ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11031
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 18:49
[RE: แฟนเรายังคิดถึงแฟนเก่าอยู่]
ลองฟังเพลง "ตัวจริงของเธอ" ดูครับ เรื่องผมคือ เขาเลือกกับแฟนเก่า เราคบกัน 9 เดือน ผมรู้ว่าเธอจืดจางลง สุดท้าย เธอไปได้กับคนใหม่

ลองให้เวลาเธอดูนะ ผมว่าต่อให้รักแต่มันคงไม่โอเคหรอกที่เป็นแบบนี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22246
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 19:15
[RE]แฟนเรายังคิดถึงแฟนเก่าอยู่
คุณก็ลองโพสบ้าง ทำนองว่า

ณ ปัจจุบันเรากำลังทำหน้าที่แฟนที่ดีกับแฟนเราแล้ว

ถ้ายังไม่สามารถแทนที่ ใครในใจคนนั้นได้ ก็คงต้องปล่อยให้เขาคิดถึงคนในใจเธอต่อไป

(ดูคำพูดหล่อ แต่แปลกๆ แหะ )

เขาโพส คุณโพส
ถ้าเขาถาม หมายความว่าไง ก็ตอบไปเลย เธอยังมีพื้นที่ส่วนตัว คุณเองก็มีเช่นกัน

หนามยอกก็ค้องเอาหนามบ่ง ไม่งั้นคุณก็จะกลายเป็นของตาย
แต่อย่ายื่นคำขาดละกัน ไม่งั้นสถานการณ์จะยิ่งแย่เกินไป

เป็นกำลังใจให้เด้อ พ่อหนุ่ม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3298
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 19:52
[RE: แฟนเรายังคิดถึงแฟนเก่าอยู่]
ผมชอบความเห็นของท่าน แมคมาไม่นานนะครับ เรื่องคนเราทุกคนมีพื้นที่ส่วนตัวกันทั้งนั้น ตราบใดที่ทำอะไรในขอบเขตไม่กระทบอีกฝ่ายทุกอย่างก็ราบรื่น

แต่เหรียญมันมี2ด้านเสมอ ลองมองอีกมุมนึงดู คนเป็นแฟนกัน นอกจากเราจะมีพื้นที่ส่วนตัวแล้ว เราก็ยังต้องแชร์พื้นที่อีกส่วนนึงให้แฟนเราเช่นกันซึ่งส่วนนี้เราก็ต้องทำให้แฟนเราสบายใจที่สุดไม่ใช่หรอครับ แต่การที่แฟนท่านมาโพสต์เพลงหรืออะไรก็แล้วแต่ซึ่งมันเป็นสาเหตุให้ท่านคิดมาก พอเปิดอกคุยกันก็ทะเลาะกันอีก เค้าก็ไม่ควรทำนะ หรือที่หนักไปกว่านั้นคือเค้าติดต่อกันไปมาจนถ่านไฟเก่าคุอาจถึงขั้นกลับไปหากัน คนที่เศร้าก็เป็นท่านอีกอยู่ดี

สรุป ชีวิตคนเรามันสั้นนัก อย่าทนกับความรู้สึกแย่ๆเพื่อคนอื่นเลยครับ อยากให้เปิดใจคุยกันหนักๆไปเลยว่าตอนนี้แฟนท่านทำแบบนี้ ส่งผลให้ท่านรู้สึกแบบนี้ จะหาทางออกกันอย่างไรดี สุดท้ายผมก็ให้ได้แต่กำลังใจนะครับ สู้ๆ
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 362
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 19:52
ส่วนตัวเลย

ประชดประชันหรือทำแบบที่เขาทำกลับ ยิ่งไม่เป็นผลดี

สำคัญที่สุดเลยคือคุยเปิดใจคุยกันดีๆ ขอบเขตที่เรารับได้คืออะไร (ส่วนตัวคือทักทายสารทุกข์สุขดิบตามประสามนุษย์กระทำต่อกันก็ไม่แปลกอะไร เเต่ถ้าขนาดโพสถึงนี้ก็เกินไปนิสสสสสส) ผมว่าสำคัญสุดเลยคือวางเขตแดนให้ชัดเจนว่าไม่ควรเกินเส้นไหน คนจะคบกันอย่างน้อยก็ต้อง "ใจเขาใจเรา" ครับ

ระหว่างนั้นท่านก็ทำดีให้เต็มที่ครับ ดูแลจัดเต็ม รู้ว่าเขาชอบอะไรก็ลองศึกษา ลองเข้าไปอยู่ในโลกของเขาครับ

สู้ๆเด้อท่าน
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44017
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:17

1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 14895
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:19
แล้วแต่คนคับ ถ้าเป็นคุณคนใจเย็นรอได้ก็รอไป
มันรู้สึกเหมือนเป็นแค่คนคอยเยียวยา แต่ก็มีโอกาสสมหวังได้ แล้วก็มีโอกาสเป็นทางผ่านเหมือนกัน เป็นผมคงไม่เอาเวลาไปเสี่ยงแน่ ขอผู้หญิงแบบเปิดใจเข้าหาเรา เราเข้าหาเค้าแบบแฟร์ๆเท่ากันดีกว่า
1
0
Status: คุณโกหกผม ด้วยการพูดความจริง
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 86
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:21
แม็ค มาไม่นาน. พิมพ์ว่า:
ต้องถามว่าสิ่งที่เขาทำมีผลอะไรกับชีวิตคู่ของท่านไหม เวลาอยู่ด้วยกันเขาพูดถึงแฟนเก่าไหม เวลาอยู่ด้วยกันความสัมพันธ์ยังเหมือนเดิมไหม ถ้าทุกอย่างยังเหมือนเดิม ตรงนี้เราก็ต้องปล่อยเขา เพราะทุกคนมีพื้นที่ส่วนตัวกันทั้งนั้น การคิดถึงแฟนเก่าสำหรับผมมองว่ามันเป็นพื้นที่ส่วนตัวอย่างหนึ่ง ถ้าสิ่งที่เขาทำไม่ได้ทำลายความสัมพันกับท่านแบบนั้นเราห้ามเขาไม่ได้

ของแบบนี้ยิ่งห้ามก็เหมือนยิ่งทำร้ายกันเปล่าๆ เพราะผมเลิกกับแฟนเก่ามาหลายปีแล้วบางทีผมก็ยังนั่งคิดถึง บางทีก็ยังคุยกันบ้าง บางทีก็ยังหยอดหากันอยู่ แฟนผมคนปัจจุบันเขาก็เป็นบางทีเขาก็นั่งดูรูปเก่า ๆ กับแฟนเขา ตอนตบกันใหม่ ๆ บางทีไปที่ที่เขาเคยไปกับแฟนเก่าเขาก็น้ำตาไหล

แต่เหมือนเรารู้กันว่าพวกเราอยู่กับปัจจุบันมากกว่า พอเวลาผ่านไปอะไร ๆ มันก็จะดีขึ้น ท่านก็ถือซะว่าท่านช่วยเขาพยายามรักษาเขาให้ผ่านช่วงเวลานี้ไป ให้คิดซะว่าช่วยกันแบบนั้นจะดีกว่าครับ ไปบังคับกันไปทะเลาะกันมันไม่ได้ประโยชน์อะไรหลอกเชื่อผมดิ มันจะทำให้ความรักที่มีอึดอัดเปล่า ๆ

ผมเข้าใจทำแบบนี้ยากกว่า ท่านลองคิดดูว่าถ้าท่านเดินเข้าไปบอกถ้าไม่เลิกคุยกับมันก็เลิกกับกูไปเลย แล้วถ้าเขาเลิกกับท่าน ท่านจะรู้สึกมีความสุขขึ้นไหมละ ท่านอาจจะรู้สึกว่ากูชนะ แล้วหลังจากนั้นละ ชีวิตคู่มองเป้าใหญ่ไว้ดีกว่าครับ เก็บมาคิดทุกเรื่องเชื่อดิทะเลาะกันเปล่า ๆ เอาเวลาไปรักกันดีกว่าเยอะ

คิดเหมือนท่านเลย บางทีเราเองก็นึกถึงแฟนเก่านะ ถึงช่วงเวลาดีดี แต่ก็ใช่ว่าจะให้เลิกกับคนปัจุบันไปคบคนเก่า ก็เปล่า แต่มันมีบางจังหว่ะที่นึกถึงเวลาดีดี ชอบเม้นท่าน ตรงความคิดผมเลย
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2781
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:33
ฮิป สะ เตอร์ นะ จ้ะ พิมพ์ว่า:
เพลงนี้หรือเปล่าครับ เพลงเกี่ยวกับเมษาอ่ะ ผมเพิ่งฟังพอดี

โหยยยย ถ้าเป็นเพลงนี้นะ ผมก็เจ็บเหมือนกันแหละวะ คบเราอยู่โพสท์เพลงที่มีเนื้อหากับแฟนเก่าเนี่ย

คิดมากได้ครับ แต่อย่ามาเป็นทุกอย่างของชีวิตคู่ ผมว่าการได้คุยกันคือดีที่สุด

ใช่เลยครับท่านเพลงนี้เลย ตอนเค้าแชร์ผมลองกดฟังดูบวกกับดูแคปชั่นคือยังไงก็คือหมายถึงแฟนเก่า เพราะเค้าสองคนคบกันเดือนเมษา ผมนี้แบบอย่างปรี้ดดดด
0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 10682
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:53
คนเราจะคิดถึงแฟนเก่าไม่ใช่เรื่องแปลก แต่ก็ต้องดุด้วยว่ามันกระทบกับคนปัจจุบันหรือเปล่า ถ้าคิดถึงมากจนกระทบปัจจุบันก็ไม่ไหว มันเรื่องพื้นฐานเลย ที่เราจะแคร์คนที่อยู่กับเราในปัจจุบันถ้ายังอาลัยอาวรณ์คนในอดีตอยู่ก็ไม่ควรเริ่มใหม่ ไม่ว่าจะเป็นคนกระทำหรือถูกกระทำเรื่องแบบนี้ไม่ควรเกิดขึ้นเลย พื้นที่ส่วนตัวเข้าใจได้แต่โซเชียลมีเดียมันไม่ใช่พื้นที่ส่วนตัว เมื่อไหร่ที่โพสลงไปมันก็เป็นเรื่องที่มีผลกับคนอื่นด้วย ต้องพูดไปตรงๆไม่งั้นความรู้สึกไม่ดีแบบนี้มันก็จะสะสมไปเรื่อยๆรอวันระเบิด คบกันแล้วไม่สบายใจคบไปก็เสียเวลามีปัญหาอะไรรีบเคลียเถอะ คนเราไม่ได้มีเวลามากขนาดที่ต้องมาทนอยู่กับความรู้สึกแบบนี้
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
ตอบ: 22246
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 21:29
matique พิมพ์ว่า:
คนเราจะคิดถึงแฟนเก่าไม่ใช่เรื่องแปลก แต่ก็ต้องดุด้วยว่ามันกระทบกับคนปัจจุบันหรือเปล่า ถ้าคิดถึงมากจนกระทบปัจจุบันก็ไม่ไหว มันเรื่องพื้นฐานเลย ที่เราจะแคร์คนที่อยู่กับเราในปัจจุบันถ้ายังอาลัยอาวรณ์คนในอดีตอยู่ก็ไม่ควรเริ่มใหม่ ไม่ว่าจะเป็นคนกระทำหรือถูกกระทำเรื่องแบบนี้ไม่ควรเกิดขึ้นเลย พื้นที่ส่วนตัวเข้าใจได้แต่โซเชียลมีเดียมันไม่ใช่พื้นที่ส่วนตัว เมื่อไหร่ที่โพสลงไปมันก็เป็นเรื่องที่มีผลกับคนอื่นด้วย ต้องพูดไปตรงๆไม่งั้นความรู้สึกไม่ดีแบบนี้มันก็จะสะสมไปเรื่อยๆรอวันระเบิด คบกันแล้วไม่สบายใจคบไปก็เสียเวลามีปัญหาอะไรรีบเคลียเถอะ คนเราไม่ได้มีเวลามากขนาดที่ต้องมาทนอยู่กับความรู้สึกแบบนี้  

ใช่ฮะ คิดถึงแฟนเก่าได้ แต่มันควรอยู่ในใจ

ไม่ใช่คิดถึงแล้วทำให้คนปัจจุบันเดือดร้อน ไม่ว่าจะทางกายหรือทางใจ

เวลาอายุก็เพิ่มขึ้นทุกวัน ไม่ใช่ต้องมานั่งรอความรักให้สุกงอม เหมือนวัยเรียน
1
0

นักเตะกลางซอย
Status: I've come to bargain
เข้าร่วม: 20 Sep 2007
ตอบ: 2978
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 21:29
เรื่องแบบนี้ต้องคุยเปิดใจกันครับ ว่าท่านไม่โอเค
1
0
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2009
ตอบ: 533
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 23:28
จากประสบการณ์ของผมนะครับ: ยิ่งลืม ยิ่งลืมไม่ลง

ผมมาตกผลึกเรื่องนี้เอาตอนที่มีปัญหากับแฟนคนก่อนครั้งใหญ่.. มีปัญหาจนต้องเลิกรากับแฟนคนนั้น

ปัญหาคือ ผมยังลืมแฟนเก่าผมไม่ได้ และที่ผมคิดว่าผมควรเลิกกับแฟนคนที่คบ ณ ตอนนั้นคือผมคิดว่ามันไม่แฟร์กับเขาที่เขาจะมาจมอยู่กับคนที่ก้าวผ่านอดีตไปไม่ได้แบบผม
.
แต่รู้ไหมครับ จริงๆ มันไม่ใช่ว่าใครจะลืม หรือ ก้าวข้ามอดีตไปได้.. สิ่งที่ควรทำ และผมจะทำต่อไปคือ อยู่กับความจริงและอดีตเหล่านั้นให้ได้
.
ถ้าผมมีใคร ผมจะไม่บังคับเขาให้เขาพูดถึงแฟนเก่าหรือไม่พูดถึงแฟนเก่า ผมอยากให้เขาเปิดเผยกับผมมากกว่า.. แต่มุมมองที่เขามีต่อแฟนเก่าของเขาควรจะเป็นมุมมองไปในทางความทรงจำ มุมมองในเชิงของประสบการณ์ มุมของเรื่องเล่าที่เป็นสิ่งสนุก ไม่ใช่มุมมองเชิงชู้สาวอีกต่อไป (ผมเรียนรู้สิ่งนี้มาจากคนที่เคยอยู่ด้วยกัน มีลูกด้วยกัน สุดท้ายแยกทางกันครับ ต่างคนต่างมีใหม่ด้วย)
.
และตัวผมเองก็จะเป็นแบบนั้นครับ อยู่กับมันให้ได้ มันเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเรา ยิ่งลืม ยิ่งลืมไม่ลง.. และคนที่จะอยู่กับผมได้ ก็คงต้องเข้าใจสิ่งนี้ด้วย ไม่งั้นเขาคงจะเสียใจไปไม่รู้จุดจบครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel