การที่ทีมไม่ได้เพรสซิ่งตลอด ความเข้าใจแทคติก แผนต่างๆ การยืนตำแหน่งก็เป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาพอสมควร

ก็อาจจะพอเข้าใจได้นะครับว่าทำไมเชลซี ถึงให้เริ่มเพรสซิ่งก่อน ผมว่าแลมพ์เอง ก็อยากให้นักเตะมีความกระหายหรือต้องการรีเฟรชผู้เล่นหลายๆคน ให้มีชีวิตชีวา แต่ความสมดุลของเกมส์ผมว่าคงต้องอีซักพักและค่อยๆดูไปแหละครับ

ปล. ของลิ้วพูลเอง คลอปใช้เวลาประมาณ 2 ฤดูกาล ถึงจะปรับสมดุลของทีมได้ครับ

0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Jun 2006
ตอบ: 5274
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:41
ลิเวอร์พูลเลิกเพลสบ้าพลังมาเป็นปีแล้วครับ

หลังๆเหมือนผสมระหว่าง เพลส + คุมโซน ไปในตัว

แต่จังหวะวิ่งอินเตอร์เซบเนี่ยแหละที่พัฒนามาเป็นจุดเด่นในการเล่นเกมส์รับ
0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38113
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:46
ไม่ใช่แค่ระยะเวลาการเพรซนะฮะ

แต่รูปแบบการเพรซก็เปลี่ยนไป...เมื่อก่อนวิ่งจู่โจมทุกครั้งที่เห็นฝั่งตรงข้ามครองบอล

ช่วงหลังๆ ตั้งแต่ปีที่แล้ว รู้จักผ่อนบางจังหวะ อาจจะมองว่าเพรซตอนนั้นโอกาสเสียแรงเปล่าๆสูง ก็ไม่เพรซฮะ

เปลี่ยนเป็นคุมโซน รอดูช่อง,จุดอ่อนฝั่งตรงข้ามซะมากกว่า

0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 14813
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:55
คล็อปป์ยังตาสว่างว่าเพรสทุกจังหวะมันส่งผลเสียยังไง แลมพ์ก็น่าจะดูเป็นตัวอย่างนะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 8424
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 01:57
ต้องดูดีๆใหม่ครับ ลิเวอร์พูล เลิกเพรสซิ่งเหมือนคลั่งอะไรซักอย่างมาตั้งแต่ฤดูกาลที่แล้วล่ะครับ

พวกเขาเน้น เพรสซิ่งเป็นจังหวะ หยุดบ้าง เพรสบ้าง โดยถ้ามีคนเริ่มเพรสทุกคนจะรู้ว่าต้องทำยังไง เอาเป็นว่าช่ำชองแล้ว

เพรสซิ่งหนักๆจะใช้นัดสำคัญๆเท่านั้น เพราะถ้าเพรสทุกนัดเหมือนก่อน นักเตะเจ็บกันระนาวเลยครับ ลองดูพวกปีกลิเวอร์พูล มาเน่ ซาร่า แทบจะไม่เจ็บกันเลย ซาร่า นี่ก็ลงไป 38 นัดนะครับ(แม้บางทีจะโดนเปลี่ยนออก) แต่มันก็ผิดวิสัยของผู้เล่นริมเส้นที่มักโดนเข้าปะทะหนัก บวกกับสไตล์การเล่นของปีกที่ต้องใช้ร่างกายเปลืองในการเร่งความเร็ว ไหนจะเข่า แฮมสติง และอื่นๆ
0
0
ads
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2450
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 02:22
RocketMan พิมพ์ว่า:
ต้องดูดีๆใหม่ครับ ลิเวอร์พูล เลิกเพรสซิ่งเหมือนคลั่งอะไรซักอย่างมาตั้งแต่ฤดูกาลที่แล้วล่ะครับ

พวกเขาเน้น เพรสซิ่งเป็นจังหวะ หยุดบ้าง เพรสบ้าง โดยถ้ามีคนเริ่มเพรสทุกคนจะรู้ว่าต้องทำยังไง เอาเป็นว่าช่ำชองแล้ว

เพรสซิ่งหนักๆจะใช้นัดสำคัญๆเท่านั้น เพราะถ้าเพรสทุกนัดเหมือนก่อน นักเตะเจ็บกันระนาวเลยครับ ลองดูพวกปีกลิเวอร์พูล มาเน่ ซาร่า แทบจะไม่เจ็บกันเลย ซาร่า นี่ก็ลงไป 38 นัดนะครับ(แม้บางทีจะโดนเปลี่ยนออก) แต่มันก็ผิดวิสัยของผู้เล่นริมเส้นที่มักโดนเข้าปะทะหนัก บวกกับสไตล์การเล่นของปีกที่ต้องใช้ร่างกายเปลืองในการเร่งความเร็ว ไหนจะเข่า แฮมสติง และอื่นๆ  

ปีกหงส์ โดยเฉพาะ ซาล่าไม่ใช่แนวเลี้ยงลุยคับ เป็นแบบวิ่งตามช่อง หรือชิ่ง 1-2 แต่สปีดต้นดี ถ้าออกก่อนนิ หลุดเลย ถ้าโดนเสียบ ก็โดดหลบคับ ไม่เสี่ยง เลยไม่ค่อยเจ็บ

มาเน่แต่ก่อนก็เลี้ยงเยอะ หลังๆ เล่นตามทีม ยกเว้น ตันๆ ก็เลี้ยงแหวกไปยิงไกลบ้าง เหมือนลูกยิงเซา

ซึ่งตอนนี้ มีมาเน่ ทำได้คนเดียวนะ ฟอร์มช่วงนี้ ดีสุดละ ณเดช
0
0
ไม่มีคนแพ้พราะทำไม่ได้ มีแต่คนแพ้ที่ไม่ได้ลงมือทำ
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Jun 2009
ตอบ: 2007
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 02:26
ครึ่งแรกปล่อยเลย ครึ่งหลังเซาธ์แรงตก หงส์ที่เก็บแรงไว้ก็ไล่บดคืน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel