ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: คนกลัวเมีย
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Aug 2008
ตอบ: 5416
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 13:08
[RE: ผ่านโปรแล้วลาออก]
ตอนเซ็นสัญญานั้นอ่านดีหรือยัง ครับ เค้ามีหมายเหตุไว้มากมาย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
น่อลเมื่อไรจะกลับมาระเบิดฟอร์ม
นักเตะอบต.
Status: ข้าคือมหาเทพ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2024
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 14:43
Guitar_Hero พิมพ์ว่า:
ถ้าแจ้งตั้งแต่ยังไม่ครบ 120 วัน ผมว่าเขามีโอกาสหมั่นใส้และเล่นแง่ว่า คุณผ่านแบบคาบเส้นหรือไม่ผ่านก็เป็นได้ เพราะสิทธิ์ยังอยู่ในมือเขา
ถ้าสมมุติเขาระบุว่า คุณผ่านเพราะมาทำงานตรงเวลา แต่ประสิทธิภาพในการทำงานยังต้องปรับปรุง มันก็ติดตัวคุณไปเลยนะ ใบผ่านงานนั้นก็กลายเป็นให้โทษสำหรับคุณ

ก็ไม่รู้ว่าคิดอะไรอยู่ถึงได้ต้องการยื่นใบลาออกในวันสุดท้าย อยากลองของ หรืออยากกวนประสาทเขา หรือคิดว่าเท่ห์ หรือเวลาบีบต้องไปเริ่มงานที่อื่น
ถ้าไม่รีบร้อนมากก็ควรอยู่อีกสักระยะ ถ้าเขาดีกับเราก้ไม่ควรไปทำเรื่องแย่ให้เกิดเป็นปมกันขึ้นมา  

ทำไมได้นะครับ ระบุเป็นโทษอาจโดนเรียกไปพบเจ้าหนักงานตรวจแรงงาน แน่ๆ
ถ้าลูกจ้างหัวหมอพอ HR อย่างผมละคนหนึ่งที่ไม่ทำ

ดู ป.แพ่ง 585 + ม.14 คุ้มครองแรงงาน
แก้ไขล่าสุดโดย Pacifist_Winner เมื่อ Mon Jun 17, 2019 14:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1241
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 14:45
hey008 พิมพ์ว่า:
ผมงงนิดๆ ว่าท่านจะเอาใบอนุมัติผ่านโปรทำไม ในเมื่อทำงานแค่ 4 เดือน...?

4 เดือนสำหรับผมนี่สั้นมาก เผลอๆ ไม่ใส่ใน Resume ด้วย เพราะ โดนยิงคำถามแน่ ว่าทำไมทำที่นั่นแค่ 4 เดือน...  

เป็นผมก็ไม่กล้าเอาไปใส่ใน resume นะครับ 4 เดือนมันสั้นมากๆเลย ที่ใหม่ถามแน่ๆ ทำแค่ 4 เดือน แล้วมาทำบริษัทเขาจะอยู่ยาวได้หรอ ยกเว้นมีเหตุผลที่่ฟังขึ้นจริงๆ ซึ่งมันก็มีน้อยมาก
0
0
นักเตะอบต.
Status: ข้าคือมหาเทพ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2024
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 14:45
MC_TEAM พิมพ์ว่า:
UserBlue พิมพ์ว่า:
ตอบแยกเป็น 2 เรื่องนะ

เรื่องผ่านโปร เรื่องต้องเสร็จก่อน 119 วันครับ เพื่อที่จะได้พิจารณาเลิกจ้างก่อนครบ 119 วัน ถ้า Performance พนักงานไม่ได้เรื่อง ดังนั้นถ้าท่านทำงานถึงวันที่ 122 ท่านน่าจะผ่านโปรแล้วครับ (ถ้ากระบวนการของ HR ไม่ช้า)

แต่

เรื่องลาออก ท่านต้องแจ้งล่วงหน้าประมาณ 30 วัน เพราะฉะนั้นท่านต้องแจ้งบริษัทตั้งแต่ประมาณวันที่ 92 ว่าจะลาออก เพื่อให้มีผลวันที่ 122 พอดี แต่ถ้าเป็นแบบนี้ บริษัทก็จะไม่พิจารณาเรื่องผ่านโปรให้ท่านแล้ว เพราะถือว่าจะลาออกแล้ว

หรือถ้าจะเลวหน่อย ก็รอผ่านโปรก่อนแล้วแจ้งแล้วออกเลย แต่ก็ต้องรับความเสี่ยงกับผลที่จะตามมาเอานะ

เสริมให้นิดครับ เรื่องลาออกแจ้งลว่งหน้า 30 วันไม่ได้เป็นข้อกฎหมายนะครับ
ลาออกนั้น บอกด้วยวาจาวันนี้พรุ่งนี้ก็ออกได้ครับ แต่ที่กำหนด 30 วันเพื่อ
เป็นการให้ทางบริษัทได้วางแผนสำหรับการหาคนมาทดแทน มันเป็นเหมือนมารยาททางที่ทำงานครับ  

มีระบุไว้ ใน ม. 17 วรรค 2 พรบ.คุ้มครองแรงงานครับ ใช้บังคับทั้งลูกจ้างและนายจ้าง
แต่ไม่ค่อยมีนายจ้างที่ไหนไปฟ้องเรียกค่าเสียหายเท่านั้นเอง
แต่เคสที่เคยฟ้องก็พอมีนะ ผมจำฎีกาไม่ได้ *-*
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16340
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 14:47
แล้วไปสมัครที่ใหม่จะเขียนมั้ยว่าเคยทำงานที่นี่ระยะผ่านโปร เป็นผมทำงานไม่ถึงปีผมไม่เขียนนะเพราะแค่ 3 เดือนเหมือนเรายังไม่ได้ทำอะไรเลยเรียนงานให้คล่องก็สองเดือนแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย sanyo เมื่อ Mon Jun 17, 2019 14:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel