ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
29 June 2019 20:58 by น้า
Exclusive Interview: อารอน วาน-บิสซาก้า หลังย้ายซบผี

อารอน วาน-บิสซาก้า ให้สัมภาษณ์เปิดใจถึงการย้ายมาค้าแข้งให้กับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดอย่างละเอียด หลังดีลการย้ายทีมของเขาได้รับการยืนยันอย่างเป็นทางการ

ปราการหลังทีมชาติอังกฤษ รุ่นอายุไม่เกิน 21 ปี ย้ายจากคริสตัล พาเลซเข้าสู่รั้วโอลด์ แทรฟฟอร์ด โดยมีรายงานว่าค่าตัวของเขาหลังจากรวมอ็อพชั่นต่าง ๆ อยู่ที่ 50 ล้านปอนด์

แมนฯ ยูไนเต็ด ยืนยันว่า AWB จะสวมเสื้อหมายเลข 29 สำหรับการแข่งขันในฤดูกาลหน้า ซึ่งเป็นเบอร์เดียวกับที่เขาใส่ลงเล่นให้ "ปราสาทเรือนแก้ว" เมื่อฤดูกาลที่ผ่านมา

ไปอ่านบทสัมภาษณ์แรกของเขาหลังกลายร่างเป็นแข้งปีศาจแดงอย่างเป็นทางการกันได้เลย...

อารอน การย้ายทีมเสร็จสิ้นแล้ว! รู้สึกอย่างไรบ้างที่ได้เซ็นสัญญาให้กับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด?

"ผมตื่นเต้นมากที่ในที่สุดก็ได้เซ็นสัญญาให้กับทีมนี้ เด็ก ๆ ทุกคนต้องการลงเล่นให้กับทีมแบบนี้ ผมรู้สึกซาบซึ้งและเป็นเกียรติที่ได้เป็นตัวแทนให้กับสโมสร ผมคิดว่าผมจะพัฒนาทุก ๆ ฝีก้าวและเรียนรู้สิ่งต่าง ๆ กับเพื่อนร่วมทีมใหม่ ผมคิดว่าแมนฯ ยูไนเต็ดเป็นสโมสร เป็นครอบครัว และมีฐานแฟนบอลขนาดใหญ่ ผมคิดว่าพวกเขาสามัคคีเป็นปึกแผ่นแน่นแฟ้นมาก"

ผู้คนมากมายภาคภูมิใจกับความสำเร็จในชีวิตค้าแข้งช่วงที่ผ่านมาของคุณโดยเฉพาะครอบครัวของคุณ แฮปปี้แค่ไหนที่พวกเขาได้มาเป็นส่วนหนึ่งของสิ่งนี้ในวันนี้?

"ผมดีใจมาก ๆ ผมได้เห็นว่าผมทำให้พวกเขาภูมิใจกับการตัดสินใจครั้งนี้ จากจุดเริ่มต้นของเรา จากวิธีการที่การผจญภัยเริ่มต้นขึ้น สิ่งนี้ทำให้ผมพยายามและมุ่งมั่นไปข้างหน้า พวกเราสามัคคีกันและเราก็ตัดสินใจทุกอย่างด้วยกัน ส่วนตัวผมคิดว่าพวกเขาทราบดีว่าสิ่งใดที่เหมาะสมกับผมและสิ่งใดที่ผมต้องเป็นคนตัดสินใจ นี่เป็นช่วงเวลาที่ดีโดยเฉพาะหากมองจากจุดเริ่มต้นของเรา คุณรู้ว่ามันเป็นการผจญภัยที่ลำบากก่อนจะมาถึงวันนี้ เป็นความรู้สึกที่ดีมากครับ"

คุณปรับตัวอย่างไรจากที่เคยเล่นตำแหน่งปีกจนกลายมาเป็นหนึ่งในฟูลแบ๊คฝีเท้าดีที่สุดในประเทศอังกฤษ?

"ผมคิดว่ามันเริ่มจากแผนการเล่นนะ กับตำแหน่งวิงแบ๊คน่ะ ผมไม่เคยเล่นตำแหน่งวิงแบ๊คมาก่อน แต่แผนของเราต้องเล่นโดยใช้วิงแบ๊คผมก็เลยคุ้นเคยและเริ่มชินกับตำแหน่งนั้น จากจุดนั้นผมก็เริ่มสนุกกับมัน นั่นแหละครับคือจุดเริ่มต้นของทุกอย่าง"

ตอนโตขึ้นมามีอะไรบ้างที่คุณพยายามปรับใช้กับเกมของตัวเอง และมีนักเตะคนไหนไหมที่คุณมองเป็นแบบอย่างเป็นพิเศษ? คุณเริ่มเล่นจากการเป็นปีกใช่ไหม?

"ผมเริ่มต้นด้วยตำแหน่งกองหน้า ตอนโตขึ้นมาผมเฝ้าติดตามเธียร์รี่ อองรี และผมก็อยากจะทำในสิ่งที่เขาทำได้ในพรีเมียร์ ลีก นั่นคือสิ่งที่กระตุ้นให้ผมผลักดันตัวเองและพยายามทำให้สิ่งต่าง ๆ เกิดขึ้น"

วิลฟ์ ซาฮา หนึ่งในอดีตนักเตะของเราเคยออกมาพูดว่ามันลำบากแค่ไหนที่ต้องซ้อมแข่งกับคุณ การซ้อมแข่งกับเขาเป็นอย่างไรบ้าง และคุณได้เรียนรู้อะไรเกี่ยวกับเกมของตัวเองบ้างหรือเปล่า?

"การซ้อมแข่งกับเขาคือตอนที่ผมตระหนักถึงความแข็งแกร่งที่แท้จริงของตัวเองเลย มันไม่ใช่งานง่ายและมันเป็นความท้าทายเสมอ แต่ในเวลาเดียวกันมันก็ช่วยผมและทำให้ผมตระหนักว่าการเผชิญหน้ากับนักเตะแบบเขาในพรีเมียร์ ลีกเป็นอย่างไร"

การเล่นเกมรับแบบ 1 ต่อ 1 ของคุณนี่สุดยอดมาก และคุณมีฉายาว่า 'ไอ้แมงมุม' เล่าให้พวกเราฟังหน่อยสิ...

"'ไอ้แมงมุม' มันเกี่ยวกับความยาวของขาของผมตอนพุ่งเข้าไปแท็คเคิ่ลแย่งบอล ฉายามาจากเรื่องนั้นนั่นแหละ"

คุณลักษณะที่โดดเด่นที่สุดในการเป็นนักเตะของคุณคืออะไร?

"ก็คงเป็นการเลี้ยงบอล, ความเร็วและการเข้าสกัด"

คุณเคยแข่งขันกับยูไนเต็ดมาก่อน การเผชิญหน้ากับมาร์คัส แรชฟอร์ด, อ็องโตนี่ มาร์กซิยาล และคนอื่น ๆ มันเป็นอย่างไร?

"ยูไนเต็ด [แข่งที่เซลเฮิร์สต์ ปาร์ค] เป็นเกมนัดที่สองของผมในพรีเมียร์ ลีก ซึ่งเกมนั้นมันไม่ใช่เกมที่ง่ายสำหรับผมแน่ ๆ ผมรู้ดี ตอนนั้นผมต้องมีสมาธิและในเวลาเดียวกันก็เป็นเรื่องที่ดีที่ได้แข่งกับนักเตะพวกนั้น พวกเขาเป็นซูเปอร์สตาร์ ผมได้เรียนรู้มากมายจากการแข่งขันและเผชิญหน้ากับพวกเขาซึ่งมันช่วยในด้านพัฒนาการของผมมาก"

ได้คุยกับโอเล่หรือยัง เขาบอกอะไรกับคุณเกี่ยวกับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด?

"ผมคุยกับเขาแล้ว และเขาก็บอกในสิ่งที่เขารู้สึกเกี่ยวกับตัวผม โอเล่เน้นย้ำเรื่องแผนของเขากับผม เขาเล่าว่าเขาจะทำอะไรกับทีม มันคือบางอย่างที่ผมอยากมีส่วนร่วมด้วย มันเป็นการตัดสินใจของเจ้านายสำหรับแผนการสร้างทีมใหม่และพาทีมกลับไปอยู่ในจุดที่ควรจะอยู่ ผมต้องการเป็นส่วนหนึ่งของแผนนั้น"

คุณช่วยทีมเก็บคลีนชีตในการแข่งขันที่โอลด์ แทรฟฟอร์ดฤดูกาลที่ผ่านมาได้ จำอะไรได้บ้างจากประสบการณ์นั้น?

"นั่นเป็นการลงสนามครั้งแรกของผมที่นั่น ผมนี่ไม่อยากจะเชื่อบรรยากาศในสนามนั้น! อย่างที่ผมเคยให้สัมภาษณ์เอาไว้ในตอนนั้น มันคือหนึ่งในสนามที่ดีที่สุดที่ผมเคยเล่น ทั้งเรื่องขนาด ทั้งเรื่องหญ้า ทั้งจำนวนแฟนบอลและเสียง บรรยากาศคือดังตลอดเวลา"

เฝ้ารอคอยการลงเล่นที่โอลด์ แทรฟฟอร์ดในเสื้อสีแดงของยูไนเต็ดแค่ไหน?

"สุด ๆ เลยล่ะ ผมตื่นเต้นและรอแทบไม่ไหวแล้ว"

ข้อสุดท้าย มีข้อความอะไรอยากฝากถึงแฟนบอลที่เนื้อเต้นรอดูคุณเล่นให้ยูไนเต็ดไหม?

"ผมอยากขอบคุณสำหรับการต้อนรับผมเข้าสู่สโมสรที่น่าทึ่งแห่งนี้ ผมรอพบพวกคุณและเริ่มต้นไม่ไหวแล้ว ผมคิดว่ามันเป็นเกียรติที่ได้เป็นตัวแทนของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด และผมก็รอไม่ไหวที่จะได้มีปฏิสัมพันธ์กับเหล่าแฟนบอล ผมได้เห็นการสนับสนุนที่พวกเขาทุ่มเทให้ในทุก ๆ เกม สโมสรแห่งนี้ขึ้นชื่อเรื่องการคว้าแชมป์และผมก็อยากเป็นส่วนหนึ่งของสิ่งนั้น คว้าแชมป์ใบแรกของตัวเองให้ได้ ผมได้เห็นว่าฐานแฟนบอลนั้นกว้างขวางมากและพวกเขาก็ให้กำลังใจทีมทั้งในช่วงเวลาที่ดีและไม่ดี ผมจะทุ่มเททุกสิ่งทุกอย่างให้กับสโมสรและแฟนบอลที่ยอดเยี่ยม และผมก็รอที่จะเริ่มต้นไม่ไหวแล้ว"
แก้ไขล่าสุดโดย น้าลูกอม เมื่อ Sat Jun 29, 2019 20:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

=================================
ติดตาม SoccerSuck ใน Facebook ที่: https://www.facebook.com/soccersuck01
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 2715
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:04
[RE: Exclusive Interview: อารอน วาน-บิสซาก้า หลังย้ายซบผี]
ขอโหดๆเหมือนเนวิลนะเจ้าหนู สู้ๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 1758
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:04
Exclusive Interview: อารอน วาน-บิสซาก้า หลังย้ายซบผี
หวังว่าจะเป็นตัวเปิดยุคใหม่ที่ดี สู้ๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 979
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:20
ฝากด้วยนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 8301
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:21
[RE: Exclusive Interview: อารอน วาน-บิสซาก้า หลังย้ายซบผี]
แผนการสร้างทีมใหม่ ฟังดูแล้วมีความหวัง
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Living is easy with eyes closed.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7853
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:22
นึกว่าไทเกอร์ วูด แว๊บแรก
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: SANA THE BEST
เข้าร่วม: 12 Jun 2010
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:22
คล้ายไทเกอร์ วูดเลย
4
0
_กูเด็ก Noto_

นักบอลถ้วย ค.
Status: ความเห็นส่วนตัว อยากให้โพสท์ถูกใจ ขายโพสท์ละ 5 พัน
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 8732
ขอให้รุ่งๆ นะน้อง
0
0
นักเตะอบต.
Status: We owe Cyanobacteria.
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2501
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:23
"มันคือหนึ่งในสนามที่ดีที่สุดที่ผมเคยเล่น ทั้งเรื่องขนาด ทั้งเรื่องหญ้า"
2
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: @_@
เข้าร่วม: 14 Sep 2010
ตอบ: 12432
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:24
อย่าเจบอย่าไข้นะไอ้หนุ่ม
0
0
Status: หวายตายแล้น
เข้าร่วม: 11 May 2010
ตอบ: 517
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:25
อุ้ยๆ ของดีราคาถูก อังกฤษด้วยแฮ่ะ อุ้ยๆ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2009
ตอบ: 435
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:26
มันคือหนึ่งในสนามที่ดีที่สุดที่ผมเคยเล่น ทั้งเรื่องขนาด ทั้งเรื่องหญ้า ทั้งจำนวนแฟนบอลและเสียง บรรยากาศคือดังตลอดเวลา"

ใครๆก็ชอบหญ้าที่นี่ เพราะที่นี่คือแชมป์หญ้าสวยย

1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 5739
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:26
ขอให้รักษาทัศนคติดีๆไว้นะครับ
0
0
ฮากหอม ฮากดอม ฮากดม
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2305
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:31
ถ้ามาแล้วผลงานดีพาทีมไปเล่น UCL ได้ ค่าตัวแพงเท่าไหร่ก็คุ้ม หวังว่าจบฤดูกาลคงไม่โดนคำว่าย้อมแมวขายเล่นงาน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3236
โพสเมื่อ: Sat Jun 29, 2019 21:31
ขออย่างเดียว อย่าโยนไปเสาสามมมม
0
0
.
~ OLD ENGLISH MASTIFF ~
.
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel