ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 131
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 04:42
[RE]อึดอัดมากกับพี่สะใภ้มีปัญหากับแม่
ไม่กล้าให้คำแนะนำอะไรเลย ตัดสินใจยังไงมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ อยากรู้ว่าคุณรักใครที่สุดในเรื่องนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status: ♥ LFC
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 7380
ที่อยู่: ____________________________________________________________________________________________________
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 04:51
อึดอัดมากกับพี่สะใภ้มีปัญหากับแม่
อ่านๆเม้นมา นี่พี่สะใภ้คุณนี่เมร่งยังกะตัวร้ายในละคร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Physician เมื่อ Fri May 24, 2019 04:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 8297
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 04:59
[RE: อึดอัดมากกับพี่สะใภ้มีปัญหากับแม่]
ทำไมปล่อยให้พี่สะใภ้ว่ามีคุณล่ะครับ พี่ชานคุณไม่สามารถทำให้ภรรยาเคารพแม่สามีได้เหรอ ของแบบนี้มันต้องเคารพกันนะ แถมย้ายเข้ามาอยู่ มาเป็นภาระเขายังมาว่าเจ้าของบ้าน
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: no country for old men
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 646
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 05:06
อึดอัดมากกับพี่สะใภ้มีปัญหากับแม่
คุยกับพี่คุณตรงไปตรงมาก่อนเลยครับ
ให้ทุกคนเข้าใจตรงกันก่อนว่า "ที่นี่เป็นบ้านแม่คุณ "

อยากทำอะไรตามใจ ไม่เกรงใจเจ้าบ้าน คงต้องย้ายไปอยู่ที่อื่นครับ

เรื่องอย่างนี้ต้องเด็ดขาด ไม่งั้นพี่สะใภ้จะขี่หัวแม่คุณอยู่ยังงี้ไปจนแม่คุณตรอมใจครับ

แม่เรา เราต้องปกป้องนะครับ อย่าปล่อยให้เค้าอัดอัดใจในบ้านของเค้าเอง มันแย่มากๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2006
ตอบ: 2458
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 05:11
[RE: อึดอัดมากกับพี่สะใภ้มีปัญหากับแม่]
พออายุเยอะก็เป็นไม้แก่แล้ว ดัดไม่ได้แล้ว เปลี่ยนไม่ได้แล้ว
ก็คงต้องต่างคนต่างอยู่ ไม่แม่เราออกจากบ้าน
ก็ให้สองผัวเมียออกจากบ้าน ไปอยู่บ้านแม่ยาย

1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9147
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 05:30
เป็นผมจะถามเลย มุงเป็นใคร นี่บ้านแม่กรู ถ้ามีปัญหานักก็ออกไปหาที่อยู่ใหม่

บ้านหลังนี้ถ้าพี่ชายคุณมีสิทธิ์ คุณเองก็มีสิทธิ์เหมือนกัน อย่าไปยอม
5
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41343
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 05:49
itoonggy พิมพ์ว่า:
Mumdeaw พิมพ์ว่า:
ก็ดี พิมพ์ว่า:
ให้พี่ย้ายออกไปสิ บ้านแม่เราแท้ๆดันมาสร้างปัญหาให้อีก  

เหมือนเค้ายังไม่พร้อมครับ พี่ชายผมก็ไม่อยากไปด้วย ถึงพร้อมน่าจะเดดล็อค เพราะถ้าย้ายไป แม่ยายกับพ่อตามมาด้วยแน่นอนพี่ผมก็งานเข้าเลย แต่สุดท้ายย้ายออกดีสุดครับ ถ้าผมมองแม่ผมเป็นลำดับแรกเลย  

มันเรื่องของพี่ชายคุณเลยครับ ให้เค้ารับปัญหาเอง ไม่ใช่เอาปัญหาตัวเองมาโยนให้ครอบครัวแบบนี้ ผมว่าคุณต้องปกป้องแม่คุณอย่างที่ข้างบนบอกนั่นแระ แม่คุณคือคนสำคัญที่สุดในชีวิตคุณตอนนี้ คนเหล่านั้นไม่ได้มีความหมายอะไรกับคุณเลย พี่ชายคุณมันก็ห่วยเกินที่ให้คนอื่ยมาทำกับแม่ตัวเองแบบนี้  

ตามนี้
ว่าแต่อ่อนแก่กว่ากันเท่าไรครับพี่ชายท่าน แล้วค่าใช้จ่ายในบ้านต่างๆ ใครออก ถ้าเป็นแม่ กับท่านก็คุยเลย
2
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 23 May 2006
ตอบ: 6336
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 06:12
ฟังๆดู ผมว่าตัวปัญหาที่สุดคือ พี่ชายคุณอะ เห็นเมียดีกว่าแม่ตัวเองได้ไง จริงๆควรจะบอกพี่คุณไปตรงๆนะ ว่าปัญหานี้ คนที่ต้องรับผิดชอบและจัดการคือตัวพี่ชายคุณ
2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2009
ตอบ: 1819
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 07:07
ต้องแยกบ้าน ทำไมคนแต่งงานเขาถึงให้แยกบ้านนี่เลย

เพราะลูกคิดว่า เมียเป็นคนในครอบครัว

แต่เมียไม่เคยคิดว่าตัวเองเป็นคนในครอบ

แม่ก็ไม่ได้คิดว่าลูกสะใภ้เป็นคนในครอบครัว เขาถึงให้แยกไปอยู่ครอบครัวไหม่

1
0
อ่อมันเป็นอย่างนี้นี่เอง
นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4580
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 07:14
เคสคล้ายๆน้องที่ออฟฟิศผมเลย

แต่น้องเค้าเลือกออกมาเช่าอพาร์ทเม้นท์ (คอนโดเก่าที่ห้องใหญ่หน่อย) แล้วเอาแม่มาอยู่ด้วย

บอกคุยหลายรอบแล้วไม่เข้าใจกันสักที

ปล.เลือกแต่งเมียนี่ ผมดูความคิด การปฏิบัติของเค้ากับพ่อแม่ผมเป็นอันดับแรกๆเลย
แก้ไขล่าสุดโดย INTUGO เมื่อ Fri May 24, 2019 07:15, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 339
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 07:21
จะไปแก้ที่ตัวคนยากแหละครับเพราะโตๆกันแล้ว อีกวิธีที่เห็นใช้กันบ่อยๆแยกกันอยู่ครับคนละหลังกันเลย การเจอปัญหาแบบนี้มันได้บอกเราล่วงหน้าแล้วครับว่าแม่กับพี่สะใภ้อยู่กันไม่ได้กรณีที่เกิดมีใครไปสบายก็ไม่ควรให้เข้ามาอยู่ดูแลกัน

1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
ตอบ: 716
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 07:21
[RE]อึดอัดมากกับพี่สะใภ้มีปัญหากับแม่
ปัญหานี้ซับซ้อนและยากมากจริงๆครับ
เรื่องแม่ผัวลูกสะใภ้ในบ้านเดียวกันนี่ก็ลำบากแล้ว สามีคนกลางนี่หนักเลย ข้างนึงก็แม่ อีกข้างก็เมีย เลือกฝั่งไหนก็โดนด่า
แถมเรื่องนี้มีตัวละครเพิ่มอีกอย่างน้อยๆก็ 3 คน คือ แม่พี่สะใภ้ ตัวน้องชาย และก็หลานตัวเล็ก ยิ่งทำให้เรื่องซับซ้อนมากขึ้นไปอีก
พอมีปัญหา ทุกคนก็ไม่มีความสุข

ถ้าจะให้แม่พี่สะใภ้ออก ก็คงไม่ยอม เพราะดูท่าน่าจะติดหลาน
ถ้าจะให้ 3คน พ่อ แม่ ลูก ย้ายออกจากบ้านคุณ ก็น่าจะอีกนาน
บอกพี่ไปแล้วถึงปัญหา ก็ดูไม่ทำ อะไร ลอยตัว เพราะไม่อยากต้องเลือกฝั่ง

ดูไม่มีทางออก

มีทางเดียวคือต้องคุยกันครับ หมกปัญหาไม่ได้ แก้ปัญหาด้วยความรุนแรงอันนี้ห้ามเลยนะครับ แย่ลงกว่าเดิมอีก
ถ้าโชคดี หาคนกลางมาคุยได้ ช่วยกันแก้ปัญหาไป ทุกฝ่ายยอมรับก็โอเค แต่ถ้ายังไม่เจอ ต้องคุยกันครับ วันนี้ไม่ได้ผล คัยไปเรื่อยๆ หาทางออกกัน

เพราะทางที่ดีที่สุดเลย คือต้องแยกไป ครอบครัวใครครอบครัวมัน ย้ายไปใกล้ๆก็ได้ บ้านในซอยเดียวกัน บ้านข้างๆก็ได้
แต่อย่าอยู่ใต้หลังคาเดียวกัน ปัญหาเกิด
จริงๆพี่ชายคุณต้องรับผิดชอบครับ งานหนักแน่นอน แต่ก็เป็นความรับผิดชอบของเค้าเอง เมียเค้าเอง ลูกเค้าเอง แม่เค้าเอง ต้องแก้ โดยจขกท ต้องช่วยโดยการร่วมกันหาทางออก คุยกันเยอะๆครับ แบบจริงๆจังว่ามันมีปัญหาจริงๆ ไม่มีใครมีความสุข ทุกคนเครียด
พยายามหาคนกลางที่เป็นคนนอกบ้านที่อาวุโสที่ทุกฝ่ายยอมรับ ช่วยอีกแรงนึงถ้าทำได้ครับ

ขอให้แก้ปัญหาผ่านไปได้ในที่สุดนะครับ
ผมเชื่อว่าทุกคนในบอร์ดเป็นกำลังใจให้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักเตะอบต.
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6563
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 07:22
ไล่มันออกไปทั้งพี่ชายทั้งเมียมันเลยครับเป็นผมนะแตกหักนานแล้วมีที่ไหนให้เมียมาทำแบบนี้กับแม่เรา

2
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9529
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 07:27
Mumdeaw พิมพ์ว่า:
BlaCKWarrioR พิมพ์ว่า:
พ่อแม่หรือปลิงเนี่ย

เหมือนขายลูกสาวกินเลย

ผญอะพอเข้าใจว่า แม่ผัวลูกสะใภ้

แต่แม่ยายเนี่ยสิ เกี่ยวอะไร ทำไมต้องมาอยู่บ้านด้วย  

คือตอนแรกก้ว่าจะมาช่วยเลี้ยงหลานครับ ตอนแรกบอก 3 เดือนก็จะเพลาๆละ ตอนนี้หลานจะขวบละครับ มาอยู่อาทิตละ 5 วัน แล้วชอบพุดให้คนอื่นสงสาร แม่ผมเลยดูไม่ดีเลยครับทีนี้ ซึ่งบางทีไม่ได้เกี่ยวไรกับเค้าเลยย สุดท้ายไปฟ้องลูกสาว แล้วลูกสาวไม่กรองไม่ไรเลย มาลงแม่ผมซะงั้น

เช่นเรื่องให้หลานกินน้ำ แม่ผมเค้าไม่ให้กินตามพี่สะใภ้นี่แหละ แต่แม่ยายเค้าจะให้กินบ้างจิบๆแม่ผมก็แล้วแต่ๆ พอพี่สะใภ้รู้ แม่ยายอ้างแม่ผมตลอดครับ สุดท้ายแม่ผมโดนครับ หลายเรื่องครับ เหมือนเค้ากลัวลูกสาวเค้าว่าเลยต้องอ้างแม่ผมตลอด ล่าสุด ตอนเช้ามีคนอาบน่ำอยู่แม่ผมเลยถามว่าใคร?? ซึ่งผมก็ตื่นเช้าไปทำงาน แต่คราวนี้เป็นแม่ยายครับ เค้าก็บอกว่าเสร็จละๆๆ คือแม่ผมไม่ได้ไปเร่งเลย เอาไปฟ้องลูกสาวว่าแม่ผมเร่งเค้าอาบน้ำ สุดท้ายโดนไปอีกดอกครับ  

จากตัวอย่างที่ยกมา พี่สะใภ้ทำตัวแบบเทวดามาจากไหน กล้าดียังไงมาด่าแม่ผัว บ้านก็ไม่ใช่บ้านตัวเอง ทำตัวใหญ่มาจากไหน เป็นผมใครมาด่าแม่ผมผมสวนนะ คุณเป็นใครมีสิทธิ์ไร ถ้าพี่ชายมาด่าคุณที่ว่าพี่สะใภ้คุณก็เถียงด้วยเหตุผลไป ถ้าพี่เข้าข้างเมียมากกว่าแม่ก็เลวเกิน
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 6050
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2019 07:35
ต้องออกตัวปกป้องแม่ละครับ

แข็งใส่เลย

เหมือนท็อปเม้นท์บอก

คือตอนนี้ไม่มีใครออกตัวปกป้องแม่ สะใภ้กับแม่เค้าก็ได้ใจ

ตอนนี้คุณต้องแข็ง แสดงออกว่า "แม่กู" อย่ามาแตะต้อง

ออกตัวปกป้องแม่อย่างเต็มที่ เป็นแบ็คให้แม่

คือพี่สะใภ้ กะแม่ กะสามี จะทำอะไรในบ้านก็ทำไป แต่อย่ามายุ่งกับแม่กู

เอาแบบนี้พอ ขีดเส้นให้ชัดเจนครับ ล้ำเมื่อไรมีเรื่อง

ผมว่าถ้าเราแสดงออกชัดเจนพอ พวกนี้จะไม่กล้า ตอนนี้กล้า เพราะว่าเราหงิม เราไม่พูด พวกนี้เลยได้ใจ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel