ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Oct 2009
ตอบ: 2262
โพสเมื่อ: Fri Jul 05, 2019 22:30
[RE: Rafael Nadal vs Nick Kyrgios เมื่อคืน]
TXI พิมพ์ว่า:
porschkubb พิมพ์ว่า:
SixSaint พิมพ์ว่า:
Back2Life พิมพ์ว่า:
นักซอยผักชีในตำนาน พิมพ์ว่า:

ในคลิปช่วงวินาทีที่ 0:13 ผมนี่งงเลย เสิร์ฟเอาแบบนี้ง่ายๆเลยเหรอ  

สงสัยแก้เกมส์นาดาลชอบยืนหลังเส้นไกล แต่เอาจริงๆ มันดูไม่เป็นมืออาชีพเท่าไหร่  

เสิร์ฟมือล่างไม่ผิดกติกาครับ แต่ในเทนนิสอาชีพมันเป็นเรื่องของการเสียมารยาทมากกว่า ซึ่งไม่ค่อยมีใครเค้าทำกันหรอก ไอนี่เกรียนจริง  

ไม่นะครับ ถ้าตัดเรื่องนิสัย ส่วนตัวออกไป Under Serve ถือว่าเป็น Tactic อย่างนึงนะครับ

และก็แก้ทาง Nadal ที่ยืนซะหลังเส้นไกล ขนาดนั้นด้วย  

ต่อให้ตัดนิสัยออกไป underarm serveเป็นtacticอย่างนึงที่ไม่ว่าจะใครก็ตามปกติจะไม่ใช้ เพราะว่ามันเป็นการเสียมารยาทไงครับ โดยเฉพาะในเกมระดับสูงแบบนี้แล้ว เทนนิสเป็นกีฬาที่เน้นมารยาทในสนามสูงมากๆกีฬานึงเลยนะครับ แค่เสิรฟช้า ถ่วงเวลายังโดนเลยครับ  

แต่ผมกลับชอบนะ ตราบใดที่มันไม่ผิดกติกา

วงการเทนนิสจะได้มีรูปแบบการเล่นที่หลากหลายมากขึ้น

ว่าแต่การเสริฟแบบนี้มันผิดมารยาทยังไงหว่า อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5040
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2019 05:17
[RE: Rafael Nadal vs Nick Kyrgios เมื่อคืน]
Tokyo.23 พิมพ์ว่า:
TXI พิมพ์ว่า:
porschkubb พิมพ์ว่า:
SixSaint พิมพ์ว่า:
Back2Life พิมพ์ว่า:
นักซอยผักชีในตำนาน พิมพ์ว่า:

ในคลิปช่วงวินาทีที่ 0:13 ผมนี่งงเลย เสิร์ฟเอาแบบนี้ง่ายๆเลยเหรอ  

สงสัยแก้เกมส์นาดาลชอบยืนหลังเส้นไกล แต่เอาจริงๆ มันดูไม่เป็นมืออาชีพเท่าไหร่  

เสิร์ฟมือล่างไม่ผิดกติกาครับ แต่ในเทนนิสอาชีพมันเป็นเรื่องของการเสียมารยาทมากกว่า ซึ่งไม่ค่อยมีใครเค้าทำกันหรอก ไอนี่เกรียนจริง  

ไม่นะครับ ถ้าตัดเรื่องนิสัย ส่วนตัวออกไป Under Serve ถือว่าเป็น Tactic อย่างนึงนะครับ

และก็แก้ทาง Nadal ที่ยืนซะหลังเส้นไกล ขนาดนั้นด้วย  

ต่อให้ตัดนิสัยออกไป underarm serveเป็นtacticอย่างนึงที่ไม่ว่าจะใครก็ตามปกติจะไม่ใช้ เพราะว่ามันเป็นการเสียมารยาทไงครับ โดยเฉพาะในเกมระดับสูงแบบนี้แล้ว เทนนิสเป็นกีฬาที่เน้นมารยาทในสนามสูงมากๆกีฬานึงเลยนะครับ แค่เสิรฟช้า ถ่วงเวลายังโดนเลยครับ  

แต่ผมกลับชอบนะ ตราบใดที่มันไม่ผิดกติกา

วงการเทนนิสจะได้มีรูปแบบการเล่นที่หลากหลายมากขึ้น

ว่าแต่การเสริฟแบบนี้มันผิดมารยาทยังไงหว่า อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ

มันก็ดีจริงๆแหละครับ สร้างสีสันให้กับวงการกีฬาของตัวเองให้คนมาสนใจมากขึ้น

ในสมัยก่อนกีฬาเทนนิสเป็นกีฬาของชนชั้นสูงครับ คนในวังหรือขุนนางชั้นผู้ใหญ่เท่านั้นถึงจะมีสนามเทนนิสเล่น มีเงินซื้ออุปกรณ์มาเล่นอะไรแบบนี้ มันเลยทำให้เทนนิสกลายเป็นกีฬาสุภาพบุรุษ กีฬาที่มีกฎยิบย่อยเรื่องมารยาทในสนาม การประพฤติตัวในสนามอะไรพวกนี้อะครับ มันเลยทำให้การใช้ลูกเล่นแบบที่อีกผ่ายไม่ได้ตั้งตัวกลายเป็นการเล่นที่เสียมารยาท เพราะเหมือนอีกฝ่ายยังไม่พร้อมก็เริ่มเล่นเลย คล้ายๆเฟดเดเรอร์ใช้ SARBอยู่พักนึงอะครับ ก็โดนคนวิจารณ์เหมือนกันครัยง่าเสียมารยาท เพราะเป็นการเล่นที่ทำให้คู่แข็งไม่ได้ตั้งตัว หรือการตีอัดผู้เล่นอีกผ่าย หรือการตีแฉลบเน็ต มันก็อยู่ในกติกาแต่ไม่ควรทำ หรือถ้าทำแล้วส่วนมากก็จะมีการยกมือขอโทษครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel