ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช C-License
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13240
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:14
[กระทู้อวย] เกม Another Eden ทำให้ผมรู้สึกเหมือนเล่นเกมภาษาในสมัย PS1

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมาพูดถึงเกม เกมหนึ่ง นั้นก็คือ Another Eden เป็นเกมมือถือนะครับ ผมเล่นไปได้สักพักแล้ว จบไปประมาณ 20 กว่าบท ก็เลยอยากจะขอเขียนถึงเกมนี้หน่อยครับว่าเป็นยังไง และมีอะไรที่ผมชอบและรู้สึกเหมือนได้เล่น RPG เก่าๆสมัย PS1 (สมัย PS1 เกมภาษาผมเล่นแต่ไฟนอลจริงๆ) ตอนแรกผมนึกว่าเกมนี้ เป็นเกมเทินเบสมือถือทั่วไป แบบเปิดหาตัวละคร แล้วเอามาสู้ๆกัน แต่พอลองเล่นไปๆมาๆ อ้าว เห้ย นี้มันเกมสำหรับเล่นคนเดียวนี้หวา เกมนี้ไม่มีการแอดเพื่อน PVP สู้กับผู้เล่นคนอื่นนะครับ เล่นคนเดียวล้วนๆ อ้อ บอกก่อนนะครับ ผมไม่เคยเล่นเวอร์ชั่นญี่ปุ่นมาก่อน ผมเล่นครั้งแรกก็เวอร์ชั่นอังกฤษนี้เลยครับ

คืออารมณ์แบบเราผจญภัย แล้วได้เพื่อนร่วมทางมาเข้าทีม เหมือนไฟนอล 9 ที่เหมือนมีแต่คนแปลกๆทั้งนั้น 555555 แบบกบซามูไร หุ่นยนต์ มาเข้าตี้ อะไรแบบนี้อะครับ ตอนผมเล่นผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆนะ เหมือนได้เล่นเกมภาษาสมัย PS1 อีกครั้ง

เป็นเกมที่กดข้ามเนื้อเรื่องไม่ได้จริงๆ

(ประโยคนี้คุ้นๆนะ 555555)

- เกมนี้เป็นเกมที่เวลาเราเล่นเนื้อเรื่องต่างๆ พวกฉากคุยอะไรพวกนี้เรากดข้ามไม่ได้เลยนะครับ เกมมือถือส่วนใหญ่เวลามีเนื้อเรื่องเราก็กดข้าม หรือ มีปุ่ม SKIP ให้กด แต่สำหรับเกมนี้ สมกับเป็นเกมภาษาจริงๆ ข้ามไม่ได้เลยสักฉากครับ ทั้งเนื้อเรื่องหลักและเควสย่อย

ฉากต่างๆ + ดนตรีประกอบ ในเกมถือว่าสวยงามและเข้ากับเกมครับ

- ฉากในเกมนี้ผมว่าโดยรวมสวยมากๆนะครับ และดนตรีประกอบก็ถือว่าเข้ากับฉากนั้นๆ ไม่ว่าจะเป็นฉากต่อสู้ ฉากตอนเนื้อเรื่องสบายๆ ก็ถือว่าเข้ากับเกมดีครับ

Interface ของเกม ไม่รกหน้าจอและเข้าใจง่าย

- ผมว่าเกมมือถือหลายๆเกมมักจะมี Interface ของเกมค่อนข้างรกมากๆ คือมันเกะกะหน้าจอเต็มไปหมด มันทำให้บดบังทัศนียภาพในการมองเห็น เวลามี UI เยอะๆ มันจะมองไม่เห็นอะไรเลย ทั้งมอน ทั้งฉาก แต่สำหรับ Eden ถือว่าไม่รกเลยครับ โล่งๆสบายตา และ Interface ข้างในก็ไม่ซับซ้อนเข้าใจง่าย อาจมีรำคาญตรง กากบาทนิดหนึ่ง ที่กดแล้วมันออกจากหน้านั้นๆเลย ไม่ใช่กลับไปหน้าก่อน อันนี้อยู่ที่ความเคยชินนะ ผมมันชินแบบกดกากบาทแล้วต้องย้อนกลับไป ไม่ใช่ปิดเลย

มีเนื้อเรื่องของตัวละครที่เรามีให้เล่นด้วย

(คนเรามักพูดเพื่อเอาตัวรอด)

- เกมนี้จะมีเควสพิเศษสำหรับตัวละครนั้นๆที่เรามีครับ โดยที่เราต้องเอาเข้าตี้และเก็บเวลตามกำหนด ที่เราจะได้คือ เราจะได้รู้ความเป็นมาของตัวละครนั้นๆว่าเป็นยังไง และจะได้อัพเลเวลบัพสลับตัว เกมนี้เวลาสลับตัวกันมันจะมีบัพให้ แต่หละตัวก็ไม่เหมือนกันครับ

---------------------------------------

คราวนี้ผมมาขอพูดถึงเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับเกมนี้ จุดสังเกต หรืออาจเรียกว่าข้อเสียก็ได้ครับ

เกมนี้จำเป็นต้องรีหาตัวละครไหม ?

- ถ้าถามจำเป็นไหม ก็อาจจะนะครับ พอดีผมดวงดีจริงๆ เล่นครั้งแรกแล้วได้ตัวอวยเลย คือผมขอบอกเลยว่า ผมเล่นตามตัวอวยนะครับ ผมได้ตัวชาย 4-5 ดาว ผมไม่เล่นเลยนะ ผมเล่นแต่ตัวหญิง ตัวสวยๆ เท่ๆ น่ารักๆ 55555 ถ้าถามว่าต่างไหม ที่เวล 50 ผมมีตัวห้าดาวเต็ม กับ 4 ดาวเต็ม ไม่ต่างกันมากครับ ใช้ท่าก็แรงพอกัน แต่สิ่งที่ต่างคือ Ability ครับ 5 ดาว จะได้หน้าต่าง AB ให้เราอัพหน้าต่างหนึ่ง น่าจะแตกต่างอยู่ AB คือเวลาเลเวลเราอัพ เราเอาแต้มไปอัพค่าต่างๆและเอาสกิลใหม่ๆ เพื่อเพิ่มความสามารถตัวละครครับ

- ตอนเริ่มเกม ณ ตอนนี้ที่ผมพิมพ์อยู่ มันแจกตั๋วฟรี 4 ชนิดครับ 2 ชนิดแรก เป็นสุ่ม 2 รอบ รอบหละ 10 ตัว อีก 2 ชนิด เราจะไ้ดตัวละครนั้นๆเลย นั้นก็คือ Miyu สายดาบ กับสายขวานอีก 1 ตัว ถ้าจะรีทำใจหน่อยนะครับ อย่างที่ผมบอกมันข้ามเนื้อเรื่องไม่ได้ ต้องเล่นไปสักพักครับ ถึงจะมีโหมดเปิดให้หาตัว เข้าเกมปุบ ยังเปิดหาไม่ได้นะครับ มัน Lock ไว้อยู่ แล้วก่อนจะปลดล็อคโหมดนี้ มันจะให้เราเลือก 4 ดาวเต็ม อีกตัวให้ด้วย

ระบบไม่มีอะไรมาก ไม่ซับซ้อน เรียบง่าย

- ผมไม่แน่ใจว่านี้คือข้อดีหรือข้อเสียนะครับ สำหรับผมข้อดีนะ ขี้เกียจศึกษาเยอะ เกมนี้ไม่มีอะไรมากเลยครับ ของสวมใส่ก็มี 3 อย่าง

1.อาวุธ อาวุธเกมนี้ตีบวกไม่ได้นะครับ ก็อารมณ์เหมือนไฟนอลเลยหละครับ ขอแค่ค่าโจมตีมากกว่าก็ใส่ไปเลย ไม่มีอะไรมาก

2.เครื่องป้องกัน แต่ละตัวละครใส่ไม่เหมือนกัน ก็ไม่มีอะไรเช่นกัน มีแค่เพิ่มค่าป้องกันกับกันเวทย์

3.ฉายา ผมเรียกเองนะ เป็นของที่เพิ่มสเตตัสครับ เช่น เพิ่มโจมตี +6 เพิ่ม สปีด +6 อะไรทำนองนี้ ได้จากการลงดันที่ใช้บัตรครับ

- ในด้านการต่อสู้ก็ไม่มีอะไรมากเช่นเคย โจมตี กับ สลับตัวครับ สลับตัวเพื่อเพิ่ม HP กับ MP เราครับ

กาชาค่อนข้างแพงมากกกกก สำหรับผมนะครับ

- ผมไม่แน่ใจว่ามีเกมที่แพงกว่านี้ไหมครับ ผมว่าเกมนี้ หินที่ใช้เปิดกาชาหาตัวละคร อย่างแพงเลยครับ ลองดูรูปที่ผมแปะ กาชาหมุนรอบหนึ่งใช้ทีหละ 1000 หิน ถ้าเปิดครั้งเดียวใช้ 100 หิน ราคาที่ผมแปะให้ดูคือ 839 บาท ได้ 1000 หิน นั้นก็คือหมุนได้รอบเดียว และมีแบ่งด้วย 2 ชนิด หินที่ได้ฟรีจากเควส จากถ้วยรางวัลต่างๆที่เราได้ในเกม และได้จากการเติม ไม่ต้องกังวลครับ หินฟรี สามารถเปิดได้แทบทุกแพคเลยครับ แล้วหินใช้อีกอย่างคือไว้เพิ่มบัตรลงดัน กับ เวลาเราตายทั้งตี้ ถ้าจะรีใหม่ก็ใช้ 50 หิน

ปริศนาในเกม ไม่ยากเลยครับ

- เกมภาษาสิ่งที่ต้องตามมาพวกปริศนาต่างๆในดัน หรือ เนื้อเรื่องที่เราเล่น ถ้าถามว่าเกมนี้ยากไหม สำหรับที่ไม่ค่อยชอบปริศนาอะไรแบบนี้ ถือว่าไม่ยากครับ หรือแทบไม่มีเลย แต่มันก็มีบ้างนิดๆหน่อยๆ มั่วๆเอาเดี๋ยวก็ได้ แต่ก็มีล่าสุดที่ผมผ่านมา อันนี้ปวดหัวนิดหน่อย รำคาญมอนด้วย เดินแปบๆเจอ แต่ถ้าคนเซียนๆปริศนาเกมพวกนี้ ผมมองว่า น่าจะง่ายนะ

แมวจับได้หรือไม่ ?

- อันนี้ผมไม่รู้นะ ในฉากต่างๆจะมีแมวอยู่ตามทาง แล้วทีมเราก็มีแมวคอยเดินตาม อันนี้คือสิ่งที่ผมสงสัยจริงๆว่าเกมนี้มันจับแมวได้ไหม แล้วประโยชน์ของแมวมันมีไว้ทำอะไร แค่เดินเล่นประดับฉากเฉยๆงั้นเหรอนั้น

เกมโดยรวมค่อนข้างยากนะครับ

- ถ้าถามผมถึงความยากของเกมนี้ ผมว่าก็ยากพอสมควรนะครับ ไม่นับใช้คริสตันเกิดใหม่นะครับ แบบอารมณ์ถ้าคุณไม่ทำของป้องกันเลย ยังไงคุณก็ไม่ผ่าน เพราะจะโดนตีหนักมาก คือต้องไปตีมอน ลงดัน หาของมาทำเรื่อยๆ เพื่อที่จะสู้บอสทั้งบอสในดัน และบอสเนื้อเรื่อง ช่วงแรกๆผมว่าตึงมาก แต่พอผ่านไปสักพัก บอสเนื้อเรื่องจะไม่ยากเท่าไรหละครับ ณ จากที่ผมเล่นถึงบทปัจจุบันนะครับ

เกมนี้สามารถเอาพระเอกออกจากทีมได้ !!

- ผมว่านี้น่าจะเป็นข้อดีนะ 555555555555555 เกมนี้เราสามารถเอาพระเอกออกจากทีมได้เลยครับ ปกติเกมภาษาส่วนใหญ่ แทบจะเอาตัวเอกออกจากทีมไม่ได้เลยครับ แต่มันจะมีบทหนึ่ง ที่พระเอกต้องบู้คนเดียว ตอนนั้นผมโครตกังวลมาก เพราะพระเอกเวล 5 เอง แต่พอเดินเจอมอน มอนมันตายเองเฉยเลย โดนดาเมจ 9999 อันนี้บอกก่อนสำหรับคนกังวล เพราะเดินแปบเดียวมันก็เข้าเมืองหละ

ในอนาคตเกมมันจะไปรอดไหม ?

- อันนี้ผมสงสัยจริงๆ หลังจากเล่นเกมนี้ไปสักพัก เกมนี้ในอนาคตมันจะไปรอดเหรอ ไม่ว่าผมยังเล่นอยู่หรือเลิกเล่นแล้วก็ตาม คือรายได้ของเกมนี้เห็นมีอยู่ไม่กี่ทาง มันไม่มีทางอื่นๆเลยที่จะมีรายได้ ปกติเกมมือถือนี้ มีอะไรจุกจิกให้เติมเยอะแยะมากมาก สำหรับเกมนี้มี 3 อย่าง เปิดหาตัว ใช้รีแมท แล้วก็เพิ่มบัตรลงดัน แค่นี้เองครับ

สรุป สำหรับผมขี้เกียจอ่านเกี่ยวกับเกมนี้

- เป็นเกมภาษาที่เล่นคนเดียว กดข้ามเนื้อเรื่องไม่ได้ด้วย มีการเปิดหาตัวละคร และได้ตัวฟรีจากเนื้อเรื่อง ระบบไม่ยากไม่ซับซ้อน เข้าใจง่ายครับ มีความยากในระดับหนึ่ง

ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับ อันนี้ล่าสุดที่ผมเล่น มันมีเนื้อเรื่องเพิ่มเติมให้ เป็นเนื้อเรื่องเกี่ยวกับหมู่บ้านร้าง แล้วเราต้องหาคนมาอยู่ โดยทำเควสต่างๆ เพื่อให้หมู่บ้านกลับมาเหมือนเดิม น่ารักดีครับ 5555 ไปขุดเหมือง ตัดไม้ทำลายป่า เอามาสร้างบ้านให้คนอยู่ เอาจริงๆก็มีหลายอย่างที่ผมสงสัยและไม่รู้นะครับ แต่อันนี้ก็เขียนคราวๆเกี่ยวกับเกมนี้ก่อน

แก้ไขล่าสุดโดย สายลมขย่มศีลธรรม เมื่อ Sat Jul 20, 2019 18:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ซุปตาร์ยูโร
Status: Seniorious only chose the most tragic one.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 10766
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:18
[RE: [กระทู้อวย] เกม Another Eden ทำให้ผมรู้สึกเหมือนเล่นเกมภาษาในสมัย PS1]
ก้มหน้าก้มตาเก็บเวล Mighty ต่อไป หวังว่าพอโหดแล้วจะฟาร์มง่ายขึ้นนะ

edit: เฮ้ย ขุดเหมืองนี่มันบทล่าสุดแล้วนี่ เร็วโคตรรรรรร
แก้ไขล่าสุดโดย boyoat เมื่อ Sat Jul 20, 2019 18:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Evertonian #COYB / Hala Madrid!

Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:20
[RE: [กระทู้อวย] เกม Another Eden ทำให้ผมรู้สึกเหมือนเล่นเกมภาษาในสมัย PS1]
boyoat พิมพ์ว่า:
ก้มหน้าก้มตาเก็บเวล Mighty ต่อไป หวังว่าพอโหดแล้วจะฟาร์มง่ายขึ้นนะ  

ถามต่อเลยครับ อะไรคือ Mighty หวะครับ 55555555555555 เล่นตั้งนานเพิ่งเคยไดยินคำนี้

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Seniorious only chose the most tragic one.
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:21
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:

ถามต่อเลยครับ อะไรคือ Mighty หวะครับ 55555555555555 เล่นตั้งนานเพิ่งเคยไดยินคำนี้

ตัว aoe เวท เมต้าครับ

1
0
Evertonian #COYB / Hala Madrid!

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8468
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:33
ไม่มี 5 ดาวซักตัว แต่ขี้เกียจรีแล้ว T T
ไม่รู้จะมีบุญได้ 5 ดาวกะเค้าบ้างมั้ย
2
0

Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:35

ตัวเวทย์นี้ผมไม่คิดเอาเข้าทีมเลย คือขี้เกียจสลับทีมฟื้นมานา 5555
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:35
Vyse พิมพ์ว่า:
ไม่มี 5 ดาวซักตัว แต่ขี้เกียจรีแล้ว T T
ไม่รู้จะมีบุญได้ 5 ดาวกะเค้าบ้างมั้ย

เอาจากใจ ตัวที่เหลือ 4 ดาวเต็ม ของผมก็ลุยได้สบายๆอยู่นะ ไม่ได้ต่างมากมาย ต้องรอดูเลทเกมเลย 55555
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8468
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:38
Vyse พิมพ์ว่า:

เอาจากใจ ตัวที่เหลือ 4 ดาวเต็ม ของผมก็ลุยได้สบายๆอยู่นะ ไม่ได้ต่างมากมาย ต้องรอดูเลทเกมเลย 55555  

อาจมีผล patch ในอนาคต ถ้าผมไม่เลิกเล่นซะก่อนนะฮะ 5555

เกมนี้ผมเล่นเพราะคนเขียนบทเลย เป็นคนเขียนบทให้เกม Chrono Trigger
1
0

นักเตะอบต.
Status: N/A
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 2875
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:41
โห single player 100% เลยหรอครับ
เห็นตอนแรกคิดว่าแค่เน้นPvE จะอยู่ได้นานแค่ไหนเนี่ย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Sep 2007
ตอบ: 30859
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:48
สรุปแล้วมันคือเกมคอนโซลใช่มั้ย
แล้วต้องมีบทสรุปมีบอกจุดเก็บของมั้ย

เล่นไปจนถึงตอนสุ่มสิบครั้ง
ได้ตัวอะไรมาเก่งรึเปล่าก็ไม่รู้
มีการมาแนะนำตัวทีละคนอีก เกมอะไรลีลาเยอะจริง ๆ
เลยไม่ได้เข้าไปเล่นต่อ

0
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 18:57
Spoil

ตัวเวทย์นี้ผมไม่คิดเอาเข้าทีมเลย คือขี้เกียจสลับทีมฟื้นมานา 5555  

มันยิงทีเดียวหายเลยนะ เหมาะกับการฟาร์มเวทตัวอ่อนๆ
1
0

Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 19:05
talenttent พิมพ์ว่า:
โห single player 100% เลยหรอครับ
เห็นตอนแรกคิดว่าแค่เน้นPvE จะอยู่ได้นานแค่ไหนเนี่ย  

อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แต่เล่นมาตั้งนานแล้ว ไม่เห็นมีระบบอะไรเลย ที่จะเชื่อมโยงแอดเพื่อน หรือเล่นกับคนอื่นเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย สายลมขย่มศีลธรรม เมื่อ Sat Jul 20, 2019 19:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 19:08
SilverCross พิมพ์ว่า:
สรุปแล้วมันคือเกมคอนโซลใช่มั้ย
แล้วต้องมีบทสรุปมีบอกจุดเก็บของมั้ย

ได้ตัวอะไรมาเก่งรึเปล่าก็ไม่รู้
มีการมาแนะนำตัวทีละคนอีก เกมอะไรลีลาเยอะจริง ๆ

ถ้าดูจากในนี้ มาเรีย คือตัวฮีลที่เทพที่สุดและเก่งที่สุดในแพทนี้

ส่วนเรื่องบทสรุป ไม่ต้องเลยครับ มีไกด์นำทางบอกว่าไปไหนอะไรยังไง จุดสำรวจก็มีบอกว่าจุดนี้เก็บของ แต่มีบางจุดเป็นจุดลับครับ ไม่มีเครื่องหมายต้องจิ้มเอง ผมเล่นเจอแค่ครั้งเดียวเอง 555
0
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 19:17
Spoil
SilverCross พิมพ์ว่า:

นี่ขนาดไม่รี ท่านเล่นกด 5 ดาวสองตัวเลยเหรอ ดวงดีเกิ้น
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status: What goes up, must come down.
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2185
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 19:22
[RE][กระทู้อวย] เกม Another Eden ทำให้ผมรู้สึกเหมือนเล่นเกมภาษาในสมัย PS1
ใครยังเล่นไม่จบ

อยากให้สังเกตเเมปดีๆนะครับ มีอะไรซ่อนอยู่เยอะ

ส่วนใครเล่นจบเเล้ว ถ้าคุณไม่ร้อง เหยดดดดด เวลากลับมาอ่านชื่อเกมนี้ดีๆ เเสดงว่าคุณเล่นไม่จบจริง

เกมเค้าดีจริงๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
The ultimate inspiration is the deadline
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel