ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2140
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 14:53
[RE: ชี้ทางให้ผมตาสว่างทีครับเรื่องดอกเบี้ยเงินกู้]
สญกู้กฎหมายกำหรดห้ามคิดดอกเกินร้อยละ 15 ต่อปี มิฉะนั้นดอกเบี้ยเป็นโมฆะผู้กู้ไม่ต้องจ่ายดอกคืนแต่ต้นเงินพอ แต่พวกสถาบันการเงินมีกฏหมายเฉพาะให้คิดดอกได้เกินร้อยละ 15 ต่อปี

ส่วนพวกผ่อนรถผ่อนบ้านเป็นสญซื้อขายหรือเช่าซื้อ ซึ้งไม่มีกฎหมายกำหนดอัตราดอกเบี้ยขั้นสูงไว้ดังเช่นสญกู้ จึงคิดดอกเกินร้อยละ 15 ต่อปีได้โดยชอบด้วยกฎหมายครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Dec 2009
ตอบ: 8585
ที่อยู่: รังสิต//รับซื้อขายคอมพิวเตอร์สำหรับเล่นเกม// https://www.facebook.com/groups/1575482702665318/
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 14:54
[RE: ชี้ทางให้ผมตาสว่างทีครับเรื่องดอกเบี้ยเงินกู้]
lotte พิมพ์ว่า:
lordkillerSS พิมพ์ว่า:
Q-plint พิมพ์ว่า:
มอไซ​ 40k แต่ว่าผ่อนหมด​ 2 ปีในราคา​ 80k​ ดอกเบี้ยดาวนาเม็กเหรอครับ​  

แล้วมันจริงไหมละครับ ผมผ่อน honda click ตัวธรรมดา สีแดงขาวเมื่อตอนปีน้ำท่วมใหญ่ปี 2554 สรุปแล้วผมจ่ายเงินไปประมาณ 80000บาท ผ่อนที่โลกใบนี้ล่ะครับ
ผ่อนจากร้าน นวยานยนต์ ที่นวนคร จ.ประทุมธานี  

จริงๆแล้วร้านให้ผ่อนนานกว่า 2 ปีใช่ป่าวครับ ?  

สัญญาผ่อน 2ปีครับ ผมก็ผ่อนตามสัญญาทุกอย่างไม่มี โป๊ะอะไรเลย ดาว 3ได้มั้งครับตอนนั้น จำได้ ค่างวด ค่าวๆราวๆ 3200บาทนี่แหละ แล้วรวมค่าอะไรก็ไม่รู้ พรบ ค่าโอน จิปาถะ ที่มันจะเรียกเก็บ 80000 แน่ๆครับ ที่ผมจ่ายไป
แก้ไขล่าสุดโดย lordkillerSS เมื่อ Sun Mar 24, 2019 14:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2013
ตอบ: 147
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 14:55
ชี้ทางให้ผมตาสว่างทีครับเรื่องดอกเบี้ยเงินกู้
มอไซ​ 40k แต่ว่าผ่อนหมด​ 2 ปีในราคา​ 80k​ ดอกเบี้ยดาวนาเม็กเหรอครับ​  

แล้วมันจริงไหมละครับ ผมผ่อน honda click ตัวธรรมดา สีแดงขาวเมื่อตอนปีน้ำท่วมใหญ่ปี 2554 สรุปแล้วผมจ่ายเงินไปประมาณ 80000บาท ผ่อนที่โลกใบนี้ล่ะครับ
ผ่อนจากร้าน นวยานยนต์ ที่นวนคร จ.ประทุมธานี  

แล้วทำไมคุณไม่บอกดอกเบี้ยที่คุณกู้เค้ามาละครับ​ มาถามในนี้แล้วเค้าจะรู้มั้ยว่าคุณทำสัญญากับเค้าเท่าไร​ มันโคตรพื้นฐานของการซื้อสินทรัพย์เลยนะ  

ดอก น่าจะอยู่ที่ 1.7-1.9 % ต่อเดือน ถ้าจะคิดปีก็คูณ 12 ไป ดอกเบี้ย 40k คุณผ่อน 36 เดือนแน่นอน
อยากผ่อนถูกก็ดอกแพงแบบนี้แหละครับ แล้วผมเชื่อว่าฟรีดาวน์แน่นอน ตอนออกรถเค้าก็ไม่ได้บังคับให้ผ่อนยาวนิครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
ที่อยู่: รังสิต//รับซื้อขายคอมพิวเตอร์สำหรับเล่นเกม// https://www.facebook.com/groups/1575482702665318/
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 14:57
nut28283 พิมพ์ว่า:
สญกู้กฎหมายกำหรดห้ามคิดดอกเกินร้อยละ 15 ต่อปี มิฉะนั้นดอกเบี้ยเป็นโมฆะผู้กู้ไม่ต้องจ่ายดอกคืนแต่ต้นเงินพอ แต่พวกสถาบันการเงินมีกฏหมายเฉพาะให้คิดดอกได้เกินร้อยละ 15 ต่อปี

ส่วนพวกผ่อนรถผ่อนบ้านเป็นสญซื้อขายหรือเช่าซื้อ ซึ้งไม่มีกฎหมายกำหนดอัตราดอกเบี้ยขั้นสูงไว้ดังเช่นสญกู้ จึงคิดดอกเกินร้อยละ 15 ต่อปีได้โดยชอบด้วยกฎหมายครับ  

อ่อ อย่างนี้นี่เอง ต่อไปถ้าผมต้องให้ใครกู้เงินจริงๆ (จำเป็นจริงๆ)ผมก็ทำแบบสัญญาเช่าซื้อดีที่สุดถูกต้องใช่ไหมครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 14:58
ชี้ทางให้ผมตาสว่างทีครับเรื่องดอกเบี้ยเงินกู้
lotte พิมพ์ว่า:

จริงๆแล้วร้านให้ผ่อนนานกว่า 2 ปีใช่ป่าวครับ ?  

สัญญาผ่อน 2ปีครับ ผมก็ผ่อนตามสัญญาทุกอย่างไม่มี โป๊ะอะไรเลย ดาว 3ได้มั้งครับตอนนั้น จำได้ ค่างวด ค่าวๆราวๆ 3200บาทนี่แหละ แล้วรวมค่าอะไรก็ไม่รู้ พรบ ค่าโอน จิปาถะ ที่มันจะเรียกเก็บ 80000 แน่ๆครับ ที่ผมจ่ายไป  

ราคา มอไซ ณ วันนั้น ไม่ใช่ 40k แน่นอนครับ
คุณดูในสัญญาซื้อขายได้นะครับ ไม่ได้กู้ 40k แน่นอน ราคาเงินสดกับราคายอดกู้ มันไม่เท่ากันแน่นอนครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 14:59
P4NG พิมพ์ว่า:

แล้วทำไมคุณไม่บอกดอกเบี้ยที่คุณกู้เค้ามาละครับ​ มาถามในนี้แล้วเค้าจะรู้มั้ยว่าคุณทำสัญญากับเค้าเท่าไร​ มันโคตรพื้นฐานของการซื้อสินทรัพย์เลยนะ  

ดอก น่าจะอยู่ที่ 1.7-1.9 % ต่อเดือน ถ้าจะคิดปีก็คูณ 12 ไป ดอกเบี้ย 40k คุณผ่อน 36 เดือนแน่นอน
อยากผ่อนถูกก็ดอกแพงแบบนี้แหละครับ แล้วผมเชื่อว่าฟรีดาวน์แน่นอน ตอนออกรถเค้าก็ไม่ได้บังคับให้ผ่อนยาวนิครับ

ตอนนั้นผมจนครับ เงินเดือน 8000บาทต่อเดือน ทำไงได้ ไปทำงานมันต้องใช้รถเดินทางไปกลับที่พัก แต่ถ้าเป็นตอนนี้ แค่มอไซต์ผม สดอย่างเดียว อย่าได้หวังว่าจะได้ดอกเบี้ยกับผมอีก
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 34000
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:00

ก็ปกตินะถ้าดาว์น 0%
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 71
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:00
ท่านไม่ได้คิดผิดครับ ในบรรดาดอกเบี้ยทุกอย่าง มอเตอร์ไซจะโดนดอกสูงสุดแล้วครับ ถ้าจะโหดกว่านี้ก็คือนอกระบบครับ เอาง่ายๆท่านก็ลองคิดดูว่าอะไรที่ปล่อยง่ายสุดก็จะชาร์จสูงสุดนั่นแหละ (ทำงานด้านนี้ครับ ถ้าท่านสงสัยว่าผมรู้จริงมั้ย ก็ขออนุญาตเล่าให้ฟังว่า สัญญาเช่าซื้อมันจะไม่ใช่เงินกู้นะครับ ต่างกัน แบ่งเป็น financial leasing กับ operational leasing ซึ่งมาตรฐานบัญชีใหม่กำลังจะออกเรียกว่า TFRS16 ท่านลองเสิชอากู๋ดูครับ)
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:02
P4NG พิมพ์ว่า:

ตอนนั้นผมจนครับ เงินเดือน 8000บาทต่อเดือน ทำไงได้ ไปทำงานมันต้องใช้รถเดินทางไปกลับที่พัก แต่ถ้าเป็นตอนนี้ แค่มอไซต์ผม สดอย่างเดียว อย่าได้หวังว่าจะได้ดอกเบี้ยกับผมอีก  

คิดว่าได้เครดิตดีละกันครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: Maggy Gibb
เข้าร่วม: 21 Oct 2009
ตอบ: 1497
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:06
[RE]ชี้ทางให้ผมตาสว่างทีครับเรื่องดอกเบี้ยเงินกู้
ตามกฏหมายนะครับ ดอกเบี้ยเงินกู้ของธนาคารไม่มากกว่า 28% ต่อปี แต่ส่วนมากคนที่กู้สินเชื่อ ทางธนาคารจะมีแบบสินเชื่อลดต้นลดดอกอะครับ ถ้าเราจ่ายเยอะกว่าปกติ เราก็จะปิดได้เร็วและดอกเบี้ยจะลดลง

ถ้าผิดถูกยังไงก็ขออภัย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
NOHALA NOVISCA NOGLORY JUSTFORZA ILDIAVOLOROSSO
Status:
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:07
Mirt3838 พิมพ์ว่า:
เงินสดมันคือเงินสด ผ่านไป 20 ปี มันก็เป็นเงินสด
แม้ว่าค่าของมันจะเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา
ตัวเลขของมันอ้างถึงในการชำระหนี้มันก็คือเงินสด

ในขณะ สังหาริมาทรัพย์ คือทรัพย์สินที่เคลื่อนที่ได้ มันมีค่าเสื่อม จาก ความทันสมัย การใช้งาน
ฉนั้นการซื้อทรัพย์สินเหล่านี้ มีไม่มากนักที่เวลาผ่านไปมันจะคงสภาพ"ราคา" มันไว้ได้
การซื้อ"สังหาริมาทรัพย์" โดยการผ่อน ผู้ผ่อนจะต้องรับ ค่าเสื่อม ค่าตกยุค ตกรุ่น บลาๆๆ ไปด้วย
ซึ่งก็จะบวกไปที่ดอกเบี้ยนั่นละ

สมมุตนะ ต้น แสนนึง ดอก หมื่นห้าต่อปี
ผ่านไป 10 ปี เท่ากับ ดอกแสนห้า บวกต้น แสนนึง เป็นสองแสนห้า

รถมอไซค์ ผ่อนเสร็จ แปดหมื่น...ผ่อนหมดปุ๊บ ขายทันที ไม่มีทางถึง แปดหมื่น...
เรื่องมันก็ ด้วยประการทั้งปวงเยี่ยงนี้

พอเข้าใจป่ะ  

อ่อพอจะเข้าใจแล้วครับ ว่าถ้าจะปล่อยกู้ต่อไปนี้คงไม่ทำแบบสัญญาเงินกู้อีกแล้ว ประมาณนี้แหละครับ ให้ทำเป็นพวกเช่าซื้อ ปลาๆ แล้วแต่จะหาทางได้ละกัน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:09
maitieng พิมพ์ว่า:
ท่านไม่ได้คิดผิดครับ ในบรรดาดอกเบี้ยทุกอย่าง มอเตอร์ไซจะโดนดอกสูงสุดแล้วครับ ถ้าจะโหดกว่านี้ก็คือนอกระบบครับ เอาง่ายๆท่านก็ลองคิดดูว่าอะไรที่ปล่อยง่ายสุดก็จะชาร์จสูงสุดนั่นแหละ (ทำงานด้านนี้ครับ ถ้าท่านสงสัยว่าผมรู้จริงมั้ย ก็ขออนุญาตเล่าให้ฟังว่า สัญญาเช่าซื้อมันจะไม่ใช่เงินกู้นะครับ ต่างกัน แบ่งเป็น financial leasing กับ operational leasing ซึ่งมาตรฐานบัญชีใหม่กำลังจะออกเรียกว่า TFRS16 ท่านลองเสิชอากู๋ดูครับ)  

อ่อ ผมเข้าใจแล้วครับ นี่ถ้าไม่มาตั้งกระทู้ผมคงไม่ทราบไปอีกนานเลย ขอบคุณทุกท่านมากครับ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20171
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:16
ดอกเบี้ยคงตัว กับ ลดต้นลดดอก มันก็คิดคนละแบบกันอยู่แล้วครับ

ถ้าแบบคงตัว flat rate ยิ่งผ่อนนานยิ่งแพงเป็นปกติครับ เพราะคิดดอกเบี้ยจากเงินต้นเต็มจำนวนตลอดไง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2140
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:26
nut28283 พิมพ์ว่า:

อ่อ อย่างนี้นี่เอง ต่อไปถ้าผมต้องให้ใครกู้เงินจริงๆ (จำเป็นจริงๆ)ผมก็ทำแบบสัญญาเช่าซื้อดีที่สุดถูกต้องใช่ไหมครับ  

ไม่ได้ครับ เพราะสญทั้งสองมีวัตถุประสงค์ที่ต่างกันครับ กู้คือเอาเงินไปแล้วจะเอาเงินมาคืน เช่าซื้อคือการขายทรัพย์โดยตกลงจะโอนกรรมสิทธิ์ให้เมื่อคุณชำระราคาเต็มจำนวนครับ

คุณจะทำสญประเภทไหนก็ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ของคู่สญว่าต้องการอะไร แม้คุณจะกู้เงินกันแต่เขียนบนหัวกระดาษว่าเช่าซื้อ ศาลก็ตัดสินว่าเป็นกู้อยู่ดีเมื่อดูตามเจตนาของคู่สญ
แก้ไขล่าสุดโดย nut28283 เมื่อ Sun Mar 24, 2019 15:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: ทาสนม
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 15075
โพสเมื่อ: Sun Mar 24, 2019 15:50

ทำเป็นเล่น นี่เรื่องจริง ร้านมอไซค์บางร้านบอกซื้อเงินสดนี่ส่ายหน้าหนีเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel