ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Aug 2007
ตอบ: 570
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 01:49
[RE: ใครใช้แอร์ inverter บ้างครับ]
ต่างแบบ10เดือนคืนทุนส่วนต่างของแอRotary กับแอinverterอะครับ
บ้านผมแต่ก่อนเอาแอ18000 ธรรมดาตัวเก่ามาติดห้องนั่งเล่นกับแอ Inverterมาติดห้องนอน เฉลี่ยค่าไฟเดือนละ2100, พอเปลี่ยนมาเป็น Inverter ทั้ง2ตัวค่าไฟเหลือเดือนละ1500-1600

ถ้ากรณีสุดโต่งอย่างบ้านพ่อแม่ อันนั้นแต่ก่อนค่าไฟเดือนละ4-5พัน เปลี่ยน Inverterหมดเหลือเดือนละ3พันอะครับ
ข้อดีอีกอย่างของinverter คือเรื่องการคุมอุณหภูมิห้องนี้นี่แหละ มันไม่แกว่งมากเท่าแอร์Rotary ที่ตัดต่อตลอดเวลา เวลานอนนี่สบายมากอะครับไม่มีแบบเย็นๆร้อนๆแบบแอร์ธรรมดาที่บางทีCompressor ทำงานบางทีไม่ทำงาน

แล้วก็ถ้าจะซื้อไปซื้อแอร์ญี่ปุ่นแท้ๆเหอะครับ พวก ไดกิ้น แคเรีย ฟูจิตซึ มิตซู พวกนี้ , อย่างของผมใช้ฟูจิตซึนะ ยี่ห้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องแอร์ทนถึกมากจริงๆครับ มันแค่ไม่ค่อยดังในไทยเฉยๆ แต่ราคาก็เรตเดียวกับมิตซู แคเรีย พวกนี้เลย

ส่วนแอร์เกาหลี เลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ คุณภาพกากเลยแหละ ของผมเคยใช้ LG Inverter มาใช้ไปปีครึ่ง ตัวใบพัดปรับระดับขึ้นลงพัง เหมือนเฟืองมันขัดแล้วหักเสียงดังกึกๆๆ ไปๆมาๆมันไม่ปรับระดับให้เลย เปลี่ยนใหม่ ของใหม่ใช้ไปอีกปีนิดๆ แม่งพังอีกแล้วอาการเดิมเลย ขี้เกียจเปลี่ยนแล้วเลยปล่อยไปงั้น พอใช้ครบ6ปี จู่ๆลมเริ่มอ่อนไม่เหมือนตอนซื้อใหม่ๆแล้ว เทียบกับแอฟูจิตสึตัวเก่าผมที่ใช้มา10ปี ตัวนี้ไม่มีอะไรพังเลยครับ นอกจากเรื่องกินไฟแล้วนอกนั้น ตอนซื้อมาเป็นยังไง10ปีผ่านไปก็ใช้งานได้ปรกติเหมือนเดิมเลย
ส่วนซัมซุง inverter พ่อผมก็ซื้อมา เสียงดังเกินกว่าจะเอามาใช้ในห้องนอน คือดังตั้งแต่อาทิตแรกเลย แก้ก็ไม่หายสุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนคืนแล้วไปถอยแคเรียมาใช้แทน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11570
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 02:03
[RE: ใครใช้แอร์ inverter บ้างครับ]
GusZ พิมพ์ว่า:
Spoil
ต่างแบบ10เดือนคืนทุนส่วนต่างของแอRotary กับแอinverterอะครับ
บ้านผมแต่ก่อนเอาแอ18000 ธรรมดาตัวเก่ามาติดห้องนั่งเล่นกับแอ Inverterมาติดห้องนอน เฉลี่ยค่าไฟเดือนละ2100, พอเปลี่ยนมาเป็น Inverter ทั้ง2ตัวค่าไฟเหลือเดือนละ1500-1600

ถ้ากรณีสุดโต่งอย่างบ้านพ่อแม่ อันนั้นแต่ก่อนค่าไฟเดือนละ4-5พัน เปลี่ยน Inverterหมดเหลือเดือนละ3พันอะครับ
ข้อดีอีกอย่างของinverter คือเรื่องการคุมอุณหภูมิห้องนี้นี่แหละ มันไม่แกว่งมากเท่าแอร์Rotary ที่ตัดต่อตลอดเวลา เวลานอนนี่สบายมากอะครับไม่มีแบบเย็นๆร้อนๆแบบแอร์ธรรมดาที่บางทีCompressor ทำงานบางทีไม่ทำงาน

แล้วก็ถ้าจะซื้อไปซื้อแอร์ญี่ปุ่นแท้ๆเหอะครับ พวก ไดกิ้น แคเรีย ฟูจิตซึ มิตซู พวกนี้ , อย่างของผมใช้ฟูจิตซึนะ ยี่ห้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องแอร์ทนถึกมากจริงๆครับ มันแค่ไม่ค่อยดังในไทยเฉยๆ แต่ราคาก็เรตเดียวกับมิตซู แคเรีย พวกนี้เลย

ส่วนแอร์เกาหลี เลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ คุณภาพกากเลยแหละ ของผมเคยใช้ LG Inverter มาใช้ไปปีครึ่ง ตัวใบพัดปรับระดับขึ้นลงพัง เหมือนเฟืองมันขัดแล้วหักเสียงดังกึกๆๆ ไปๆมาๆมันไม่ปรับระดับให้เลย เปลี่ยนใหม่ ของใหม่ใช้ไปอีกปีนิดๆ แม่งพังอีกแล้วอาการเดิมเลย ขี้เกียจเปลี่ยนแล้วเลยปล่อยไปงั้น พอใช้ครบ6ปี จู่ๆลมเริ่มอ่อนไม่เหมือนตอนซื้อใหม่ๆแล้ว เทียบกับแอฟูจิตสึตัวเก่าผมที่ใช้มา10ปี ตัวนี้ไม่มีอะไรพังเลยครับ นอกจากเรื่องกินไฟแล้วนอกนั้น ตอนซื้อมาเป็นยังไง10ปีผ่านไปก็ใช้งานได้ปรกติเหมือนเดิมเลย
ส่วนซัมซุง inverter พ่อผมก็ซื้อมา เสียงดังเกินกว่าจะเอามาใช้ในห้องนอน คือดังตั้งแต่อาทิตแรกเลย แก้ก็ไม่หายสุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนคืนแล้วไปถอยแคเรียมาใช้แทน  

ยี่ห้อไหนโอเคบ้างครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 19 Aug 2007
ตอบ: 570
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 02:16
PonGRTK พิมพ์ว่า:
GusZ พิมพ์ว่า:
Spoil

ยี่ห้อไหนโอเคบ้างครับ  

ไดกิ้น แคเรีย ฟูจิตซึ มิตซู พวกนี้ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นลองไปดูที่ร้านก่อนครับว่าBTUที่ท่านจะซื้อมารุ่นไหนจาก4ยี่ห้อนี้บ้างที่แผงคอยเป็นแผงคอยทองแดง เพราะอย่างตอนผมไปซื้อตัว18000 BTU ตัวมิตซูราคาพอๆกันกับยี่ห้อที่เหลือ แต่ดันได้คอยอลู ผมเลยหันไปเอาฟูจิตซึนี่แหละ
ที่ให้เลือกเอาคอยทองแดงเพราะมันทนกว่า แล้วซ่อมง่ายกว่านี่แหละครับ เวลามันมีรูอะไรพวกนี้ให้เขามาจี้ๆอุดรูได้เลยไม่ต้องไปเปลี่ยนคอยยกแผง
ปล. ถ้าชอบแอฉ่ำๆก็ไปมิตซูครับ ไดกิ้นกับฟูจิตซึจะไม่เย็นฉ่ำนะ จะเป็นแนวเย็นๆลมแรงๆฟู่ๆ ประมาณนี้
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: จุดจุดจุด
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1457
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 05:21
ใครใช้แอร์ inverter บ้างครับ
แนะนำให้ใช้แอร์แบบอื่นครับมันไม่ช่ำ มันไม่เหมาะกับอากาศร้อนแบบบ้านเราครับแถมมีปัญหาทีช่างส่ายหัวเลย ถ้าถามเรื่องความประหยัดก็แค่นิดหน่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2013
ตอบ: 1680
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 07:40
ถ้า btu ตาม ขนาดห้อง น่าจะฉ่ำอยู่นะ

ของผมนี่ เปิด 26 ยังหนาวเลย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 1500
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 08:14
ค่าไฟบ้านผมจากปกติ3800-4000

เปลี่ยนแอร์และ ตู้เย็นอินเวอร์เตอร์มาได้เกือบ2ปีแล้ว เดือนนี้ค่าไฟ2900 ประหยัดขึ้นเยอะ

ส่วนเรื่องความฉ่ำของแอร์ เลือกที่ใหญ่กว่าขนาดห้องไว้หน่อย และแอร์ก็เลือกยี่ห้อดีๆหน่อย ทุกวันนี้นอน25กับลมเบาสุดยังหนาวเลย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2509
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 09:05
invertor มันก็ไม่ได้ฃ่อมยากเย็นอะไรเลย อยู่ในประกันอะไรเสียก็เปลี่ยนอันนั้น
คอยล์ร้อน คอยล์เย็น ก็เหมือนแอร์ทั่วไป

ถ้าช่างบอกซ่อมยากให้เปลี่ยนร้าน
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 09:08
จริงของจริงที่สุดครับ
ผมใช้มา 3 เดือนเต็มๆ เปลี่ยนจากแอร์เก่า
ค่าไฟลดลงมา เกินครึ่ง
เหตุผลเพราะแอร์เก่า BTU เล็กกว่าห้องผมเลยเปลี่ยน
เเล้วทีนี้พอเปลี่ยน ห้องกับ BTU มันเท่ากัน
ผมเปิด 26 องศา พัดลมเบาสุดยังต้องห่มผ้า

จากเเต่ก่อนเดือนนึง 1500 Up เดือนล่าสุด ลดเหลือ 700 กว่าบาท
โครต Happy เลย (การใช้งานเวลาที่ใช้เหมือนเดิมทุกประการ)
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 09:09
BarceloMao พิมพ์ว่า:
แนะนำให้ใช้แอร์แบบอื่นครับมันไม่ช่ำ มันไม่เหมาะกับอากาศร้อนแบบบ้านเราครับแถมมีปัญหาทีช่างส่ายหัวเลย ถ้าถามเรื่องความประหยัดก็แค่นิดหน่อย  

ถามตรงๆไม่ได้จะกวนนะครับ ทำไมมันต่างกับท่ผมเป็น เเละใช้อยู่
เย็นฉ่ำ เเละโครตประหยัด อันนี้เคยใช้มั้ยครับ หรือ อ่านๆมาอย่างเดียว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2008
ตอบ: 1176
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 09:26
PonGRTK พิมพ์ว่า:
อยากทราบว่ามันประหยัดไฟจริงไหม
ตอนนี้ใช้แอร์ธรรมดามาจะ10ปีละ ค่าไฟทั้งบ้านประมาณ3800/เดือน หลักๆห้องผมจะเปิดมากสุดและขนาดใหญ่สุด
ใครเคยเปลี่ยนจากธรรมดาเป็นinverterบ้างไหม ค่าไฟต่างกันมากไหม

เปลี่ยนไป 1 เครื่องที่บ้าน
เปิดแอร์วันละประมาณ 8 ชม. ค่าไฟหายเดือนละ 500 ครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2015
ตอบ: 3067
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 09:53
บ้านผมใช่แอร์ธรรมดามานานมาก จนมาเปลี่ยนเป็นระบบ inverter ค่าไฟลดไปประมาณ 25-30% เลยนะครับ แต่ช่างมาติดตั้งบอกว่าพยายามอย่าให้จิ้งจกเข้าไปเพราะถ้าพังมันซ่อมยากมาก
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: จุดจุดจุด
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1457
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 15:42
yukyai พิมพ์ว่า:
BarceloMao พิมพ์ว่า:

ถามตรงๆไม่ได้จะกวนนะครับ ทำไมมันต่างกับท่ผมเป็น เเละใช้อยู่
เย็นฉ่ำ เเละโครตประหยัด อันนี้เคยใช้มั้ยครับ หรือ อ่านๆมาอย่างเดียว  

ไม่ได้อ่านอย่างเดียวครับจะให้ถ่ายรูปให้ดูก็ได้นะครับ แอร์ Invertor มันเหมาะแค่กับบ้านที่ต้องเปิดใช้แอร์นานๆเท่านั้นครับ เช่นเปิดทั้งวัน เพราะมันจะคุ้มอุณหภูมิ มันไม่มีทางฉ่ำแน่นอนครับเพราะถ้ามันฉ่ำแสดงว่า ตัว Invertor มันไม่ทำงานทำให้พัดลมแอร์มันหมุนที่ระดับเดิม แล้วที่บอกว่าโครตประหยัดเพราะถ้าอุณหภูมิมันคงที่แล้วมันจะตัดการทำงานทำให้มันกินไฟครับเพราะงั้นที่ผมบอกว่าเหมาะกับคนเปิดนานๆ หรือเปิดทั้งวัน เหมือนที่เค้ารณรงค์กันให้เปิดแอร์ที่อุณหภูมิ 25 -27 องศาแล้วเปิดพัดลมในบ้านอ่ะครับ เพราะพัดลมแอร์จะไม่ทำงานหนัก แอร์กินไฟหนักๆตอนเปิดครับเพราะพัดลมจะต้องทำงานเพื่อนทำให้อุณหภูมิห้องต่ำลงแอร์แบบเก่าพัดลมมันจะทำงานเท่ากันตลอดเวลาตั้งแต่เปิดจนปิด แอร์ Invertor จะมีการปรับการทำงานของพัดลม ถ้าคุณเปิดสั้นๆมันกินไฟไม่ต่างกันครับ เพราะบ้านผมจะเปิดก็ตอนกลับจากที่ทำงานเท่านั้น ประมาณ 4 ทุ่มจนถึง ตี 5 เพื่อตื่นไปทำงาน

ปล. อันนี้คือแอร์ที่ผมพึ่งซื้อใช้ได้ประมาณ 3 ปีนะครับ ของคุณอาจจะเป็นรุ่นใหม่กว่าก็ได้เค้าอาจจะมีเทคโนโลยีแก้ปัญหาเรื่องนี้แล้วที่มันไม่ฉ่ำ แต่ถ้าตามหลักยังไงมันก็ไม่ฉ่ำแน่นอนครับ
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3046
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 17:38
ใครใช้แอร์ inverter บ้างครับ
ห้องที่ผมย้ายมาอยู่ติดไดกิ้น 9000btu ห้องขนาด 4×4 เมตร แดดไม่ส่อง เปิด 26องศาออโต้ นอนห่มผ้าตลอด เปิดหกโมงเย็นถึงแปดโมงเช้า วันหยุดเปิดยาวทั้งวัน ที่ห้องใช้โน้ตบุ้ค 1 ตัว ตู้เย็น 1 ตัว กะทะไฟฟ้า หม้อหุงข้าว เดือนที่ผ่านมาใช้ไป 139 หน่วย ค่าไฟหน่วยละ 7 บาท
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel