ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Tue Jul 16, 2019 23:21
[RE: เวลาไปเห็นป้าแก่ๆลุงแก่ๆต้องลำบากขายของแล้วเรารู้สึกหดหู่ง่าย]
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
emula122 พิมพ์ว่า:
ผมหดหู่มาก วันหนึ่งผมไปกินข้าวแล้วำลังกลับที่ทำงาน

มีวันหนึ่งมีลุงแก่ๆคนหนึ่งอายุ 65 ปี ใส่เสื้อสีเหลืองเดินเข้ามาหาผม
ถามผมว่ามีงานอะไรให้ลุงทำไหม ลุงนั่งรถไฟมาจากนครสวรรค์ เดินจากกระทรวงแรงงานมา
สมัครเป็นคนขับรถ งานก็ไม่มี ลุงไม่มีตังแม้กระทั้งกลับไปขึ้นรถไฟที่สถานีถึงนครสวรรค์อีก
ลุงบอกหางานมาทั้งวัน ข้าวก็ไม่ได้กิน ของานอะไรก็ได้ที่มีข้าวให้ลุงกินวันนี้ก่อน
ในตัวลุงมีกระเป๋าสะพายหนึ่งใบในนั้นมี สำเนาทะเบียนบ้าน แค่นั้น

ผมบอกลุงว่าผมไม่มีงานให้ลุงทำ

ในขณะที่ผมคุยกับลุงพี่ที่ทำงานเอาเงินมาจ่ายค่าข้าวผมเป็นพันบาท

ผมหดหู่สุดๆของวันนั้นผมกลับมาคิดทั้งวันทั้งคืน
ในขณะที่ผมมีเงินกินข้าวมื้อละเป็นพัน แต่กับอีกคนไม่มีงานและไม่มีเงินจะกินข้าว

ผมไม่ได้มีหน้าที่ไม่ช่วยลุง แต่ผมเศร้าใจมากที่เกิดเรื่องแบบนี้

ผมตั้งใจว่าถ้าวันหนึ่งผมเป็นนายกรัญมนตรี
ผมจะออกนโยบาย พนักงานคนแก่
บริษัทท้องถิ่นใดๆ ที่รับคนแก่เข้าทำงาน รายวันรายเดือน จะได้ล่วนลดภาษี
และอนุญาติให้ทำประกังสังคมได้  
ถ้าเดินมาจากกระทรวงแรงงาน น่าจะไปขอขึ้นทะเบียนที่กรมการจัดหางาน (ถ้าลุงแกไปขึ้นทะเบียนไว้นะ) หลังจากขึ้นทะเบียนไว้ ทางกรมการจัดหางานจะนำรายชื่อเข้าระบบ คิดว่าเดี๋ยวคงมีบริษัทติดต่อไป สบายใจได้ครับ คนขับรถยังเป็นที่ต้องการระดับนึง พอๆกับงานคนทำความสะอาด

เพื่อนผมทำกระทรวงแรงงานแหละครับเลยพอทราบ มีบริษัทที่ขึ้นทะเบียนหาคนมาทำงานเยอะแยะ หาปัจจุบันบางตำแหน่งยังไม่ได้เลย (ส่วนมากเป็นอาชีพที่คนไทยไม่อยากทำ)

สรุปแล้ววันนั้นได้ให้เงินลุงแกกลับบ้านไหมครับ

ปล.ฟังเรื่องที่ท่านเล่ามารู้สึกละอายเลย ผมใช้เงินค่อนข้างจะฟุ่มเฟือย  

ผมไม่ได้ให้ไปครับ ผมในใจผมลังเลว่าผมไม่สามารถช่วยอะไรลุงได้
ลุงไม่ได้ขอเงินผมครับ แต่ของานผมทำซึ่งผมไม่มีงานขับรถหรืออะไรให้แกทำ

ผมจิตตกเป็นเดือนครับ ผมถามพี่ที่เขาเอาเงินมาจ่ายผมว่าเมื่อกี้มีเหตุการณ์แบบนี้
พี่เขาก็บอกว่าทำไมไม่ช่วยลุงแกหน่อย ผมยิ่งจิตตก เพราะเอาจริงๆผมสามาถควักเงิน 1000 บาทให้แกได้สบายๆเลย

ปล.แกก็เล่าชีวอตแกให้ฟังว่าแกอยู่ได้เพราะเบี้ยเลี้ยงผู้สูงอายุ ประมาณ 500 บาทนั้นแหละ แต่หลานแกมีเรื่องต้องใช้เงินแกเลยไม่มีเงินซักบาท ต้องนั่งรถไฟฟรีมากรุงเทพ แต่เดินทั้งวัน 2 วันแล้วก็ยังหางานทำไม่ได้

ลุงเลือกที่จะคุยกับใครก็ได้ แต่ลุงมาคุยกับผม ผมโคตรจิตตก ผมหวังว่าวันนั้นจะมีคนช่วยเหลือแกแทนผม

ถ้าผมจะช่วยเหลือลงุได้ผมต้องแก้ที่นโยบายของผม ต้องไม่ให้เหลือคนจนหรือคนแก่ไม่มีงานทำอีกต่อไป
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status: (^_^)b
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 6343
โพสเมื่อ: Wed Jul 17, 2019 13:09
[RE]เวลาไปเห็นป้าแก่ๆลุงแก่ๆต้องลำบากขายของแล้วเรารู้สึกหดหู่ง่าย
ถ้าผมเห็นจะช่วยซื้อประจำเลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
^_____^ ให้สิ่งใด ก็ได้สิ่งนั้น

ก่อนที่จะลงมือทำอะไร-เราควรรู้ว่าจะจบมันอย่างไร

“แผนอยู่ที่คน ผลอยู่ที่ฟ้า มิอาจบังคับ” ขงเบ้ง

เ อ า ที่ ส บ า ย ใ จ เ ล ย (แต่อย่าให้คนอื่นเดือดร้อน)

ถ้า "ได้ยิน" จะ "ลืม"
ถ้า "เห็น" จะ "จำ"
ถ้า "ทำ" จะ "เข้าใจ"
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel