ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 15:06
ถูกแบนแล้ว
[RE: ทำไมไม่ทำGRAB ?]
duckover พิมพ์ว่า:
twentyfourseven พิมพ์ว่า:
บางร้านไม่จำเป็นต้องมีพวกนี้ครับ เพราะเค้า margin ต่ำอยู่แล้วเช่น 20 per แต่สมมติ Foodpanda จะเอา 30 per ร้านก็ขาดทุน อีกอย่าง ร้านไหนถ้ามีพวกเดลิเวอรี่พวกนี้เยอะๆคุณก็อาจเสียลูกค้าหน้าร้านไป Economy of scale ก็สำคัญ อย่าง โจ๊กสามย่าน ต้มโจ๊กมาแล้ว ต้นทุนมีแล้ว ขายไม่ออกก็เททิ้ง แบบนี้มี Grab ก็คุ้ม แต่ร้านกาแฟ ต้องเสียเวลาชงแก้วต่อแก้ว กว่า จะเอาไปส่ง รสชาติ น้ำแข็งละลาย ก็อาจไม่โอ

ปล สตารบัคส์มี Grab Get ไหมหว่า  

มีครับร้านกาแฟ ชานม ร้านบิงซู ยังมีให้สั่งเพียบตาม app  

อ้อครับผม ต้องขึ้นกับร้านด้วยครับ แต่ร้านกาแฟประจำผมแกไม่ทำำ แกบอกได้ไม่คุ้มเสีย 555
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 5999
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 15:16
Grabไม่ได้ดีต่อทุกร้านอาหารเสมอไปครับ ร้านน้าผมเคยขายใน Grab
ขายดีขึ้นมากๆ เงินหมุนในร้านมากขึ้น เหนื่อยมากขึ้น แต่กำไรลดลง 555+

เพราะกำไรต่อจานอยู่ที่ 40-50% ถ้าลูกค้าทานน้ำในร้านด้วย แต่พอGrabมีแต่ซื้อกลับบ้านเจอค่าอุปกรณ์สิ้นเปลือง ถุงร้อน ถุงหิ้ว เครื่องปรุง สรุปทำงานหลังแอ่นเลี้ยงGrabครับ

ถ้าเพิ่มราคาอาหารลองคิดตามนะครับ
ปรกติหน้าร้านขาย 50 บาท กำไร 20 บาท
ขายGrabราคา 65 บาท แบ่งGrab 24บาท ทุน 30 บาท เหลือกำไร 11 บาท

ทำการค้าถ้าลงทุนเยอะขึ้น ใช้เวลาเยอะขึ้น ภาระเยอะขึ้น แต่กำไรน้อยมันเรียกว่าไม่คุ้มใช่ป่าวครับ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เวปเอ็ง เรื่องของเอ็งเลย
เข้าร่วม: 20 Mar 2010
ตอบ: 9413
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 15:16
บางร้านราคาเท่าเดิมนะ แต่ปริมาณลดลง
1
0
Spoil
บ้ากาม  
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11337
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 15:23
กำไรลดลงแต่ได้ economic of scale นะ วัตถุดิบเหมาโหลราคาถูกลง ไม่ต้องจ้างเด็กมาล้างจานเพิ่มอีก โอเคว่าเสียค่าบรรจุภัณฑ์ แต่ผมว่าหักกับค่าน้ำแล้วก็ค่าแรงล้างจานมันก็พอๆ กันแหละ เรามีเวลามากขึ้นด้วย การจัดการต่างๆ ก็ง่ายขึ้น ไม่ต้องจ้างเด็กเสิร์ฟเพิ่ม ไม่ต้องจัดการกับคนด้วย

สรุปปรับตัวเถอะ ได้กำไรน้อยลงแต่ขายได้มากขึ้นสรุปเราก็กำไรเท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้น หรือจะอยากขายเท่าเดิมแต่ไปแบกภาระอย่างอื่นให้ปวดหัว
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2009
ตอบ: 2263
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 15:26
twentynine พิมพ์ว่า:
Grabไม่ได้ดีต่อทุกร้านอาหารเสมอไปครับ ร้านน้าผมเคยขายใน Grab
ขายดีขึ้นมากๆ เงินหมุนในร้านมากขึ้น เหนื่อยมากขึ้น แต่กำไรลดลง 555+

เพราะกำไรต่อจานอยู่ที่ 40-50% ถ้าลูกค้าทานน้ำในร้านด้วย แต่พอGrabมีแต่ซื้อกลับบ้านเจอค่าอุปกรณ์สิ้นเปลือง ถุงร้อน ถุงหิ้ว เครื่องปรุง สรุปทำงานหลังแอ่นเลี้ยงGrabครับ

ถ้าเพิ่มราคาอาหารลองคิดตามนะครับ
ปรกติหน้าร้านขาย 50 บาท กำไร 20 บาท
ขายGrabราคา 65 บาท แบ่งGrab 24บาท ทุน 30 บาท เหลือกำไร 11 บาท

ทำการค้าถ้าลงทุนเยอะขึ้น ใช้เวลาเยอะขึ้น ภาระเยอะขึ้น แต่กำไรน้อยมันเรียกว่าไม่คุ้มใช่ป่าวครับ  

คิดแบบนี้แสดงว่าสินค้ามีปริมาณจำกัดต่อวันใช่มั้ยครับ

เพราะถ้าสินค้ามีมาก กำไร11บาทที่ว่า มันก็ยังเป็นกำไร

สมมุติปกติท่านขายหน้าร้านได้ 100ชิ้น/วัน กำไรท่านได้ 2,000 บาท/วัน

แต่ถ้าท่านเพิ่มทางเลือกขึ้น หน้าร้านก็ยัง 100ชิ้น/วันเหมือนเดิม

แต่จะได้กำไรเพิ่มจากทุกชิ้นที่ขายผ่านGrab อีก 11บาท/ชิ้น

ผมคิดแบบนี้ถูกมั้ยนิ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Feb 2009
ตอบ: 231
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 15:31
มัน 20% ของราคาขาย ไม่ใช่ 20% ของกำไร ต้นทุนเพิ่มขึ้นแน่นอน

การเข้าถึงของลูกค้าเยอะจริง คราวนี้ก็เตรียมตัวเปลี่ยนวิถีประเทศไทยแล้วครับ

เงินหายากเข้าไปอีก อยากจะขายลูกชิ้นปิ้งหาเงินง่ายๆ ก็จะทำได้ยากแล้ว

เพราะทำเล ไม่ใช่คำตอบแล้ว ร้านรถเข็นจะลดลงเยอะแน่ครับ

คนซื้อก็หาเงินยาก คนขายก็ขายยาก คราวนี้ตัวเลือกการบริโภคเราจะจำกัดแล้วครับ
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 5999
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 15:33
Tokyo.23 พิมพ์ว่า:
twentynine พิมพ์ว่า:

คิดแบบนี้แสดงว่าสินค้ามีปริมาณจำกัดต่อวันใช่มั้ยครับ

เพราะถ้าสินค้ามีมาก กำไร11บาทที่ว่า มันก็ยังเป็นกำไร

สมมุติปกติท่านขายหน้าร้านได้ 100ชิ้น/วัน กำไรท่านได้ 2,000 บาท/วัน

แต่ถ้าท่านเพิ่มทางเลือกขึ้น หน้าร้านก็ยัง 100ชิ้น/วันเหมือนเดิม

แต่จะได้กำไรเพิ่มจากทุกชิ้นที่ขายผ่านGrab อีก 11บาท/ชิ้น

ผมคิดแบบนี้ถูกมั้ยนิ

จำกัดด้วยปริมาณและเวลาครับ หลายคนคิดแค่เพิ่มคนซิ เพิ่มของซิ
ความจริงคือการแบกภาระต้นทุนเพิ่มไม่ใช่เรื่องง่าย Grabจะขายดีตอนมีโปรโมชั่นเท่านั้น นึกภาพวันที่ไม่มีโปรโมชั่นซิ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Jul 2007
ตอบ: 283
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 15:45
ทำไมไม่ทำGRAB ?
บางร้านไม่จำเป็นต้องมีพวกนี้ครับ เพราะเค้า margin ต่ำอยู่แล้วเช่น 20 per แต่สมมติ Foodpanda จะเอา 30 per ร้านก็ขาดทุน อีกอย่าง ร้านไหนถ้ามีพวกเดลิเวอรี่พวกนี้เยอะๆคุณก็อาจเสียลูกค้าหน้าร้านไป Economy of scale ก็สำคัญ อย่าง โจ๊กสามย่าน ต้มโจ๊กมาแล้ว ต้นทุนมีแล้ว ขายไม่ออกก็เททิ้ง แบบนี้มี Grab ก็คุ้ม แต่ร้านกาแฟ ต้องเสียเวลาชงแก้วต่อแก้ว กว่า จะเอาไปส่ง รสชาติ น้ำแข็งละลาย ก็อาจไม่โอ

ปล สตารบัคส์มี Grab Get ไหมหว่า  

ตามนี้เลยครับ ผมเปิดร้านชา กาแฟใช้ของคุณภาพดีกำไรต่อหน่วย30-40% เจอแพนด้า กับแกรบเข้าไป 35% นี้เหนื่อยเลยครับกำไรแทบไม่มี ถ้ารวมฟิกคอสนี่อาจขาดทุนได้เลย แถมลูกค้าที่สั่งก็เป็นกลุ่มเดียวกับที่มากินที่ร้านอีก

ตอนนี้กำลังคิดเลยครับว่าจะหาทางแก้ยังไงดี 1.ลดต้นทุนใช้ของไม่ดี = รสชาติดรอปลง
2.เพิ่มราคา = ลูกค้าหาย

ผมเข้าใจนะว่าตลาดแนวนี้กำลังมา แต่กลัวว่ายิ่งพ่อค้าเน้นการแย่งลูกค้าผ่านแอพ โดยหวังเพียงแค่จะแข่งกันดึงลูกค้าให้มากินที่ร้านในอนาคต โดยลืมว่าปัจจุบันลูกค้าแทบไม่ออกจากบ้านกันแล้ว กลัวว่ายิ่งทำแบบนี้ต่อไปจะเป็นเหมือนการแข่กันวิ่งลงเหว คนหัวเราะมีแค่เจ้าของแอพกับคนขับรถ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ความหมายของนางฟ้า...คือคนธรรมดาไม่คู่ควร...
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 16:01
ถูกแบนแล้ว
Armcub พิมพ์ว่า:

ตามนี้เลยครับ ผมเปิดร้านชา กาแฟใช้ของคุณภาพดีกำไรต่อหน่วย30-40% เจอแพนด้า กับแกรบเข้าไป 35% นี้เหนื่อยเลยครับกำไรแทบไม่มี ถ้ารวมฟิกคอสนี่อาจขาดทุนได้เลย แถมลูกค้าที่สั่งก็เป็นกลุ่มเดียวกับที่มากินที่ร้านอีก

ตอนนี้กำลังคิดเลยครับว่าจะหาทางแก้ยังไงดี 1.ลดต้นทุนใช้ของไม่ดี = รสชาติดรอปลง
2.เพิ่มราคา = ลูกค้าหาย

ผมเข้าใจนะว่าตลาดแนวนี้กำลังมา แต่กลัวว่ายิ่งพ่อค้าเน้นการแย่งลูกค้าผ่านแอพ โดยหวังเพียงแค่จะแข่งกันดึงลูกค้าให้มากินที่ร้านในอนาคต โดยลืมว่าปัจจุบันลูกค้าแทบไม่ออกจากบ้านกันแล้ว กลัวว่ายิ่งทำแบบนี้ต่อไปจะเป็นเหมือนการแข่กันวิ่งลงเหว คนหัวเราะมีแค่เจ้าของแอพกับคนขับรถ  

อย่างร้านกาแฟประจำผม รายได้เสริมคือ แกมีทำเค้กขายด้วย แซนวิชด้วย เค้กจากรายได้เสริมจนจะมาเป็นหลักละครับ เค้ก ขนม จะดึงดูดลูกค้าผญมากขึ้น เคยมีลคแย่งที่นั่งจนทะเลาะกันก็มีครับ ขายดีขนาดนี้ไม่ต้องพึ่งพา grab get เลย
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7081
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 16:04
ร้านเฮียที่ท่านว่านี่ เป็นคนประเภทโทษเศรษฐกิจไม่ดีไว้ก่อนแต่ไม่คิดจะพัฒนาหรือปรับตัวแน่ๆ
1
0
เลิกคิดไปเองเถอะ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2015
ตอบ: 6382
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 16:05
ถูกแบนแล้ว
ยุคสมัยนี้ เทคโนโลยี อำนวยความสะดวกมีบทบาทมากขึ้นในชีวิต

การที่ความขี้เกียจของคนก็ไม่มีที่สิ้นสุด กดโทสับสั่งข้าว

ถ้าร้านเฮียไม่มีคนก็ไม่กิน

อันนี้ก็กำไร แต่ใจร้อนอยากได้ไว เห็นโดนหักค่าร่วมธุรกิจก็รับไม่ได้
ทั้งๆที่มันคือระบบ "LOGISTIC" หรือเรียกว่า DELIVERY นั่นแหล่ะ

ซึ่ง20%ก็สมเหตุสมผล ไม่ได้ไปแย่งลูกค้าเก่าแถมขยายฐานกลุ่มลูกค้าใหม่
เพิ่มรายได้ให้ตัวเอง แต่กลับมองว่าอยากให้ "PRODUCT" ตัวเองกำไรเข้าตัวเอง100%

งก "ไม่เจริญ" แบบคนจีนไม่มีกิ๋น

สมัยนี้นะการหารายได้ขายของเนี่ยอย่าง ไอโฟน
คิดหรอว่าจะเอากำไรตรงนี้มาเป็นหลัก
คำตอบหรือ ขาย "บริการหลังการขาย" "อะไหล่เพิ่มเติม" "ขายSOFTWARE"

1
0
นักเตะกลางซอย
Status: ความจริง : Room 39
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1186
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 16:30
นอกเรื่องบางร้านระยะทาง 4-5 โล ค่าส่งเกือบร้อยเค้าบวกค่าอะไรหรอ (grab food)
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2008
ตอบ: 1695
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 17:55
ร้านไหนราคาสูงหน่อย แกรบจะเอา 30% นะครับ
เรียกว่าเรียกราคาเท่า embassy paragon เลย

ร้านผมก็ไม่เข้าเหมือนกัน หักเยอะเกิน อย่างที่หลายๆ คนบอกไป มันแล้วแต่อาหารด้วย
อย่างอาหารที่ made order to order งี้มันไม่ค่อยคุ้ม

ถ้าเป็นชานมไข่มุกงี้ ชงไว้เยอะๆ ถึงเวลากดเอาๆ ตักไข่มุกใส่
อยากหักก็หักไปเลย ใครไม่เข้าก็เสียลูกค้าไปเอง เพราะยอดพวกนี้ดึงจากร้านพวกนี้ไปหมด
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13311
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 21:19
United_History พิมพ์ว่า:
รู้จักกับร้านผัดไทยเจ้าดังครับ

รายได้จาก Grab เดือนละเกือบล้านนน หุหุ เรื่องจริงกับโผมมม  

โหดมาก
1
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2009
ตอบ: 520
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2019 23:28
ทำไมไม่ทำGRAB ?
หักเปอร์เซ็นต์​ 20-30% จริงครับ แต่ร้านพี่ชายผมหลังจากรับ grab, get จากที่ขายได้วันประมาณ 7,000 เพิ่มขึ้นมาเป็นวันละ 15,000-18,000 และเพิ่มเป็นวันละ 30,000+ ในช่วงที่มีโปร 1 แถม 1 ครับ ถึงจะโดนหักไปบ้าง แต่แลกด้วยฐานลูกค้าที่ใหญ่ขึ้นมากครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel