ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ...Goo...Yom
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7967
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:29
[RE: วันนี้ได้นั่งคุยกับลุงคน1เพิ่งรู้ว่าชีวิตตัวเองสบายแค่ไหน]

เช้านี้ โชคดีจริงๆ...

ที่ผมได้รู้จักคนดีๆ ในสังคมเพิ่มขึ้นอีก 2 คน

ก็คือ... จขกท และ คุณลุง ขอบุญรักษานะครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 31 May 2009
ตอบ: 1915
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:33
[RE: วันนี้ได้นั่งคุยกับลุงคน1เพิ่งรู้ว่าชีวิตตัวเองสบายแค่ไหน]
เราต้องพยายามให้ความรู้เรื่องการวางแผนทางการเงิน เข้าถึงประชาชนทุกคน ให้มากที่สุดครับ

หาเงินยังไง
จ่ายภาษียังไง
ออมยังไง
ลงทุนยังไง

ถ้าเปลี่ยนจาก e = mc^2 เป็นพวกนี้ได้ก็จะดีมากๆ

อนาคตการศึกษาที่ออกแบบมาเพื่อให้คนออกมาเป็นลูกจ้างมันจะใช้ไม่ได้ ตอนนี้ก็อยู่ในช่วงเริ่มต้นของการล่มสลายของการศึกษาแบบนี้

เพราะหุ่นยนต์และ AI จะเข้ามาทดแทนได้มากขึ้นเรื่อยๆ

ต้องปรับตัวกันไป ถ้าไม่ไหว มันก็เกม

ภาพรวมประเทศไทย จะเป็นจนแล้วยังต้องลำบากหาเงิน เพราะไม่ใช้เทคโนโลยีในการเพิ่มประสิทธิภาพ กฏหมายไม่ทันยุคสมัย การไม่เป็นหนึ่งเดียวกันในการบริหารจัดการตามกลยุทธของชาติในแทบจะทุกระดับ คุณภาพคนโดยรวม

มีโอกาสพยายามอย่าสร้างหนี้สินกันนะครับ อดใจไว้ มีเงินพร้อมค่อยซื้อ เราจะมีโอกาสให้ชีวิตมากขึ้น
2
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 3920
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:34
ShutUpPlz พิมพ์ว่า:
จริงครับ ยิ่งฟังเรื่องการเก็บเงินของ the money coach แล้วด้วยยิ่งทำให้คิดมากขึ้นเรื่องใช้เงินขึ้นเยอะเลยครับ  

ผมผ่านจุดของการเป็นหนี้ได้เพราะรายการนี้ส่วนนึง เค้าอาจจะพูดในเรื่องที่รู้ๆอยุ่แล้ว แต่ที่ต่างคือ รายละเอียด สันดานการใช้เงินของคนเป็นหนี้ และความตระหนักคิดหน้าคิดหลัง

เป็นรายการที่ดีมาก
3
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9504
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:43
ไม่อยากขัดเลย แต่ไม่ชอบที่บอกว่า จะของดีแค่ไหนสุดท้ายก็แค่อิ่ม คือบางครั้งเรากินก็ไม่ได้เพื่อแค่อิ่มท้อง แต่มันมีเรื่องของความสุขทางใจและก็สุขภาพมาด้วย ถ้าคิดแบบนี้ผมกินมาม่าทุกวันก็ได้นะ ถ้าเอาแค่อิ่ม สุขภาพช่างมันก็ได้

แต่ยอมรับเรื่องทัศนคติลุงเรื่องการสู้ชีวิตจริง ๆ มีน้อยนะคนใจสู้ขนาดนี้กับสภาพสังคมในตอนนี้อะ
5
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เวปเอ็ง เรื่องของเอ็งเลย
เข้าร่วม: 20 Mar 2010
ตอบ: 9385
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:46
ผมอ่อนไหวกับคนแก่ๆที่ยังต้องทำงานแบบลำบากๆ เช่นเดินถือตะกร้าขายขนนข้างถนน เก็บขยะ อะไรพวกนี้ เห็นแล้วรู้สึกเศร้า อยากร้องไห้

2
0
Spoil
บ้ากาม  
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 4188
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:48
ถูกแบนแล้ว
taopromd พิมพ์ว่า:
ไม่อยากขัดเลย แต่ไม่ชอบที่บอกว่า จะของดีแค่ไหนสุดท้ายก็แค่อิ่ม คือบางครั้งเรากินก็ไม่ได้เพื่อแค่อิ่มท้อง แต่มันมีเรื่องของความสุขทางใจและก็สุขภาพมาด้วย ถ้าคิดแบบนี้ผมกินมาม่าทุกวันก็ได้นะ ถ้าเอาแค่อิ่ม สุขภาพช่างมันก็ได้

แต่ยอมรับเรื่องทัศนคติลุงเรื่องการสู้ชีวิตจริง ๆ มีน้อยนะคนใจสู้ขนาดนี้กับสภาพสังคมในตอนนี้อะ  

มันก็จริงครับตามที่ท่านว่าเลย แต่สิ่งที่ผมได้จากลุงคือปกติเวลา กินข้าวผมตามใจปากมากชื้ออย่างเดียวกับข้าวมื้อ1สี่ห้าอย่างกินกับแฟนสองคนแล้วมัน็เหลือเก็บไว้ในตู้เย็นอีกวันก็ชื้อใหม่เหมือนเดิมสุดท้ายเหลือทิ้งเยอะมาก ผมคงกินปกติแต่คงลดลงครับ
4
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 4188
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:49
ถูกแบนแล้ว
อาฟู่ พิมพ์ว่า:
ถ้าลุงแกได้งานแล้ว ฝากอัฟเดทหน่อยนะครับ  

ได้ครับผม ผมกะว่าถ้าแก่จะกลับบ้านผมจะไปส่ง แต่ต้องขอเมียก่อน
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9504
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:51
muffintitle พิมพ์ว่า:

มันก็จริงครับตามที่ท่านว่าเลย แต่สิ่งที่ผมได้จากลุงคือปกติเวลา กินข้าวผมตามใจปากมากชื้ออย่างเดียวกับข้าวมื้อ1สี่ห้าอย่างกินกับแฟนสองคนแล้วมัน็เหลือเก็บไว้ในตู้เย็นอีกวันก็ชื้อใหม่เหมือนเดิมสุดท้ายเหลือทิ้งเยอะมาก ผมคงกินปกติแต่คงลดลงครับ  

อันนี้ผมเคยเป็นนะ ผมแก้ด้วยการสั่งข้าวราดแกงแทนเลย กับกี่อย่างช่างมัน ป้าราดมาบนจาดละแบ่งสัดส่วนได้พอดีจริง ๆ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27010
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 10:55
ผมเลยไม่เคยเครียดหรือจิตตกกับชีวิตตัวเองเลย
เพราะเชื่อว่ายังมีคนอีกมากที่แย่และลำบากกว่าผม
5
0
GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 3920
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 11:02

เห็นด้วยครับ แต่ลุงแกน่าจะพูดในมุมมองตามอัตภาพของคนที่ มีน้อยใช้น้อยมากกว่าครับ
8
0
Jye
นักเตะหมู่บ้าน
Status: อย่า อยู่ อย่าง อยาก
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1566
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 11:04
อยากให้ความยากลำบากหายต้องรีบพัฒนา AI ให้ทันรุ่นลูก
1
0
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 11:04
Clovre พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:
จะของดีแค่ไหนสุดท้ายมันก็แค่อิ่ม ที่ต่างกว่าเราจะอิ่มเราเสียอะไรไปเท่าไหร่  

ประโยคนี้แหละครับที่คนรุ่นใหม่ๆ ไม่ว่าจะสมัยไหนๆมักจะมองข้ามไป มักสนใจในคำว่าของดีกันมากกว่า ไม่สนว่าบางทีมันก็เกินตัวเกินจำเป็น ไม่สนใจว่ากว่าจะหาเงินมาได้มันยาก ยิ่งพวกนักศึกษาที่ยังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่ยิ่งไม่รู้คุณค่าของเงิน คนส่วนใหญ่มักคิดได้และเข้าใจเมื่อเริ่มมีอายุมากขึ้นๆ ใครคิดได้เร็วเท่าไหร่ คนนั้นก็มีโอกาสจะประสบความสำเร็จได้เร็วกว่าคนอื่น เพราะสามารถลดค่าใช้จ่ายและมีเงินเก็บมากกว่าคนอื่นๆ
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13255
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 11:05
manatsawee23 พิมพ์ว่า:
" จะของดีแค่ไหนสุดท้ายมันก็แค่อิ่ม "

สัจธรรม จริงๆครับ
3
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10331
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 11:24
ขอบคุณท่านครับที่ทำให้สังคมเราน่าอยู่ขึ้น
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 70
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2019 11:39
1
0
.สิ่งที่คนเมาพูด คือ สิ่งที่คนปกติคิด
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel