ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Wheel
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 124
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:10
[RE: เด็กติดเกม EP4]
สุดยอดมากเลยครับ ขอชื่นชมทั้งตัวท่านและน้องเลยครับ

น้องเจ๋งจริงๆ มีอีกอย่างที่ผมมองแล้วรู้สึกดีมากคือ น้องอยู่ป.5 (ใช่ไหมครับ)

แต่พิมพ์ภาษาไทยในแชทได้ดีมากเลยครับ ไม่มีภาษาวิบัติแปลกๆเลย

มีแค่ "คับ" "อะ" ซึ่งไม่ค่อยแปลกอะไรสำหรับสมัยนี้

แต่พวกยากๆอย่าง "รหัส" เด็กหลายๆคนอาจจะพิมพ์แบบ "ระหัด"อันนี้พิมพ์มาเป๊ะเลย

ชื่นชมเลยครับ ขอให้น้องทำผลงานแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆและหาตัวเองเจอว่าอยากทำอะไรไวๆนะครับ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
ตอบ: 6000
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:13
footballfuck.com พิมพ์ว่า:
joeysarut พิมพ์ว่า:
ธรรมดาของเด็กยุคนี้ ที่อยากจะเป็นสตรีมเมอร์ไม่ก็ยูทูปเบอร์

ด้วยความที่เทคโนโลยีเข้าถึงง่ายมากกว่าแต่ก่อนเยอะ เลยคงได้รับอิทธิพลมา

ผมสนับสนุนให้ดันความฝันเด็กนะ แต่ผมอยากให้เด็กคิดเส้นทางอื่นไว้บ้าง

จะได้ทำอาชีพอื่นได้ อาจจะเริ่มสตรีมเมอร์หรือยูทูปเบอร์ทำเป็นอาชีพเสริมก่อน ถ้ารุ่งแล้วค่อยยึดเป็นอาชีพหลัก

เพราะคนที่จะดังแล้วหาเงินด้วยเกมได้ มันยอดพีระมิดจริงๆนะ แล้วไม่ใช่ยอดธรรมดา แบบยอดโคตรๆเลย

คนอยากเป็นสตรีมเมอร์มีเป็นพันเป็นหมื่นคน แต่คนที่หาเงินได้จากมันจริงๆจังๆแล้วไม่ทำอาชีพอื่นเลย มีไม่ถึงร้อย

แต่ท้ายสุดผมอาจจะมองตามโลกความเป็นจริงไปหน่อยก็ได้ ยังไงก็ยินดีด้วยครับ ลูกเป็นคนดีมาก  

ผมมองว่าเป็นเรื่องปกตินะ อาชีพที่ไม่ใช่มนุษย์เงินเดือนมันค่อนข้างพีรมิดอยู่แล้ว โดยเฉพาะนักกีฬา

ผมไม่มีลูกนะ แต่ผมคิดว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนไป พ่อแม่ต้องศึกษาทำความเข้าใจในสิ่งที่เด็กสนใจ
ผมมองว่าพวกสตรีมเมอร์มันต่อยอดได้เยอะอยู่นะ ทักษะการพูดคุย ตัดต่อภาพ วิดีโอ
แรกๆอาจจะต้องจับตลาดที่คนเข้าถึงง่ายๆก่อน เช่น คลิปสอนเล่นเกม รีวิวไอเท่ม ลงยูธุปไรงี้ จะได้มีกำลังใจ  

คิดเหมือนกันครับ โลกยุคใหม่เรา น่าจะปรับตัว ขอบคุณท่านทั้งสองที่แนะนำครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:14
aimpaca78 พิมพ์ว่า:
สุดยอดมากเลยครับ ขอชื่นชมทั้งตัวท่านและน้องเลยครับ

น้องเจ๋งจริงๆ มีอีกอย่างที่ผมมองแล้วรู้สึกดีมากคือ น้องอยู่ป.5 (ใช่ไหมครับ)

แต่พิมพ์ภาษาไทยในแชทได้ดีมากเลยครับ ไม่มีภาษาวิบัติแปลกๆเลย

มีแค่ "คับ" "อะ" ซึ่งไม่ค่อยแปลกอะไรสำหรับสมัยนี้

แต่พวกยากๆอย่าง "รหัส" เด็กหลายๆคนอาจจะพิมพ์แบบ "ระหัด"อันนี้พิมพ์มาเป๊ะเลย

ชื่นชมเลยครับ ขอให้น้องทำผลงานแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆและหาตัวเองเจอว่าอยากทำอะไรไวๆนะครับ

ผมยังเขียนผิดกว่าอีก ขอบคุณครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1653
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:14
ถูกแบนแล้ว
โคตรอิจฉาท่านเลยฮะ เลี้ยงลูกยังไงให้ได้ยังงี้ การพูดการจาเหมาะกับเป็นเด็ก

สมัยนี้ผมเห็นเด็กหลายคนไม่ค่อยจะเห็นหัวพ่อแม่เลย พูดจาก็ห้วนๆ

ลูกท่านโชคดีที่มีพ่อย่างท่านครับ (ความชอบคงต้องยกให้แม่ แต่ท่านก็มีส่วนด้วยนะ)
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: I hear you say.
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 18743
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:16
ผมรู้จักหมอผู้หญิงอยู่คนนึงลูกชายเขาชอบแนวนี้แม่เขาพาน้องไปงานแข่งเกมเลย

คือแบบเข้าใจเด็ก แล้วลูกเขาก็ขยันปิดเทอมขอแม่ทำงานอยากหาเงินซื้ออุปกรณ์คอมเอง แม่เขาเลยพาไปทำงาน 7-11 น้องก็ทำได้ เนี่ยตัวอย่างการเลี้ยงลูกคนสมัยใหม่ ต้องตามเด็กให้ทัน ทำตัวเป็นเพื่อนเขาแล้วเขาจะไว้ใจเรา
1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 6864
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:18
ลากมาสายวิศวะคอม หรือพวกสายทำแอพฯ เอา น้องน่าจะสนุกนะครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:19
yuiter7776 พิมพ์ว่า:
โคตรอิจฉาท่านเลยฮะ เลี้ยงลูกยังไงให้ได้ยังงี้ การพูดการจาเหมาะกับเป็นเด็ก

สมัยนี้ผมเห็นเด็กหลายคนไม่ค่อยจะเห็นหัวพ่อแม่เลย พูดจาก็ห้วนๆ

ลูกท่านโชคดีที่มีพ่อย่างท่านครับ (ความชอบคงต้องยกให้แม่ แต่ท่านก็มีส่วนด้วยนะ)  

ยกให้แม่เขาดีกว่าครับ ผม เติมในสิ่งที่แม่เขาให้ไม่ได้
บางทีลูกยังไม่เชื่อแม่มากกว่าผม อีก บางครั้งแฟนเก่า แชตมาบอกให้ห้ามลูกนั้นนี้
แต่ผมก็บอกลูกในฉบับผม พูดด้วยเหตุผลเสมอ อนาคตไม่รุ้เขาจะดีหรือไม่ผมไม่รู้ครับ
แต่ทุกวันนี้ผมโอเคร

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:22
Swain - B พิมพ์ว่า:
ผมรู้จักหมอผู้หญิงอยู่คนนึงลูกชายเขาชอบแนวนี้แม่เขาพาน้องไปงานแข่งเกมเลย

คือแบบเข้าใจเด็ก แล้วลูกเขาก็ขยันปิดเทอมขอแม่ทำงานอยากหาเงินซื้ออุปกรณ์คอมเอง แม่เขาเลยพาไปทำงาน 7-11 น้องก็ทำได้ เนี่ยตัวอย่างการเลี้ยงลูกคนสมัยใหม่ ต้องตามเด็กให้ทัน ทำตัวเป็นเพื่อนเขาแล้วเขาจะไว้ใจเรา  

ชอบแนวคิดหมอจังครับ ตามเด็กให้ทันลูกชอบสนับนุน

Shinshil พิมพ์ว่า:
ลากมาสายวิศวะคอม หรือพวกสายทำแอพฯ เอา น้องน่าจะสนุกนะครับ  

อยากอยุ่ครับ แต่ไม่กดดัน ลองทำไปในสิ่งที่ชอบ ถ้าออกนอกทางก็ค่อยๆบอกไปครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2009
ตอบ: 1819
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:33
ของผม ให้เล่นเกมพวกวางแผนจบในเกม
แต่ต้องเน้นเกมที่ไม่มีภาษาไทย
แล้วถ้าเขาอยากเก่ง อยากรู้ข้อมูลเกี่ยวกับยูนิตนั้นๆ
เขาก็จะเริ่มหาข้อมุล แล้วเขาจะได้คำศัพท์ทีนี้เราค่อยมาสอดแทรกหน้าที่ของคำศัพทืว่า
คำนี้มันมีหน้าที่อะไร เป็นคำนาม คำกริยา
1
0
อ่อมันเป็นอย่างนี้นี่เอง
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:34
อ่อมหอย พิมพ์ว่า:
ของผม ให้เล่นเกมพวกวางแผนจบในเกม
แล้วถ้าเขาอยากเก่ง อยากรู้ข้อมูลเกี่ยวกับยูนิตนั้นๆ
เขาก็จะเริ่มหาข้อมุล แล้วเขาจะได้คำศัพท์ทีนี้เราค่อยมาสอดแทรกหน้าที่ของคำศัพทืว่า
คำนี้มันมีหน้าที่อะไร เป็นคำนาม คำกริยา

น่าสนครับ ฝึกภาษาด้วย

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:34
เนี่ยผมยังตามหาหนังสือ แปล
ชื่อ พีชคณิตเบื้องต้น ผมเคยอ่านตอน ม4 โลกของการมอง วิชาคำณวน
ผมเปลี่ยนไปหมดเลยไม่รู้จะหาเจอ ก่อนที่เด็กๆจะพร้อมไหม
1
0
โคตรตำนานซ็อคเกอร์ซัค(ระดับสูงสุด)
Status: ♥o♥)여자친구 ♥♫ (ง'̀-'́)ง 프로미스나인 ♥♫ (✿˵◕‿◕˵)이달의소녀 ♥♫
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 12349
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:35
ถ้าลูกท่านอยากทำสตรีมเมอร์ ผมก็แนะนำให้ท่านสนับสนุนลูกไปนะครับ ผมว่าลูกท่านยังมีเวลาอีกเยอะในการจะเรียนรู้สิ่งต่าง ๆ ของโลกใบนี้ ผมเชื่อว่าการทำสตรีมเมอร์ต่อให้ไม่ประสบความสำเร็จ มันก็ได้ประสบการณ์ครับ อย่างน้อย ๆ ก็คือเรื่องการตัดต่อและการเป็น Creator คอยคิด Content ต่าง ๆ

ถ้าท่านห่วงว่าอนาคตลูกท่านจะสนใจแต่ด้านสตรีมเมอร์จนไม่ทำอย่างอื่น ท่านก็ลองตกลงกับเขาว่า เขาจะทำอะไรก็ได้ แต่ต้องไม่ทิ้งการเรียนและเรียนให้จบมหาลัยก็พอ ไม่จำเป็นต้องได้ที่ 1 ก็ได้ครับ ไอ้เรื่องนั้นให้เขาตั้งใจทำด้วยตัวเองดีกว่า อย่าให้เขาได้ที่ 1 เพราะเราใช้เป็นข้อตกลงเลย เด็กมันจะเครียดเปล่า ๆ ผมเชื่อว่าถ้าเราคอยสอน คอยบอกเหตุผลให้เขาเข้าใจ เขาจะตั้งใจเรียนได้ด้วยตัวเองครับ เป็นการฝึกให้เด็กคิดทำอะไรโดยคำนึงถึงอนาคตไปด้วย

ที่บอกแบบนี้ไม่ใช่อะไร มันเคยมีเคสประมาณว่าลูกถูกพ่อแม่ยื่นข้อเสนอว่าต้องเรียนได้เกรดสูง ๆ ถึงจะได้รางวัลหรือได้สิทธิ์ในการทำนู่นนี่นั่น สุดท้ายต่อให้ทำได้ เด็กก็ไม่มีความสุข เพราะเขาต้องทุ่มเทความพยายามในการทำเกรดให้ได้สูง ๆ จนกลายเป็นกดดันตัวเองและเครียดไปโดยปริยาย
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:36
INFINITYUP พิมพ์ว่า:
อ่อมหอย พิมพ์ว่า:

น่าสนครับ ฝึกภาษาด้วย

คือถ้าให้เล่นเกมเก็บเลเวล
เด็กเขาจะไม่อยากหยุด ถ้าให้เล่นพวกเคลียรืด่านเรายังมีข้อต่อรอง
ไม่ต้องบังคับ ว่าจบตรงนี้พักก่อนนะ ประมารนั้น
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:37
Taerg พิมพ์ว่า:
ถ้าลูกท่านอยากทำสตรีมเมอร์ ผมก็แนะนำให้ท่านสนับสนุนลูกไปนะครับ ผมว่าลูกท่านยังมีเวลาอีกเยอะในการจะเรียนรู้สิ่งต่าง ๆ ของโลกใบนี้ ผมเชื่อว่าการทำสตรีมเมอร์ต่อให้ไม่ประสบความสำเร็จ มันก็ได้ประสบการณ์ครับ อย่างน้อย ๆ ก็คือเรื่องการตัดต่อและการเป็น Creator คอยคิด Content ต่าง ๆ

ถ้าท่านห่วงว่าอนาคตลูกท่านจะสนใจแต่ด้านสตรีมเมอร์จนไม่ทำอย่างอื่น ท่านก็ลองตกลงกับเขาว่า เขาจะทำอะไรก็ได้ แต่ต้องไม่ทิ้งการเรียนและเรียนให้จบมหาลัยก็พอ ไม่จำเป็นต้องได้ที่ 1 ก็ได้ครับ ไอ้เรื่องนั้นให้เขาตั้งใจทำด้วยตัวเองดีกว่า อย่าให้เขาได้ที่ 1 เพราะเราใช้เป็นข้อตกลงเลย เด็กมันจะเครียดเปล่า ๆ ผมเชื่อว่าถ้าเราคอยสอน คอยบอกเหตุผลให้เขาเข้าใจ เขาจะตั้งใจเรียนได้ด้วยตัวเองครับ เป็นการฝึกให้เด็กคิดทำอะไรโดยคำนึงถึงอนาคตไปด้วย

ที่บอกแบบนี้ไม่ใช่อะไร มันเคยมีเคสประมาณว่าลูกถูกพ่อแม่ยื่นข้อเสนอว่าต้องเรียนได้เกรดสูง ๆ ถึงจะได้รางวัลหรือได้สิทธิ์ในการทำนู่นนี่นั่น สุดท้ายต่อให้ทำได้ เด็กก็ไม่มีความสุข เพราะเขาต้องทุ่มเทความพยายามในการทำเกรดให้ได้สูง ๆ จนกลายเป็นกดดันตัวเองและเครียดไปโดยปริยาย  

ขอบคุณมากที่แนะนำ ข้อความสุดท้ายทำให้ผมคิดอีกแบบเลย ไม่จำเป็นต้องที่ 1 เสมอไป
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1494
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 10:46
จับปั้นเป็นนักกีฬา esport เลยครับ ไหนๆ ลูกก็เล่นเกมอยู่แล้วอะ ต่อให้ไม่ประสบผลสำเร็จ แต่ได้ฝึกความกดดัน ฝึกวินัย แถมถ้าเกิดดังขึ้นมา พอเลิกแข่ง ไปเป็นสตรีมเมอร์ได้ง่ายกว่าชาวบ้านนะครับ 5555

ปล. ลูกพี่อาจจะกลายเป็น jabz 2 ที่โกอินเตอร์ไประดับโลกก็ได้นะครับ
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel