ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 741
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:39
[RE: "เด็กเส้น" หนึ่งในสาเหตุหลักที่ทำให้ประสิทธิภาพของรัฐวิสาหกิจไทย ห่วย!]
ราชการ เส้นโคตรยาก -*-

ภาค ก. จะเส้นยังไง

ภาค ข. ข้อสอบภายใน ไม่ได้หลุดมาง่ายๆ นะ คนออกข้อสอบนี่โดนกักตัว ไว้ก่อน
ข้อสอบปริ้นมาร้อนๆ เลย

เต็มที่ ก็ ภาค ค สอบสัมพาษ อันนี้พอช่วยได้ แต่กว่าจะหลุดมาได้ มันก็พอมีความรู้บ้างล่ะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 19002
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:40
[RE: "เด็กเส้น" หนึ่งในสาเหตุหลักที่ทำให้ประสิทธิภาพของรัฐวิสาหกิจไทย ห่วย!]
gazebosky พิมพ์ว่า:
รัฐวิสาหกิจเขาไม่ได้ใช้ภาษีเราจ่าย งด. พนักงานนะ ขืนไปพูดแบบนี้กับเพื่อนผมมันด่าเอาว่า "หน่วยงานผมไม่ได้ใช้ภาษีนะครับ แล้วหน่วยงานผมก็หาเงินส่งเข้าคลังหลายหมื่นล้านด้วย" แต่ถ้าเป็นเยอะๆ มันจะเป็นผลเสียกับองค์กรเอง

ผมแนะนำให้ด่าองค์กรอย่างข้าราชการดีกว่าครับ เต็มที่เลย ผมไม่อยากให้เกิดรัฐราชการ  

ผมน่าจะสับสนหลายๆอย่างระหว่าง 2 อันนี้ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยครับ ยอมรับว่าพลาดที่ตั้งมู้ระบายโดยที่ข้อมูลไม่ละเอียดเอง
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1784
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:42
ถูกแบนแล้ว
รัฐวิสาที่ผมทำ

เด็กเส้นบางส่วนจะนึกถึงหน้าตาของคนฝาก
ทำงานใช้ได้ ไม่อยากโดนด่าเพราะมันจะลามไปกระทบคนฝาก

การจ่ายงานลำดับสำคัญตามการกระทำของแต่ละคน
ใครขี้เกียจก็ทำพวกงานใช้แรงงาน งานไม่สำคัญ ออกไปล้างของข้างนอกร้อนๆ

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7604
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:42
"เด็กเส้น" หนึ่งในสาเหตุหลักที่ทำให้ประสิทธิภาพของรัฐวิสาหกิจไทย ห่วย!
แย้งแค่ 2 ข้อ
1. ท่านแน่ใจขนาดนั้นเลยเหรอ ว่า"บริษัทเอกชน ไม่มีเส้นสาย"?
2. รัฐวิสาหกิจใช้ภาษีไปจ่ายเงินเดือน?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2009
ตอบ: 3399
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:45
เอกชนเด็กเส้นบานเหมือนกันครับ ท่านเคยเห็นพ่อเป็นผู้จัดการแบงค์เอาลูกเข้าแบงค์ทั้งที่จบไม่ตรงสายปะละครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:45
Lizm พิมพ์ว่า:
ราชการ เส้นโคตรยาก -*-

ภาค ก. จะเส้นยังไง

ภาค ข. ข้อสอบภายใน ไม่ได้หลุดมาง่ายๆ นะ คนออกข้อสอบนี่โดนกักตัว ไว้ก่อน
ข้อสอบปริ้นมาร้อนๆ เลย

เต็มที่ ก็ ภาค ค สอบสัมพาษ อันนี้พอช่วยได้ แต่กว่าจะหลุดมาได้ มันก็พอมีความรู้บ้างล่ะ  

คือผมไม่แน่ใจว่าสอบราชการหรือสอบรัฐวิสาหกิจมันต่างไงบ้าง แต่ที่รู้คือรัฐวิสาหกิจก็สอบยากเหมือนกัน

แต่ประเด็นคืองี้ อย่างผมเนี่ย พ่อผมเคยยกตัวอย่างว่าถ้าผมอยากเข้าก็เข้าได้เลยอ่ะ ไม่ต้องสอบ นึกออกมั้ยฮะ แต่ผมไม่เอาอยู่แล้วเพราะผมไม่ชอบและด่ามาตลอด ผมคิดว่ามีความสามารถพอที่จะสอบเองหรือเข้าบริษัทดีๆได้อยู่แล้ว
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:47
Noel Wong พิมพ์ว่า:
แย้งแค่ 2 ข้อ
1. ท่านแน่ใจขนาดนั้นเลยเหรอ ว่า"บริษัทเอกชน ไม่มีเส้นสาย"?
2. รัฐวิสาหกิจใช้ภาษีไปจ่ายเงินเดือน?  

1. มีแน่นอนครับ แต่จะเป็น % เยอะมากผมว่าไม่น่าไหว เพราะอย่างที่บอกมันจะกระทบกับประสิทธิภาพบริษัทเค้าเอง ถึงมีบริษัทไหนทำก็เรื่องของเค้าเพราะมันเสียหายกับเค้าเอง

2. ผมตอบอีกท่านไปแล้วว่าผมพลาดที่มาระบายโดยข้อมูลไม่แน่นพอครับ อันนี้น้อมรับ
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 3842
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:48
"เด็กเส้น" หนึ่งในสาเหตุหลักที่ทำให้ประสิทธิภาพของรัฐวิสาหกิจไทย ห่วย!
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:
[L]-GoD พิมพ์ว่า:
เรื่องเกิดในรัฐวิสาหกิจ แต่มาด่าระบบราชการ ดีจริงๆ  

คือผมจะบอกมันไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่ไงครับ หรือคุณว่าระบบราชการใช้เกณฑ์รับคนแบบบริษัท?

คือถ้าคุณได้ข้อมูลของรัฐวิสาหกิจมา ก็พอคาดเดาของราชการได้แล้วใช่มั้ย ผมก็เลยพูดรวมไปเลย

ที่ตั้งหัวมู้หรืออะไรว่าราชการเพราะมันง่ายกว่าเท่านั้นเอง แต่จริงๆก็คือหน่วยงานที่กินภาษีประชาชนนั่นแหละครับ

พ่อผมก็รู้จักสายเดียวกันของราชการเยอะ เค้าบอกคุยกันก็ประมาณนี้แหละ

edit เพื่อความสบายใจผมแก้ดีกว่า  

เรื่องระบบราชการห่วยนี่ด่าได้เต็มที่ครับผมสนับสนุน แต่มันไม่ได้แย่ตรงการใช้เส้นสายเข้าทำงานครับ เพราะมันเส้นยากมาก แต่มันแย่ในเรื่องของการจัดองการ วัฒนธรรมองกรณ์ การพัฒนาประสิทธิภาพพวกนั้น (บ้านผมมีราชการระดับอำนวยการหรือเทียบเท่าอยู่ 3คน ก็พอรู้เรื่องภายในบ้าง)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
4
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15058
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:54
ถ้ายังแยกข้าราชการกับรัฐวิสาหกิจไม่ออก ผมว่าอย่าเขียนอะไรแบบนี้ดีกว่าครับ

มันทำให้คุณดูโง่ด้วยบทความที่คุณเขียนเอง
3
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 847
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:55
เอกชนกะรัฐวิสาหกิจน่ะมีเยอะเเน่ครับ บริษัทผมยังมีเลย

เเต่เด็กเส้นบริษัทผมก็ลำบากนะ จะทำอะไรยังไงนี่ หน้าตาคนฝากลอยมาในหัวเลย ก็ยังดีหน่อยว่าเป็นสาเหตุให้ตั้งใจเรียนรู้งาน ตั้งใจทำงานให้ดี ไม่งั้นมีสลักหลังไปใน monthly report นี่ซวยยับเเน่นอน ซวยตั้งเเต่ตัวเด็กยันคนฝาก

ราชการนี่ลองไปถามเเม่ดู เเม่บอกว่าที่อื่นไม่รู้ เเต่ตามปกติก็ยาก เพราะต้องผ่านการสอบหลายชั้น ผ่านการกรอง เเต่ถ้าผ่านมาได้หมดเเล้วใช้เส้นตอนสอบสัมภาษณ์อันเนี้ยมีเเน่นอน เพราะเเม่ก็เจอมา เป็นลูกคนรู้จัก เรียนรุ่นเดียวกะผมด้วยเเต่ผมไม่สนิท พอรู้ว่าเเม่ผมเป็นหัวหน้างานที่คณะนี้ล่ะทำมาเป็นรู้จักสนิทสนมกะผมเชียว ร้อยวันพันปีไม่เคยทักมา พวกก็ทักมาทุกวันเลย เลยได้เห็นนิสัยจริงๆของคนอีกเเบบหนึ่ง 5555

ใช้เส้นตอนสัมภาษณ์ เเต่มาผิดเเผนตรงที่เเม่ผมเป็นหัวหน้าคณะกรรมการสอบสัมภาษณ์ เเม่บอกเเม่ให้ตกตั้งเเต่ช่วงเเรกๆ เพราะตอบคำถามพื้นฐานระบบราชการไม่ได้เลย ใบ้กิน คงกะว่าตอนสัมภาษณ์ผ่านฉลุยเเน่เลยไม่อ่านหนังสือมาเลย ส่วนเด็กอีกคนตอบดี มีการทำการบ้าน อ่านหนังสือมา ตอบผิดตอบถูกบ้างเเต่เรื่องเเบบนี้สอนได้

นอกเรื่องไปนิส เเต่รัฐวิสาหกิจกับราชการ บริหารคนละเเบบกันเลยนะ ไปศึกษาดีๆก่อนนะ

แก้ไขล่าสุดโดย MagneticCompass เมื่อ Thu Apr 25, 2019 20:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 20:59
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:
gazebosky พิมพ์ว่า:
รัฐวิสาหกิจเขาไม่ได้ใช้ภาษีเราจ่าย งด. พนักงานนะ ขืนไปพูดแบบนี้กับเพื่อนผมมันด่าเอาว่า "หน่วยงานผมไม่ได้ใช้ภาษีนะครับ แล้วหน่วยงานผมก็หาเงินส่งเข้าคลังหลายหมื่นล้านด้วย" แต่ถ้าเป็นเยอะๆ มันจะเป็นผลเสียกับองค์กรเอง

ผมแนะนำให้ด่าองค์กรอย่างข้าราชการดีกว่าครับ เต็มที่เลย ผมไม่อยากให้เกิดรัฐราชการ  

ผมน่าจะสับสนหลายๆอย่างระหว่าง 2 อันนี้ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยครับ ยอมรับว่าพลาดที่ตั้งมู้ระบายโดยที่ข้อมูลไม่ละเอียดเอง  

จริงๆ ท่านไม่ได้ผิด 100% หรอกครับ เอาจริงๆ รัฐวิห่วยๆ เช่น การรถไฟ หรือ ขสมก. ถ้ามันบริหารห่วยๆ มันก็มีผลที่จะเอาเงินภาษีมาอุ้ม ทั้งๆ ที่ตามหลักการควรจะปล่อยให้ตายไปแล้วให้เอกชนมาแข่งขันเสรี (เพราะได้พิสูจน์แล้วว่ารัฐทำกิจการสาธารณะยังไม่รอด กิจการนี้ควรให้คนอื่นทำ และไม่อาจเป็นภารกิจได้)
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10156
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 21:08
หน่วยงานกึ่งราชการที่ผมทำอยู่
เอาเฉพาะกลุ่มที่ผมทำงานด้วยประมาณ 40 คน
ช่วงแรกๆไม่แน่ใจ แต่ถ้าช่วงหลังๆไม่มีแน่นอนเพราะกลุ่มหัวหน้าหรือสายบริหารเป็นสายเลือดใหม่
ไม่ค่อยอิงกับราชการมากจะเลือกคนตามงานล้วนๆ
แก้ไขล่าสุดโดย gazeclub เมื่อ Thu Apr 25, 2019 21:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 715
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 21:19
[RE]"เด็กเส้น" หนึ่งในสาเหตุหลักที่ทำให้ประสิทธิภาพของรัฐวิสาหกิจไทย ห่วย!
ผมบอกเลยจะหาเส้นยากมากถ้าคุณไม่ผ่าน ภาค ก จบเลยต้องรอสอบอีก 1 ปี
ภาค ข ก็มีการกักตัวคนออกข้อสอบ ซึ่งจะใช้เส้นตรงนี้ยากมาก
ภาค ค รอบนี้อาจจะมีหรือไม่มีผมไม่แน่ใจแต่ถ้าคุณคะแนนไม่ดีจริงถึงมีเส้นก็ไม่ช่วยอะไรมาก
ระบบข้าราชการพลเรือนนี้เส้นยากจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย tunezzas เมื่อ Thu Apr 25, 2019 21:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4733
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 21:22
เอาเป็นพนักงานประจำของราชการละกัน คุณสอบได้ลำดับได้ที่1 แต่มีพลังภายในให้คุณไม่ได้บรรจุปีนั้น มันเป็นการดีลกันของผู้ใหญ่เขตต่างๆ ปีนี้เขตขอโคต้ากี่คนๆ
เรื่องจริงครับ สำหรับข้าราชการตำแหน่งเล็กๆที่ไม่ใช่พวกวิศวะ สถาปัตย์
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Peace is a lie
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8454
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 21:23
ทุกที่แหละครับ ในสังคมไทยหรือแม้แต่ต่างชาติเองก็ตาม...ญาติ เพื่อน พี่ น้อง ฝากนู่นนิดนั่นหน่อย

ก็คงต้องปรับค่านิยมกันต่อไป
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel