ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13225
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 17:27
[RE: สมัยนี้นักเตะเก่งๆน้อยลงหรือป่าวครับ]
กว่าเราจะเห็นนักเตะเกิดก็ต้องใช้เวลาประมาณนึง แต่ผมยอมใจพวกแมวมองจริงๆ อันนั้นคือเห็นตั้งแต่แรกเลย มองโคตรยาก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4353
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 17:28
[RE: สมัยนี้นักเตะเก่งๆน้อยลงหรือป่าวครับ]
น่าจะเพราะเมสซี่ โรนัลโด้ เก่งและเด่นสม่ำเสมอนานหลายปีเกินไปจนแย่งสปอตไลท์จากคนอื่นไปหมด

แบบยุคก่อนๆพวกนักเตะเบอร์ 1 มันก็เด่นจริงแต่มันเด่นแป๊บๆสลับกับเงียบ ไม่สม่ำเสมอเป็นสิบปีเหมือนเมสโด้ ทำให้พวกเบอร์ 2 3 4 5 ในยุคก่อนๆสลับขึ้นมาเป็นเบอร์ 1 เรื่อยๆชิงพื้นที่สื่อกันสนุก นักเตะได้ขึ้นมาโดดเด่นเป็นที่พูดถึงกันหลายคน
แก้ไขล่าสุดโดย Zumbey เมื่อ Wed Apr 24, 2019 17:30, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13429
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 17:59
กองหลังผมว่าดูเหมือนเก่งน้อยลงนะ
แต่ตำแหน่งอื่นๆผมว่าเหมือนเดิมหรือดีกว่าเดิมนิดนึงด้วยซ้ำ
0
0
evertonian
JKJ
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 13956
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 18:02
ผมว่านักเตะ overrate เยอะเกินไปด้วยซ้ำ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Mar 2006
ตอบ: 7997
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 18:17
ผมว่าปัจจุบันนี้นักเตะเก่งน้อยกว่า และใช้หัวในการเล่นน้อยกว่าสมัยเก่า แต่การวางแผนแก้เกมส์สมัยนี้ดีกว่า
สมัยก่อน ลูกพลิกแพงไม่เยอะ แต่การส่ง การเลี้ยง การยิง การป้องกันนักเตะใช้สมาธิ จิตใจเล่นมากกว่่า สมัยก่อนซ้อม ซ้อม ซ้อม
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Jul 2010
ตอบ: 203
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 18:23
เก่งกว่ามั้ยคงบอกยาก วิทยาศาสตร์การกีฬาพัฒนาขึ้นก็จริง อาจทำให้นักเตะเร็วขึ้น แข็งแรงขึ้น แต่ก็เห็นพวกวิ่งช้าๆ ความฟิตไม่ดีก็มีเยอะไป มันขึ้นกับตัวนักกีฬาเอง อุปกรณ์ก็มีผล นักเตะสมัยนี้ใส่สตั้ดหนังหนักๆไปลองยิงลูกฟุตบอลสมัยก่อน ก็อาจจะไม่สามารถยิงได้แรงหรือทำให้บอลส่ายเหมือนสมัยนี้ได้ ยังไงฟุตบอลมันก้ไม่ได้มีแค่วิ่งเร็วโดดสูง ยิงแรง มันมีทักษะ การอ่านเกมส์ หลายๆอย่าง ซึ่งมันก็มีคนเก่งๆมาทุกยุค แต่ที่แน่ๆคือดังเร็วกว่าสมัยก่อนแน่เพราะสื่อมันไวกว่าเราก้เลยเห็นพวกดาวรุ่งตามคลิปมากมาย อาจจะยังพัฒนาไม่สุด ก็เลยเห็นพวกเกิดเร็วดับเร็ว บางทีมันเลยรู้สึกว่าไม่เก่งจริง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2651
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 19:47
masterpok พิมพ์ว่า:
ลองจัดทีม Pepsi แบบสมัยก่อนดูดิ

จัดยังไงก็ไม่ว้าวเหมือนเมื่อก่อน

ปล.ซ้ายสุด โรเบิร์ต ฮูต ใช่ไม๊หน่ะ 55  

ลองจัดสุดยอดนักเตะในปัจุบันที่มีทั้งแมสซีและโด้รวมอยู่ด้วยในอีกสิบปีข้างหน้าก็ว้าวกว่าชุดนี้ครับ

0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: อัจฉริยะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 13255
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:03
สมัยนี้นักเตะเก่งๆน้อยลงหรือป่าวครับ
ตอนดรอกบา ยังเล่นอยู่ก็ไม่ได้เป็นที่ยอมรับเท่าตอนนี้นะครับ เพราะดรอกบาไม่ใช่พวกดาวซัลโว
แฟนทีมอื่นก็เนิฟประจำ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44436
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:27
Q-plint พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนี้มี youtube , facebook ทำให้นักเตะไม่เก่งเกินไปครับ สมัยก่อนใช้จินตนาการเยอะ  

ผมโคตรเห็นด้วยกับคุณนะ จากที่ฟังมา นักเตะสมัยก่อนนี่ ยังกับมีเวทมนต์บางอย่างเลย เก่งอย่างนู่นอย่างนี้ ชนิดที่สมัยนี้ดูกากไปเลย แต่พอกางสถิติดู นักเตะสมัยนี้มาตรฐานสูงกว่าอีก
1
0

แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44436
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:29
Hanamichi Sakuragi พิมพ์ว่า:
ตอนดรอกบา ยังเล่นอยู่ก็ไม่ได้เป็นที่ยอมรับเท่าตอนนี้นะครับ เพราะดรอกบาไม่ใช่พวกดาวซัลโว
แฟนทีมอื่นก็เนิฟประจำ

ผมคนหนึ่งละที่หลอนดร็อกบาจนทุกวันนี้ ส่วนตัวผมว่าเก่งเทียบชั้นอองรีได้เลยอะ แค่คนละสไตล์กัน
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: RMCF.
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 420
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 20:42
ด้วยวิทยาศาสตร์ด้านกีฬา,เวทเทรนนิ่ง ร่างกายนักฟุตบอลสมัยนี้เหมือนตี+10 กันทุกคนอะ แล้วนักเตะระดับ S ที่มีพรสวรรค์ต้องมาเจอกับนักเตะพวกนี้ตลอดฤดูกาล ผมว่ายากมากๆเลยนะ มีพรสวรรค์แล้วร่างกายยังต้องแข็งแกร่งอีก นักเตะสมัยก่อนบางคนผอมๆ บางคนก็อ้วน ถ้าต้องมาบดกับนักเตะยุคนี้ผมว่าพลังหมดอะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2007
ตอบ: 6693
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 22:15
จอโจ้ พิมพ์ว่า:
ผมว่าเมสกับโด้ทำมาตรฐานไว้ดีเกินไปครับ
ถ้าเป็นมาตรฐานเมื่อก่อนอาซาร์ รามอส เดเกอา บุสเกต กรีสมัน เนมา
พวกนี้คงเป็นระดับ S class ครับ
แต่เดี๋ยวนี้พอมีเมสกับโด้ ซึ่งทุกคนก็คงจัด 2 คนนี้ไว้ระดับ S
พวกที่กล่าวมาข้างต้นหรือคนอื่นๆเลยต้องลดหลั่นลงมาเหลือแค่ A หรือ A+ กันไป
ทำให้พวกคนที่เก่งต้องไปกองกันที่ A แล้วเหลือ S แค่ 2 คนครับ
มันเลยทำให้รู็สึกว่าเหลือคนเก่งๆน้อย แต่จริงๆไม่น้อยหรอกครับ

ถ้าไม่มี 2 คนนั้นละก็ พวกที่กล่าวๆมา คงไปรวมกันอยู่ S สัก 10-15 คน
แบบนี้ก็จะทำให้มีความรู้สึกว่านักบอลเก่งโดดๆมีหลายคนครับ
แล้วอีกหลายร้อยคนก็ไปอยู่ระดับ A B C D ตามลำดับครับ

ประเด็นนี้ก็มีส่วนถูกครับ นักบอลยุคนี้ที่บอกเก่งๆ มาเทียบกับ เมสซี่ โรนัลโด้ ที่อายุ 30 กว่าๆในตอนนี้ ยังไม่สามารถกลบรัศมี 2 คนนี้ได้เลย ทั้งๆที่ปกติอายุ 32 34 ตำนานคนอื่นหมดสภาพไปนานแล้ว
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17153
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 22:40
[RE]สมัยนี้นักเตะเก่งๆน้อยลงหรือป่าวครับ
นักเตะยุคนี้เก่งกว่าแน่นอน เพียงแต่แทคติดทำให้มันไม่โดดเด่น หรือบางคนดับไปเลย อย่างควาเรสม่า ซาฮา เบนอาร์ฟางี้ ถ้าเกิดยุคก่อนอาจเป็นเทพไปเลยก็ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel