ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5678
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2019 09:36
[RE: mainboard ถูกๆ กับ แพงๆ ต่างกันยังไงครับ??]
UserBlue พิมพ์ว่า:
Vladimir Putin พิมพ์ว่า:
UserBlue พิมพ์ว่า:
kittyilove พิมพ์ว่า:
ผมมาเพือแสดงความคิด พิมพ์ว่า:
งั้นขอถามต่อหน่อยครับ พอดีตอนซื้อคอมผมก็ไม่รู้อ่ะ เห็นร้าน JIB มันแนะนำตัวนี้มา
MB ผมตัวนี้

จับกับสเป็คคอมผม เดิมๆนะ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มครับ
i5 9400F
1080TI
DDR4 2666 8*2
SSD 1
HDD 1

มันจะไปรอดไหมครับ

กับผมสังเกตช่วง full load ผมเล่น BF5
ความร้อน
MB ราวๆ 50
CPU ราวๆ 55
VGA ราวๆ 70
อันนี้ถือว่าปกติไหมครับ

ขยับไปบัส3200 ได้ไหม บวกประมานพันฟ่าๆ

CPU รุ่นนี้มันรับบัสแรมได้สูงสุด 2666 ครับ ยกเว้นจะใช้บอร์ด z แล้วลากเอา  

แล้วถ้าสเปคเป็นแบบนี้ CPU กับ MB กับ ram มีความเข้ากันได้ไหมครับ
1.https://notebookspec.com/pc/6155808

2.https://notebookspec.com/pc/6155800  

อันบน CPU มี K ต้องใช้กับบอร์ด Z ครับ มันถึงจะรีดประสิทธิภาพได้สูงสุด แนะนำเปลี่ยน CPU เป็นตัวไม่มี K ก็พอ

อันล่างโอเคแล้ว ซื้อ CPU Cooler เพิ่มด้วย เพราะ CPU ที่มี K มันไม่แถมมาให้ (ผมก็ไม่มีความรู้เรื่อง CPU Cooler แต่บอกได้คำเดียวว่างบบานแน่นอน เดี๋ยวไปเจอระบบน้ำปิดน้ำเปิดมีไฟล่อตาอีก)

ขอบคุณครับ งั้นกลับมาใช้ i59400F พอละ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

If you love two people at the same time, Choose the second. Because if you really loved the first one, You woudn’t have fallen for the second.
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ถ้าเธอพบกับรักใหม่..ดวงใจของฉันปวดร้าว
เข้าร่วม: 25 Jun 2007
ตอบ: 8536
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2019 09:43
[RE: mainboard ถูกๆ กับ แพงๆ ต่างกันยังไงครับ??]
Spoil

ปัจจุบันใช้ตัวนี้อยู่ ยังใช้งานได้ดี
แต่ตอนนี้มีเสียแล้ว 1 อย่างคือ speaker port สีเขียววูบไปละ
ก่อนวูบ มันมีเสียง อี่ๆๆๆๆๆ ออกลำโพง ทำไปทำมาเสียงไม่ออกซะงั้น
พอย้ายมาเสียบ panel ข้างหน้าออกเฉย

สิ้นเดือนเสียตังซื้อ soundcard อีก
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2013
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2019 09:45
JatukamRamaInW พิมพ์ว่า:
Spoil

ปัจจุบันใช้ตัวนี้อยู่ ยังใช้งานได้ดี
แต่ตอนนี้มีเสียแล้ว 1 อย่างคือ speaker port สีเขียววูบไปละ
ก่อนวูบ มันมีเสียง อี่ๆๆๆๆๆ ออกลำโพง ทำไปทำมาเสียงไม่ออกซะงั้น
พอย้ายมาเสียบ panel ข้างหน้าออกเฉย

สิ้นเดือนเสียตังซื้อ soundcard อีก  

ไม่ใช้ usbแทนครับ ถูกกว่า sosundcardเยอะ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ถ้าเธอพบกับรักใหม่..ดวงใจของฉันปวดร้าว
เข้าร่วม: 25 Jun 2007
ตอบ: 8536
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2019 09:46
unthaphan พิมพ์ว่า:
Spoil

ไม่ใช้ usbแทนครับ ถูกกว่า sosundcardเยอะ  

ที่มันเป็นหัวแปลงใช่มะ

ยังไม่เคยใช้เหมือนกันครับ
ไม่ทราบว่ามันต่างกับ soundcard อย่างไร
ต้อง burn เสียงก่อนหรือป่าว
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2013
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2019 10:54
unthaphan พิมพ์ว่า:
Spoil

ที่มันเป็นหัวแปลงใช่มะ

ยังไม่เคยใช้เหมือนกันครับ
ไม่ทราบว่ามันต่างกับ soundcard อย่างไร
ต้อง burn เสียงก่อนหรือป่าว  

คุณภาพเสียงมันก็เหมือนมาจาก jack3.5 นั่นละ มันแค่แปลงม่ให้ใช้ได้ อยากได้เสียงดีก็ต้องไป soundcard ตามที่อยาก
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 09 Mar 2015
ตอบ: 5995
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2019 11:05
test พิมพ์ว่า:
บอร์ดแพงดีตรงภาคจ่ายไฟก่อนเลย เฟสจะเยอะกว่าชาวบ้านเขา OC ได้ไกล มักจะรับ ram ได้บัสสูง ๆ slot เยอะ
ถ้าใช้งานหนัก full load ตลอด ๆ บ่อย ๆ บอร์ดถูกเอาไม่อยู่ครับ  

ตรงนี้หมายความว่า ถ้า oc บอร์ดถูกๆจะไม่ไหวใช่ไหมครับ อาจบอร์ดไหม้อะไรงี้
แต่ถ้าไม่ ใช้เล่นแบบไม่ได้ oc ใดๆ บอร์ดใดๆก็ใช้งานได้ งี้หรอครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status: This is My Curse
เข้าร่วม: 07 Aug 2009
ตอบ: 1665
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2019 13:56
ก็เลือกให้ถูกกับcpuนั้นแหละ คงไม่มีใครเอาบอร์ด H310 มาใส่ i7 หรอกหลักๆก็ตามที่เม้นบนๆบอกมาพวกออฟชั่นต่างๆ พอท แต่สิ่งสำคัญเลยคือภาคจ่ายไฟดีแค่ไหนบ้านเรามันร้อนควรให้ความสำคัญตรงนี้มากๆ พวกบอร์ดถูกๆก็เหมาะกับพวก PentiumG จนถึง i3 ตัว oc ไม่ได้ แม้จะใช้ i5 พวก 8400/9400f ก็ตามถ้าเป็นผมจะเลือกตัวที่ภาคจ่ายไฟดีๆใว้ก่อนมีซิ้งปิดใว้ ไอ้แบบเปลือยๆมาเลยนิไม่กล้าใช้
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 2889
โพสเมื่อ: Sat Apr 20, 2019 12:29
ผมมาเพือแสดงความคิด พิมพ์ว่า:
test พิมพ์ว่า:
บอร์ดแพงดีตรงภาคจ่ายไฟก่อนเลย เฟสจะเยอะกว่าชาวบ้านเขา OC ได้ไกล มักจะรับ ram ได้บัสสูง ๆ slot เยอะ
ถ้าใช้งานหนัก full load ตลอด ๆ บ่อย ๆ บอร์ดถูกเอาไม่อยู่ครับ  

ตรงนี้หมายความว่า ถ้า oc บอร์ดถูกๆจะไม่ไหวใช่ไหมครับ อาจบอร์ดไหม้อะไรงี้
แต่ถ้าไม่ ใช้เล่นแบบไม่ได้ oc ใดๆ บอร์ดใดๆก็ใช้งานได้ งี้หรอครับ  

บอร์ดถูกพวกภาคจ่ายไฟให้มาแบบปกติไม่ได้รองรับการ oc มากนัก พวกบัสแรมก็ให้มาไม่สูงไรเงี้ย และฟังก์ชั่นการ oc ก็ไม่ละเอียดเท่าพวกบอร์ดแพง มันก็เลย oc ได้ไม่ไกล
ส่วน oc แล้วบอร์ดใหม้ไม่ค่อยมีหรอก ถ้า oc แล้วไมไปบอร์ดมันตัดการทำงานไปเลย
ถ้าใช้งานหนักพวก fullload ตลอดบ่อย ๆ เช่นพวกตัดต่อวิดีโอไรเงี้ย บอร์ดถูกก็จะไปไวกว่าปกติ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel