ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 10:58
ปรึกษาเรื่องแฟนครับ
ผมว่าถ้า life style ไม่ใช่ก็ควรยุติความสัมพันธ์นะ

แต่..ผมว่าท่านเลือกคนนี้เป็นแฟน ท่านต้องยอมรับว่าเขาสวย เขาก็ต้องใช้เงินเก่งเป็นธรรมดา คราวนี้อนาคตท่านจะมั่นใจหรือยอมรับได้ไหมล่ะว่า จะหาแฟนทำมาหากิน แต่ไม่สวย?

ท่านต้องเลือกน่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3708
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:01
[RE]ปรึกษาเรื่องแฟนครับ
น่ากลัวนะครับแบบนี้ ขนาดช่วงบินยังจ่ายขั้นต่ำ งี้ถ้าป่วยขึ้นมาจะเอาจากไหนจ่าย

เงินเดือนลูกเรือไม่รวมค่าบินไม่น่าจะถึง 2 หมื่นด้วยซ้ำ

อีกอย่างอาชีพนี้หากินหลักๆคงได้แค่ 40 กว่าๆเอง แถมมี ปสก ที่ต้องยืมเงินที่บ้านมาแล้ว กลับยังใช้ชีวิตแบบเดิมอีก

ท่านต้องลองพิจารณาดูครับ คนที่คู่กันต้องรับข้อเสียของอีกฝ่ายได้ ถ้าเรื่องนี้ท่านคิดว่าเปย์ไหวหรือรับได้ก็คบต่อได้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: I've come to bargain
เข้าร่วม: 20 Sep 2007
ตอบ: 2978
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:02
[RE: ปรึกษาเรื่องแฟนครับ]
แฟนผมก็เป็นนะ ต้องมีซื้อของออนไลน์ เสื้อผ้า กระเป๋า ชอบดูเพจเที่ยว แล้วก็ยากไป ชอบดูเพจรีวิวกิน ดูเสร็จก็อยากไป แต่ดีที่แฟนผมเค้ามีลิมิตนะ เค้าใช้เงินเค้าเอง แต่เงินเก็บก็ไม่ได้มีมากอะไร
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2743
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:04
อย่างที่หลายคนตอบไปนะครับ ว่ามันยากครับในการปรับเปลี่ยน เพราะว่ามันเป็นนิสัยและทัศนคติที่โดนหล่อหลอมมาจนโต ทำให้ไม่ค่อยรู้จักคุณค่าของเงิน อาจจะเป็นเพราะเกิดมาไม่เคยลำบากและมีคนคอย support (รวมทั้งตัวคุณเองด้วยที่คอย suppoert) ตลอดเวลาเงินไม่ขาดมือทำให้คิดว่า เงินทองหาไม่ยาก เดี๋ยวมันก็มี ใช้ๆไปเหอะ ไม่เป็นไร

ถ้าจะแนะนำให้เลิก มันก็คงจะหักกันเกินไป ผมอยากจะแนะนำให้คุยกันโดยคุยกันถึงอนาคต และหาโครงการร่วมกันในอนาคต เพื่อชักชวนให้เก็บเงินออมรายเดือนร่วมกันอย่างมีวินัย ย้ำว่าต้องมีวินัยนะครับ เก็บทุกเดือน ทั้งคุณทั้งเขา น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในอนาคต และอย่างน้อยก็มีเงินจำนวนหนึ่งต่อเดือนที่ไม่ได้โดนเขาถลุงไปจนหมด
แก้ไขล่าสุดโดย Metalmann 109 เมื่อ Mon May 27, 2019 11:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ใครทำอะไรกับผมไว้ ก็ขอสาปแช่งให้เจริญๆ นะ :)
เข้าร่วม: 07 Apr 2009
ตอบ: 13748
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:14
* เอาจริงๆ ผมสงสัยนะ ทำไมคนเรามันชอบใช้เงิน

แม่งมีใครเป็นแบบผมบ้างไหม แบบไม่ค่อยชอบใช้ ชอบเก็บ

คือคนชอบใช้แม่งก็ใช้ๆๆๆ จนไม่รู้หน้ารู้หลัง ต่อให้เงินเยอะก็ตามนะ แบบอาจไม่กระทบไรเค้าหรอก ผมอาจเสือกไปเอง

แต่ผมนั่นแหละแค่งงๆ อย่างผมก็ซื้อได้นะ บางอย่าง แต่แบบก็ไม่รู้ซื้อทำไม ชีวิตมันพอด้วยแหละมั้ง
0
0
♥ LFC
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2006
ตอบ: 2406
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:14
แปลกนะเพื่อนผมทำ สจ๊วด สายการบินนึง เงินเดือนมันก็เยอะ ยังมายืมเงินผมเลย ผมว่าพวกสังคมของเขา ค่อนข้างใช้้เงินเยอะอยู่นะ
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 1541
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:18
ถูกแบนแล้ว
หาใหม่ครับ เน้นพอดูได้สบายตา แต่มีความเป็นผู้ใหญ่ รู้จักผิดชอบชั่วดี ตั้งใจทำมาหากิน เก็บเงินเก่งๆ รับรองสบายใจกว่าหลายเท่า
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 784
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:19
ต้องรอให้เค้ามีชีวิตแบบนี้ของเค้าไปจนเบื่อแหละแก้ยาก

ถ้าไม่กระทบกับเงินในกระเป๋าเรามากนัก ก็ปล่อยไปก่อน

อย่าเพิ่งคิดเรื่งแต่งงานหรือมีครอบครัวเด็ดขาด

หรือไม่ก็หาแฟนใหม่วิธะีนี้ไม่แนะนำ.
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2015
ตอบ: 1907
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:19
แฟนผม

ชอบชอปปิ้ง ออนไลน์ ออฟไลน์

ชอบกินของดี สั่งทีเยอะๆ สุดท้ายไม่หมด

ชอบเที่ยว ถ่ายรูปลง ig

ที่พูดมา
กินเที่ยว ผมออก 100%
ชอปปิ้ง ถ้าเมื่อก่อน ผมออก90%
แต่หลังๆ ผมเลี่ยงๆ ถ้าเธอชอปออนไลน์มา ชอบมาบอกผม ว่าราคาเท่านี้นะ ผมก็เฉยๆ
ถ้าเมื่อก่อน ผมโอนให้เลยนะ

ส่วนถ้าไปเดินด้วยกัน ชอปปิ้ง ผมเลี่ยงไม่ได้ ออกให้เหมือนเดิม

หลังๆมีแบบ จะซื้อของฝากให้เพื่อน ให้ผมไปซื้อให้ ซึ่งก็ผมออกนั่นแหละ

ปล. แฟนผมอยู่ ตปท.

ที่เล่ามา จะบอกว่า มีคนอึดอัดเหมือนท่าน

ผมอึดอัดมากๆ คิดว่าคงไปไม่รอด

เพราะผมก็ไม่กล้าบอก สอนเธอเรื่องเงิน

ผมไม่มีคอมเม้นท์กับเรื่องของท่านนะ เพราะแต่ละคนนิสัยไม่เหมือนกัน

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 11:36
Lizm พิมพ์ว่า:
ปันหาเดียวกับผมเลย คิดไม่ตกเหมือนกัน เค้าใช้เงินเค้าเอง แต่เค้าก็ไม่มีเงินเก็บ

อนาคตถ้าแต่งงานกัน ภาระจะมาอยู่ที่ผมคนเดียว ผ่อนบ้าน รถ ค่าใช้จ่ายในบ้าน ค่าเรียนลูก อื่นๆ อีกบลาๆ

เงินเดือนหมื่นนึง แต่ใช้อย่างกับมีเงินเป็นแสนๆ  

เวลาผมไปปรึกษาเพื่อน เพื่อนบอกผมว่า

เงินเขาเอง มึงไปเสือ...ก ทำไม

ผมก็เงียบ แต่ในใจคิดว่า

ถ้ากูไม่หวังจะมีอนาคต หวังแต่งงาน คงไม่คิดไรหรอก แค่นอนกันไป หาความสุขชั่วคราว

แต่ผมคบ แล้วคิดถึงอนาคต เลยต้องคิดหนัก

ที่ท่านพูดมา ถูกเลย

อนาคตแต่งงานกันไปแล้ว ภาระมันอยู่ที่ผู้ชาย ไม่ทำงานไม่เปนไร แต่ถ้าหลังบ้านยังไม่ช่วยวางแผนใช้จ่าย อย่าว่าแต่รวยเลย เงินกินก็จะไม่มี
แก้ไขล่าสุดโดย มากมาย เมื่อ Mon May 27, 2019 11:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Keep the blue flag flying high.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7991
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 12:02
ทำงานอยู่บ้าน เงินเดือน 4-5 หมื่น ไม่มีภาระ นี่ยังเรียกว่าไม่สบายอีกเหรอครับ

0
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 452
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 12:34
Ake the Blue พิมพ์ว่า:
ทำงานอยู่บ้าน เงินเดือน 4-5 หมื่น ไม่มีภาระ นี่ยังเรียกว่าไม่สบายอีกเหรอครับ

มันจะมีคำว่า social cost ครับ คือค่าใช้จ่ายทางสังคมที่ลูกเจ้าของธุรกิจจะต้องมี ในหลักการว่าคนอายุใกล้30 ช่วงรับไม้ต่อ การสัมนาหรือเรียนต่อแต่ละครั้งเราจะเจอกลุ่มคนที่จะต่อยอดธุรกิจ คุยเรื่องธุรกิจ หรือ dinner talk กันแต่ละครั้งที่ไม่ใช่ราคาเบียร์ลีโอ แต่อาจจะเป็นการเปิดไวน์ แทนไรงี้อะครับ ผมเลยมองว่า social cost มักจะแพงกว่าภาระบางภาระ (ผมย้ำว่าบางภาระนะครับ)
1
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 452
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 12:35
มากมาย พิมพ์ว่า:
แฟนผม

ชอบกินของดี สั่งทีเยอะๆ สุดท้ายไม่หมด

ที่พูดมา
แต่หลังๆ ผมเลี่ยงๆ ถ้าเธอชอปออนไลน์มา ชอบมาบอกผม ว่าราคาเท่านี้นะ ผมก็เฉยๆ

ส่วนถ้าไปเดินด้วยกัน ชอปปิ้ง ผมเลี่ยงไม่ได้ ออกให้เหมือนเดิม

หลังๆมีแบบ จะซื้อของฝากให้เพื่อน ให้ผมไปซื้อให้ ซึ่งก็ผมออกนั่นแหละ

ที่เล่ามา จะบอกว่า มีคนอึดอัดเหมือนท่าน

เพราะผมก็ไม่กล้าบอก สอนเธอเรื่องเงิน

ผมไม่มีคอมเม้นท์กับเรื่องของท่านนะ เพราะแต่ละคนนิสัยไม่เหมือนกัน

แล้วหาทางออกได้มั้ยครับ หรือว่าตอนนี้ยังอึดอัดใจเรื่องนี้อยู่
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 3275
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 12:46
ถูกแบนแล้ว
YOUNGSKYWALKER พิมพ์ว่า:
Lizm พิมพ์ว่า:
ปันหาเดียวกับผมเลย คิดไม่ตกเหมือนกัน เค้าใช้เงินเค้าเอง แต่เค้าก็ไม่มีเงินเก็บ

อนาคตถ้าแต่งงานกัน ภาระจะมาอยู่ที่ผมคนเดียว ผ่อนบ้าน รถ ค่าใช้จ่ายในบ้าน ค่าเรียนลูก อื่นๆ อีกบลาๆ

เงินเดือนหมื่นนึง แต่ใช้อย่างกับมีเงินเป็นแสนๆ  

โหใช่เลยครับ ผมคิดงี้เหมือนกัน ผมเคยถามว่าอนาคตเคยมองเผื่อไปข้างหน้าสักสามปีห้าปีบ้างมั้ย แฟนผมก็ติดตลกบอกจะเป็นแม่บ้าน คือผมเนี่ยมีคำตอบในคำถามแหละครับ แต่อยากซาวด์เสียงว่ามันเป็นนิสัยส่วนใหญ่ของผู้หญิงหรือเปล่า หรือว่าผมอาจจะไม่แฟร์ไปเอง  

ต้องดูคครัวเค้าด้วยรึป่าวครับ ถามแม่เค้าเป็นแม่บ้าน ก็อาจจะโดนสอนมาแบบนี้รึป่าว

อย่างแม่ผม ก็ไม่เคยทำงานเลยหลังแต่งงานพ่อเลี้ยงหมด เป็นแม่บ้านอย่างเดียว

แฟนท่านคงคิดว่าตอนทำงานก็หาเองก็ใช้เอง พ่อแม่เค้าคงไม่เดือนร้อนมั้งเลยไม่ต้องเก็บเงิน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2019 12:57
YOUNGSKYWALKER พิมพ์ว่า:
มากมาย พิมพ์ว่า:
แฟนผม

ที่พูดมา

แล้วหาทางออกได้มั้ยครับ หรือว่าตอนนี้ยังอึดอัดใจเรื่องนี้อยู่  

ผมไม่กล้าพูดกับเธอเรื่องแบบนี้ครับ

ิคิดว่า ถ้าพูดไป คงไม่เชื่อ แถมจะทะเลาะกันอีก

ทุกวันนี้ คือรอจุดเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

ซึ่งถ้ามีก็ดี ผมยังรอได้

แต่ถ้าเธอจ้องจะหลอกแ.. ก ก็คงไม่มีวันนั้น และสุดท้าย ก็ต้องแยกย้ายครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel