ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2565
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 12:56
ถูกแบนแล้ว
สงสัยเงินเดือนสาย IT ครับ
เคยเห็นมีคนบอกว่า จบสายโปรแกรมเมอร์มา ไม่ต้องร่อนใบสมัครงาน จะมีแต่บริษัทโทรมาเรียกตัว วันๆนึงไม่ต่ำกว่า 10 เจ้า

แต่พอผมดูกระทู้เงินเดือนสาย IT แล้ว กลับมีถึง 1 ใน 4 ที่เงินเดือนไม่ถึง 20K

อันนี้คือยังไงเหรอครับ ไม่ตกงานแน่ แต่เงินเดือนน้อย ? หรือสาย IT มันมีพวกระดับอื่นๆที่ไม่ใช่ โปรแกรมเมอร์ ?

พอดีผมไม่ได้มาสายนี้เลยไม่ทราบครับ

ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย armeros เมื่อ Wed Jun 19, 2019 12:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Aug 2006
ตอบ: 1011
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:02
[RE: สงสัยเงินเดือนสาย IT ครับ]
ถ้าสาย programmer กับ network
start บ.ใหญ่ๆ หรือ บ it ก็เกิน 20k ครับ
ส่วนพวก it support admin ทั่วไปไม่น่าถึง 20 k ครับ

ส่วน programmer กับ network ตกงานไหม ตกครับ ถ้าทำข้อสอบของบริษัทไม่ผ่าน

0
0
A dream you dream alone is only a dream.
A dream you dream together is reality

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15626
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:04
[RE: สงสัยเงินเดือนสาย IT ครับ]
ต้องแยกระหว่าง ไอที กับ โปรแกรมเมอร์ก่อน
ประสบการณ์ 15 ปีขึ้นสายโปรแกรมเมอร์ เพื่อนผมทุกคนอยู่ราวๆ 80-100K หมดแล้ว ส่วนใหญ่อยู่ธนาคารกับบริษัทประกัน
ส่วนสายไอทีอยู่แค่ 50-70K กันอยู่แลย
แก้ไขล่าสุดโดย proeng เมื่อ Wed Jun 19, 2019 13:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ...
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3155
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:04
[RE]สงสัยเงินเดือนสาย IT ครับ
งาน IT มันมีหลายสายนะครับ ไม่ได้มีแค่โปรแกรมเมอร์

เงินเดือน Range กว้าง ต้องถามเจาะจงเช่น สาย Network สาย SI สาย Dev มีเยอะแยะไปหมด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2009
ตอบ: 2823
ITsupportก็ประมาน20k ถ้าระดับEngimeerก็ 25k-50k ตามความสามารถและระดับ

เขียนโปรแกรมได้ขนาดไหนภาษาอะไร มันก็ต้องดูด้วยว่าระดับไหน เริ่มแรกก็20kก็เยอะนะ

ถ้าไปให้สุดที่ผมเห็นทำงานด้วยอยุ่กัน เป้นNetwork Engineerเงินเดือน95k

อีกคนSystem Engineer เงินเดือน85k ไม่รวมค่าอื่นๆนะ

ทำงานที่บ้านอย่างเดียวเดินทางเสียเวลายกเว้นโดนนัดประชุม

ส่วนตัวก็ไม่เยอะมาก30kนิดๆยังไม่บวกค่าอื่นๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:05
ถูกแบนแล้ว
สายอื่นไม่รู้นะ

แต่สายอาชีพที่ผมทำเกี่ยวกับวงการ ERP มันก็มี Dev กับ Tech

เอาว่าเงินเดือนขี่กันเลย ตอนแรกคิดว่า ABAPer แม่งคงรวยชิบหายวายวอด ก็จริงนะ เพื่อนทำรับแสนบวก เอาจริงๆไปสืบมาหัวหน้าแก๊งผมทำ Basis แม่งก็แสนบวก

ทำไมฉันไม่ถึงครึ่งแสนฟะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 May 2011
ตอบ: 138
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:07
สงสัยเงินเดือนสาย IT ครับ
it มันกว้างมากครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 419
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:09
ถูกแบนแล้ว
มีระดับด้วยครับ พอถึงระดับสูงๆ ต้องมีใบ Cert ของแต่ละสาย
บริษัททั่วๆไป เขาก็จ่ายได้เท่าที่ไหว
ถ้าบริษัทใหญ่ๆ หน่อย เขาก็จ่ายได้เยอะ
อยู่ที่ตัวเราว่าชอบแบบไหนแค่นั้นเอง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: มนุษย์ค้างคาว
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:09
อยู่ที่ภาษาโปรแกรมที่ใช้ DEV ด้วยครับ ภาษาทั่วไป เช่น พวก PHP คนเป็นเยอะ เลยเงินเดือนถูก

คุณต้องศึกษา ภาษาหรือ Tool ระดับ Top เช่น Java, C#, Oracle หรือกรณี PHP ก็ต้องศึกษา พวก framework ทำงานเป็นทีม เงินเดือนถึงได้

แต่งานจริง ๆ หนักนะครับ คนเรียนหลักร้อย ทำจริงเหลือหลักสิบ งานส่วนนี้จึงขาดแคลน

ทำไปเรื่อย ๆ เก็บปสก. เป็น SA, หรือ Project MGR เงินเดือนถึงสูง

ที่สำคัญ เก่งให้ถูก อยู่ให้ถูกที่ครับ เก่งแต่อยู่ไม่ถูกที่ก็ไม่โต เป็นกรรมกร IT ไป
2
0
เชียร์ไทย ดูมาดริด,ลิเวอร์พูล เป็นงานรอง งานหลักอยู่สมาคม Reboot 18+
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 11996
อเฟรดไวฟ์ซ พิมพ์ว่า:

แต่สายอาชีพที่ผมทำเกี่ยวกับวงการ ERP มันก็มี Dev กับ Tech

เอาว่าเงินเดือนขี่กันเลย ตอนแรกคิดว่า ABAPer แม่งคงรวยชิบหายวายวอด ก็จริงนะ เพื่อนทำรับแสนบวก เอาจริงๆไปสืบมาหัวหน้าแก๊งผมทำ Basis แม่งก็แสนบวก

พวก dev ERP มันใช้ภาษา ABAP แล้วมีสอนในมหาลัยป่าวครับ สงสัย
หรือเอามาต่อยอดจากภาษาอื่นๆได้ จริงสายงานพวก SAP นี่น่าสนใจมาก
0
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:13
ถูกแบนแล้ว
ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ พิมพ์ว่า:
อเฟรดไวฟ์ซ พิมพ์ว่า:

พวก dev ERP มันใช้ภาษา ABAP แล้วมีสอนในมหาลัยป่าวครับ สงสัย
หรือเอามาต่อยอดจากภาษาอื่นๆได้ จริงสายงานพวก SAP นี่น่าสนใจมาก

เพื่อนผม บ. ส่งไปเรียนต่อเมืองนอกฮะ เห็นว่าในไทยแทบหาคนที่เก่งพอจะถ่ายทอดได้ดียากมากๆ

แต่เพื่อนผมกลับมาการันตี 120k แต่สัญญาระยะยาว(โคตรๆ)เลย
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14189
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:16
อย่างที่บนๆ บอก มันกว้างมาก และแต่ละบริษัทเงินก็ต่างกันมากๆ ซึ่งเวลาหาคนก็หาในระดับที่ต่างกันมากๆ เช่นกัน

อีกอย่างที่สำคัญมากๆ คือภาษา

ผมเทียบตัวผมกับเพื่อนอีกคนที่จบพร้อมกัน ทำงานมา 12 ปีเท่ากัน

ผมจะเรียนรู้เร็ว เรียนเขียนโปรแกรมตั้งแต่สิบขวบ ชอบเรียนรู้ ชอบศึกษาเอง ภาษาผมอยู่ในกลุ่มที่เรียกว่าคุยกับฝรั่งทั้งวันได้สบายๆ

เพื่อนผมคือระดับโปรแกรมเมอร์ทั่วไป เขียนเป็นภาษานึงแล้ว ใช้ยาวๆ ไม่ค่อยศึกษาเพิ่มเติม ภาษาอังกฤษระดับพอใช้มือช่วยพูดกับฝรั่งได้

ความสามารถโปรแกรมมิ่ง ประมาณว่ามันเคยติดโค้ดชุดนึง เขียนมาห้าวันแล้วทำไม่ได้ มาให้ผมช่วย ผมสามารถเคลียร์โจทย์นั้นได้ในประมาณ 20 นาที

ตอนนี้เงินเดือนผมกับเค้าห่างกันประมาณ 4 เท่าตัว ตำแหน่งเค้าสูงกว่าผม (แต่คนละบริษัท เค้าเป็น senior แล้ว ผมยังไม่ขึ้น) แต่พอแนะนำเข้ามาสมัครบริษัทผม แค่ระดับ junior ยังสอบไม่ผ่าน

ความแตกต่างของเงินเดือนคือสิ่งที่นายจ้างยอมจ่ายเพื่อแลกกับเวลาในการพัฒนาโปรแกรมนั่นแหละครับ
5
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14189
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:22
BallThaiFree2016 พิมพ์ว่า:
อยู่ที่ภาษาโปรแกรมที่ใช้ DEV ด้วยครับ ภาษาทั่วไป เช่น พวก PHP คนเป็นเยอะ เลยเงินเดือนถูก

คุณต้องศึกษา ภาษาหรือ Tool ระดับ Top เช่น Java, C#, Oracle หรือกรณี PHP ก็ต้องศึกษา พวก framework ทำงานเป็นทีม เงินเดือนถึงได้

แต่งานจริง ๆ หนักนะครับ คนเรียนหลักร้อย ทำจริงเหลือหลักสิบ งานส่วนนี้จึงขาดแคลน

ทำไปเรื่อย ๆ เก็บปสก. เป็น SA, หรือ Project MGR เงินเดือนถึงสูง

ที่สำคัญ เก่งให้ถูก อยู่ให้ถูกที่ครับ เก่งแต่อยู่ไม่ถูกที่ก็ไม่โต เป็นกรรมกร IT ไป  

อยู่ถูกที่ถึงจะรวยนั่นจริงครับ

แต่เงินเดือนจะสูงไม่จำเป็นต้องไปสาย SA หรือ PM เลย สาย Dev นี่ถ้าถึงระดับนึง จะเรียกเป็นพวกเทพ Pricipal หรือ Fellow ไรงี้ ในไทยก็รับกัน 500k+ ก็มีครับ ก็ถือว่าสูงอยู่สำหรับเงินในไทย

หรือถ้าเชี่ยวชาญเทคโนโลยีมากๆ สายที่เหมาะกับ Dev มากกว่าทางนั้นก็คือ Architect ครับ สายเทคนิคแบบจ๋าๆ เลย อันนี้ก็เงินแรงมากๆ บางบริษัทมากกว่าไอ้ข้างบนด้วยซ้ำ

ส่วนถ้าเป็น Dev ธรรมดา แต่เลือกบริษัทได้ดี อย่างผมเพิ่งได้รับ offer ล่าสุดหลังไปสัมภาษณ์ที่นึงมา 180k ครับ แต่ผมเรียกไป 200k ผมถือคติว่าใครต่อผมคือไม่ได้อยากได้ผมจริง และเทียบกับสวัสดิการและความเสี่ยงกับที่ปัจจุบันแล้วยังไม่คุ้ม (เพิ่มไม่คุ้มกับความเสี่ยง) เลยตัดสินใจไม่ย้ายครับ
4
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2565
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:25
ถูกแบนแล้ว
BallThaiFree2016 พิมพ์ว่า:

Python. เปนไงครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2009
ตอบ: 6149
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 13:25
ถ้าเป็น IT Support ส่วนใหญ่เงินเดือนไม่สูงมากครับ แต่ถ้าเป็น Programmer ถ้า EXP เยอะๆก็ได้สูงอยู่ครับ ส่วนถ้าไปไปสาย Network เช่น Network Engineer ตามบริษัท SI เงินเดือนน่าจะมี 30k+ ครับ

งาน IT มันมีหลายสาย ค่อนข้างกว้างครับ เงินเดือนก็แล้วแต่ EXP และใบ Cer รวมถึงเรื่องภาษาอะครับ

ผมตอบจากที่ผมทำสาย IT มานะครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel