ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 3904
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:27
[RE: อ้น สราวุธ เจอดราม่ากระแสตีกลับ หลังแอบถ่ายคนไม่ยืนเคารพในโรงหนัง]
Teddybrownbag พิมพ์ว่า:
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
ในฐานะคนไทยคนนึง ที่เวลาอยู่คนเดียว ผมไม่ลุกไม่ฟัง ไม่สนใจเพลงชาติหรือเพลงสรรเสริญพวกนี้ ปล่ยผ่านละเลยไปหมด แต่ผมก็ฟังและภูมิใจเสมอ ผมคงตอบไม่ได้ว่าผมรักในชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ หรือป่าว

ก็รู้นะเรื่องสิทธิส่วนตัวเนี่ย และรู้ว่าคนเราไม่ชอบกฏเกณฑ์ต่างๆ ไม่ชอบให้ใครมาบังคับ แต่การจะเป็นคนแบบไหนมันต้องเป็นแบบนั้นตลอดไป ไม่ใช่คนตีสองหน้า ต่อหน้าอย่างลับหลังอีกอย่าง ถ้าไม่ทำต้องไม่ทำทั้งที่ลับและที่แจ้ง

แต่ว่าอย่างน้อยความเป็นไทยเรา กษัตริย์ ศาสนา ชาติ มันต้องมีในหัวคนไทยทุกคน ผมไม่รู้ว่าคนยุคนี้เลิกนับถือศาสนา กษัตริย์ และต่อไปความรักในชาติหมดหายไป ความเป็นไทยจะดูกันที่ตรงไหน หลายคนบอกว่าอาศัยประเทศนี้ดินแดนนี้เพียงเพราะเช่าเค้าอยู่ แต่ผมอยากรู้ว่าคนเหล่านี้เค้าคิดยังไงถึงได้อยู่อย่างนี้ และอะไรเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวพวกเค้า

ผมหดหู่ตรงนี้จัง หรือเราจะเปิดประเทศเป็นฟรีแลนด์ เป็น ยูไนเต็ด สเตรท ไม่มีความอัตตลักษณ์ มีแต่ลูกพ่อพันแม่จากไหนไม่รู้บนดินแดนนี้  

รักในความเป็นมนุษย์ด้วยกันไงครับ ยึดเหนี่ยวในสิ่งที่ทำให้โลกน่าอยู่กว่า คลั่งชาติ คลั่งเจ้า

มองคนให้เท่าๆกัน ไม่ต้องไปกราบตีนกัน เป็นคนเหมือนกัน โลกมันหมุนไปไกลแล้ว

เทคโนโลยี วิทยาศาสตร์สอนให้คนรู้จักเหตุและผล คนทุกคนจ่ายเงินให้กับประเทศไป

เพื่อที่จะนำเงินก้อนนั้นมาพัฒนาชาติให้ประชาชนมีชีวิตสุขสบาย ไม่ใช่เอาเงินไปให้ใครคนใดคนนึงสุขสบาย กลุ่มใดกลุ่มนึงสุขสบาย

เพียงแค่นี้แหละ ไม่ต้องไปยึดเหนี่ยวอะไรงมงาย แค่ได้เห็นคนทุกคน ที่เค้าลำบาก
มีความสุขสบายแบบเราบ้าง แล้วเรามีความสุขไปด้วย ผมว่าดีกว่าเยอะเลย

ดีกว่าที่เห็นว่าวิถีชีวิตของคนบางคน โดนกดขี่ ด้วยระบอบบ้าๆบอๆอะไรที่สร้างแต่ความ
เหลื่อมล้ำ สอนแต่ให้รู้จักจมอยู่กับความเชื่อ วรรณะ คนไม่เท่ากัน
พวกนี้ผมไม่เห็นว่ามันจะทำให้ มนุษย์ด้วยกันมันมีความสุขตรงไหน

อ้างอิงจาก:
มันต้องมีในหัวคนไทยทุกคน  
ผมร้องได้อย่างเดียว เฟี้ย ไรวะคับเนี่ย

ชาติคืออะไรตอบผมให้ได้ก่อน รู้ไหมอไอ้ความคิดแบบนี้ มันพลากคุณภาพชีวิตที่ดีของคนไทยไปเท่าไหร่ โอกาสการเข้าถึงคุณภาพชีวิตที่ไม่ลำบาก มันไม่ต้องดิ่นรนมากเท่าทุกวันนี้หรอกครับ ศักดิ์ศรีความเป็นคน เค้ายังยั้ดเยียดให้คุณเป็นฝุ่นไต้ตีนเลย เพราะเค้าใช้ความเชื่อแบบปราศจากความสงสัยอัดใส่หัวคุณไง มีชีวิตอยู่บนความเชื่่อ บ้าๆของตัวเองพอครับ อย่าเอามายัดใส่หัวคนอื่น คุณสืบขึ้นไปให้ได้สัก 5-7ชั้นบรรพบุรุษก่อน ว่าคุณคือไทยแท้หรือปล่าว เดี๋ยวรู้แล้วจะโหวงเหวง
แก้ไขล่าสุดโดย GB4 เมื่อ Mon Jul 22, 2019 12:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status: รุกฆาตขอบกางเกงใน
เข้าร่วม: 04 Nov 2013
ตอบ: 1834
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:29
[RE]อ้น สราวุธ เจอดราม่ากระแสตีกลับ หลังแอบถ่ายคนไม่ยืนเคารพในโรงหนัง
ขอคลิปหน่อยครับ คลิปเสียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 9756
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:34
[RE: อ้น สราวุธ เจอดราม่ากระแสตีกลับ หลังแอบถ่ายคนไม่ยืนเคารพในโรงหนัง]
ยังกับเขียนเรียงความส่งอาจารย์ในงานวันเด็ก
2
0
GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 3904
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:37
taopromd พิมพ์ว่า:
ในฐานะคนไทยคนนึง ที่เวลาอยู่คนเดียว ผมไม่ลุกไม่ฟัง ไม่สนใจเพลงชาติหรือเพลงสรรเสริญพวกนี้ ปล่ยผ่านละเลยไปหมด แต่ผมก็ฟังและภูมิใจเสมอ ผมคงตอบไม่ได้ว่าผมรักในชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ หรือป่าว

ก็รู้นะเรื่องสิทธิส่วนตัวเนี่ย และรู้ว่าคนเราไม่ชอบกฏเกณฑ์ต่างๆ ไม่ชอบให้ใครมาบังคับ แต่การจะเป็นคนแบบไหนมันต้องเป็นแบบนั้นตลอดไป ไม่ใช่คนตีสองหน้า ต่อหน้าอย่างลับหลังอีกอย่าง ถ้าไม่ทำต้องไม่ทำทั้งที่ลับและที่แจ้ง

แต่ว่าอย่างน้อยความเป็นไทยเรา กษัตริย์ ศาสนา ชาติ มันต้องมีในหัวคนไทยทุกคน ผมไม่รู้ว่าคนยุคนี้เลิกนับถือศาสนา กษัตริย์ และต่อไปความรักในชาติหมดหายไป ความเป็นไทยจะดูกันที่ตรงไหน หลายคนบอกว่าอาศัยประเทศนี้ดินแดนนี้เพียงเพราะเช่าเค้าอยู่ แต่ผมอยากรู้ว่าคนเหล่านี้เค้าคิดยังไงถึงได้อยู่อย่างนี้ และอะไรเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวพวกเค้า

ผมหดหู่ตรงนี้จัง หรือเราจะเปิดประเทศเป็นฟรีแลนด์ เป็น ยูไนเต็ด สเตรท ไม่มีความอัตตลักษณ์ มีแต่ลูกพ่อพันแม่จากไหนไม่รู้บนดินแดนนี้  

สิ่งที่ยึดเหนี่ยวผมคือตัวผม และถ้าถามว่าคิดยังไงกับเรื่องเช่าเค้าอยู่ ผมบอกตรงนี้เลยนะครับ ค่าเช่าแพง แต่นิติกับเจ้าของโครงการแย่จัง  

เป็นโครงการที่คุณต้องกราบตีนเจ้าของโครงการ โค้งคำนับ นิติทุกครั้งที่เดินผ่านด้วยนนะครับ คุณถึงจะมีชีวิตรอดอยู่ในโครงการนี้ ที่เราพ่นอยู่แบบนี้ได้ ต้องขอบคุณเว็บด้วยครับ ที่ไม่ต้องถึงขัี้นโชว์ชื่อจริงกัน ค่าเช่าแพง แถมรปภ.ยังรำเริกบุญคุณทุกครั้งอีก ที่อยากเปลี่ยนนิติเข้ามาดูแล 555 ชีวิตดีๆที่ลงตัว
2
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3657
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:42
คนก็คนเหมือนกัน บางคนก็ทำอย่างกะตัวเองไม่มีค่า
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1399
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:45
อ้น สราวุธ เจอดราม่ากระแสตีกลับ หลังแอบถ่ายคนไม่ยืนเคารพในโรงหนัง

ผมว่าเป็นไทยให้น้อยลง เป็นคนให้มากขึ้นครับ แล้วสังคมจะน่าอยู่เอง

อะไรที่เป็นความคิดแบบไทยๆ ทำตามๆ กันมาช้านาน แล้วมันกดขี่ความเป็นคน ก็ควรเพลาๆ ลงบ้างครับ ความศรัทธามันเป็นบังคับกันไม่ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แข้งลีกเอิง
Status: อยู่เมืองดัจริตชีวิตต้องป๊อป
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 7510
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:45
อ้น สราวุธ เจอดราม่ากระแสตีกลับ หลังแอบถ่ายคนไม่ยืนเคารพในโรงหนัง
แต่คลิปของแก ดุจริงครับ ตั๊บๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Less is More.
แข้งลีกเอิง
Status:
ตอบ: 3657
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:55

รักแบบท่าน ต้องก้มกราบสุนัขด้วยรู้รึเปล่า ได้รู้สิ่งที่เลวร้ายหลายๆอย่างรึเปล่า

ประเทศไทยเป็นประเทศได้เพราะ “ คน “ ไม่มีสิ่งที่ท่านบอก ประเทศก็ยังเป็นประเทศไทย
4
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9413
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:56
Sneakerhead พิมพ์ว่า:
BallbatovM7 พิมพ์ว่า:
BallbatovM7 พิมพ์ว่า:
คนถ่ายผิด เพราะละเมิดสิทธิ์คนอื่น...กะโหนเต็มที่
คนนั่งก็ผิด เพราะบางที่อยู่ในสังคมแบบไหน ก็ควรเรียนรู้บริบทของสังคมนั้นบ้าง (อย่างดีที่สุด รอเดินเข้าหลังเพลงจบก็ได้) ครับ

สรุปควรต้องปรับปรุงสมองทั้งคู่  

ด้วยความเคารพนะครับ คนนั่งไม่ผิด และไม่ต้องปรับปรุงสมองเลยด้วยซ้ำ  

ด้วยความเคารพเช่นกันครับ เรื่องนี้คงเป็นเรื่องวิธีคนแต่ละคนละครับ แต่ถ้าเป็นผมเจอก็คงสะกิดบอกกันนิดนึ่ง(เผื่อเขาลืมตัว) แต่ไม่ถ่ายแน่นอนอันนี้ละเมิดสิทธิ์ ถ้าสะกิดแล้วไม่ลุกก็คงพอเเค่นั้น เพราะก็เคารพในวิธีคิดที่ต่างกันได้ครับผม  

มันไม่ใช่วิธีคิดหรือ mindset นะครับ การที่เขาไม่ยืนเขาไม่ผิดแต่แรกอยู่แล้ว ที่สำคัญ แค่คุณบอกว่าคนนั่งก็ควรปรับปรุงสมอง คุณก็ไม่เคารพในวิธีคิดที่ต่างของเขาแล้วครับ  

คนไม่ยืนผิดอะไร ผมงง  

ยิ่งยืนนาน ยิ่งเมื่อย มั้งครับ
0
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 63644
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 12:59
คิดเหมือนนายกอะ อย่างขำ พิมพ์แม้มโคตรรรยาว คำโคตรสวย
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: Sesang
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 9435
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 13:05
เรื่องอื่นผมโนคอมเมนท์นะ หลายๆท่านกล่าวไปเยอะแล้ว

แต่อยากจะบอกว่า

ข้าวสวยทุกเม็ดที่กินจนโตมาทุกวันนี้ พ่อแม่กุใช้เงินซื้อมาครับ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 958
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 13:11
ถูกแบนแล้ว
พิมแคปชั่นว่า ผมรักประยุด สั้นๆก็พอครับ ไม่ต้องพิมเว่อยาวขนาดนนี้
แค่คุณรักประยุด ผมก็รู้แล้วว่าคุณรักชาติ รักสถาบัน ขนาดไหน
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 30
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 13:16
แล้วทำไมต้องสำนึกในบุญคุณแผ่นดินด้วยหละสมัยก่อนตอนออกรบทุกคนก็ต้องไปจับดาบจับปืนเหมือนกันใช่ปะแผ่นดินนี้มันก็เป็นของทุกคนนี่เนอะ ชีวิตผมแค่นับถือแบบอย่างที่ดีไม่ทำใครเดือดร้อนคอยช่วยเหลือผู้อื่น ส่วนคำว่าชาติศาสนาพระมหาเถระ สำหรับผมไม่มีความหมายครับ ผมไหว้พ่อไหว้แม่ทุกเช้านั่นคือผู้มีพระคุณของผมครับ แล้วผมก็ไม่เคยเรียกคนในหมู่บ้านมาไหว้พ่อผมเพราะพ่อผมเป็นคนดีนะ
6
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2010
ตอบ: 6506
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 13:16
0
0
เข้าร่วม: 09 Apr 2015
ตอบ: 1902
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 13:20
ที่อ้น บอกว่า

ได้แต่ยืนมองหน้า ไอ้คนไม่ยืนเคารพ

อ้นรอไรครับ อ่านดู รู้สึกอ้นจะกินใจ

จังหวะนี้ อ้นต้องเข้าไปบวกแล้วนะ

มานั่งโพสท์ลง ig

เพื่อ... สร้างภาพ ทำไม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel