ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13834
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:11
[RE: แฟนมองต่างในเรื่องการเมือง ทำยังไงดี]
ก็อย่าไปคุยเรื่องการเมืองสิง่ายสุดและ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26533
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:14
[RE: แฟนมองต่างในเรื่องการเมือง ทำยังไงดี]
ไม่ควรคุยครับ

แต่ถ้าคุย ต้องคุยให้ขาด ข้อมูลคุณต้องแน่น หลักฐานคุณต้องชัดเจน

ถ้าเค้าจะไปทางอารมณ์แล้ว คุณก็ต้องหยุดแทน
0
0
I choose to live, not just exist.

แข้งเจลีก
Status: エフ SUMOMO
เข้าร่วม: 18 Oct 2013
ตอบ: 4562
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:15
บ้านผมก็เห็นต่างกันคนละขั่วเลยนะ แต่ไม่เคยมีปัญหาเลย เพราะไม่ได้เอามาเป็นหัวข้อสนทนา
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4853
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:15
[RE]แฟนมองต่างในเรื่องการเมือง ทำยังไงดี
Jala_Jame พิมพ์ว่า:
คุยกันด้วยเหตุผลครับ เปิดใจรับฟัง

มันเลี่ยงยาก เพราะการเมืองมันอยู่รอบตัวเราจริง ๆ  

ถ้ากลรเมืองคุยกันด้วยเหตุผลกันง่ายๆ

โลกเราคงสงบสุขไปนานละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2005
ตอบ: 2363
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:17
แฟนมองต่างในเรื่องการเมือง ทำยังไงดี
วิธีคุยเรื่องการเมือง
1. เป็นเหตุเป็นผล(ไม่ใช้อารมณ์)
2. ไม่ทำให้คู่สนทนารู้สึกว่ากำลังโดนดูถูกสติปัญญา
3. ยอมรับและเข้าใจสิ่งที่คู่สนทนาสื่อสารถึงแม้จะเป็นเรื่องที่เราเห็นต่างอย่างสุดขั้วก็ตาม

ผมชอบคุยการเมือง แดงแจ๊ด เหลืองปรี๊ด ผมคุยได้หมดแหละ ไม่ทะเลาะกันด้วย แค่เราตั้งจุดประสงค์ของการคุยว่าเราอยากเข้าใจเขา ไม่ได้ตั้งใจมาเปลี่ยนความคิดของเขา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jun 2009
ตอบ: 2643
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:18
ก็อย่าไปสุดโต่งสิครับ สมัยก่อน ผมนี่อยู่กลางกับเหลืองและแดงเลย อยู่กับแดงก็เออเนอะ ครับๆ อยู่กับเหลืองก็ ครับๆ ใช่ครับพี่

ส่วนตัวเอง จะสีอะไรก็แล้วแต่ว่าตอนนั้นคนไหนดูน่าเลือกกว่า

เลือกตั้งครั้งล่าสุด ผมก็ไม่บอกใครหลอกว่าเลือกใคร ฝั่งไหน จริงๆอ่ะตั้งใจจะกาไม่สละสิทธิ์แล้ว แต่พอดีว่ามีอาจารย์ที่รู้จักลงให้กับพรรคยอดนิยมในเว็บนี้เข้าก็น่าจะเลือกเขาล่ะ เพียงฐานเสียงเดิมมันสีฟ้า แต่ผมว่านโยบายสีแดงมองไกลกว่า นโยบายสีส้มมันสายแทงค์เกินอยู่ในวงการการเมืองลำบาก ถ้าไม่ล้มทั้งกระดานแล้วตั้งใหม่ซึ่งยากมาก

คือมีเหตุผลมากมายที่จะไม่แสดงจุดยืนต่อคนที่จุดยืนต่างกันเพื่อหลีกเลี่ยงความขัดแย้ง

และผมว่าคนที่น่ารังเกียจก็คือพวกชักจูงหรือดักดานคิดว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่นที่ไม่เลือกตามมันนี่ล่ะ

ความต้องการคนเรามันต่างกันครับ นโยบายพรรคไหน ฝ่ายไหนเข้าทางเขากว่าก็เลือกคนนั้นไป คิดง่ายๆ ไม่ต้องมองขนาดว่า ไม่เลือกคนที่เราเชียร์ พรรคที่เราเชียร์แล้วมันโง่ มันผิด ไม่มีสมอง ผมว่าคนที่คิดแบบนี้เผด็จการในชีวิตไปหน่อยไหม ลองเปิดใจดูก็ดีครับ
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16112
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:18
แตกต่าง ไม่แตกแยก
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: เคารพคนอื่นเท่ากับเคารพตัวเอง
เข้าร่วม: 21 Apr 2007
ตอบ: 8194
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:20
ตอนแรกแฟนผมจะเลือก ปชป.

แต่พ่อเค้าเป็นตำรวจ เลยเปลี่ยนใจไปเลือกเสรีรวมไทย

ผมเลยยุเพิ่มให้ไปเลือกอนาคตใหม่แทน

สรุป ยังไงก็ไม่เลือกพรรคลุง 55555
บ้านผมทั้งบ้าน บ้านแฟนทั้งบ้าน ไม่มีให้ลุงเลยซักเสียง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2010
ตอบ: 5788
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:20
ก็คุยได้ปกติ แต่แค่เคารพความเห็นอีกฝ่าย จบ
0
0
เจ้าของสโมสร
Status: ประธานคลับไอยูแห่งประเทศไทย
ตอบ: 15642
ตบ

กบาลตัวเองแล้วยอมรับความเห็นของเค้าครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 14288
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:23
ต้องเข้าใจก่อนว่า ทุกคนก็มีสิทธิ์ มีความคิดเป็นของตัวเอง บ้านเดียวกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกันทั้งบ้าน ยิ่งเป็นเรื่องการเมือง คนทุกคน ก็มีสิทธิ์ ที่จะมองการเมืองในแบบของตัวเอง อย่าไปพูดถึงเยอะ ยิ่งท่านรู้ว่าเค้าไม่พอใจเวลาเราค้านเค้า ท่านก็เออ ออ ไปก็ได้ แบบไม่ขอไปทีอะครับ เลี่ยงทะเลาะไป จบ สบายคู่
0
0
FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout

Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16112
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:23
ผมคือ... พิมพ์ว่า:
ก็อย่าไปสุดโต่งสิครับ สมัยก่อน ผมนี่อยู่กลางกับเหลืองและแดงเลย อยู่กับแดงก็เออเนอะ ครับๆ อยู่กับเหลืองก็ ครับๆ ใช่ครับพี่

ส่วนตัวเอง จะสีอะไรก็แล้วแต่ว่าตอนนั้นคนไหนดูน่าเลือกกว่า

เลือกตั้งครั้งล่าสุด ผมก็ไม่บอกใครหลอกว่าเลือกใคร ฝั่งไหน จริงๆอ่ะตั้งใจจะกาไม่สละสิทธิ์แล้ว แต่พอดีว่ามีอาจารย์ที่รู้จักลงให้กับพรรคยอดนิยมในเว็บนี้เข้าก็น่าจะเลือกเขาล่ะ เพียงฐานเสียงเดิมมันสีฟ้า แต่ผมว่านโยบายสีแดงมองไกลกว่า นโยบายสีส้มมันสายแทงค์เกินอยู่ในวงการการเมืองลำบาก ถ้าไม่ล้มทั้งกระดานแล้วตั้งใหม่ซึ่งยากมาก

คือมีเหตุผลมากมายที่จะไม่แสดงจุดยืนต่อคนที่จุดยืนต่างกันเพื่อหลีกเลี่ยงความขัดแย้ง

และผมว่าคนที่น่ารังเกียจก็คือพวกชักจูงหรือดักดานคิดว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่นที่ไม่เลือกตามมันนี่ล่ะ

ความต้องการคนเรามันต่างกันครับ นโยบายพรรคไหน ฝ่ายไหนเข้าทางเขากว่าก็เลือกคนนั้นไป คิดง่ายๆ ไม่ต้องมองขนาดว่า ไม่เลือกคนที่เราเชียร์ พรรคที่เราเชียร์แล้วมันโง่ มันผิด ไม่มีสมอง ผมว่าคนที่คิดแบบนี้เผด็จการในชีวิตไปหน่อยไหม ลองเปิดใจดูก็ดีครับ  

คห.แบบนี้แหละ ที่หาไม่ค่อยได้ในเวบนี้ที่ใครคิดต่างจากระบบความคิดเรา แล้วจะยัดเยียดอีกฝ่ายมาให้เรา
(หมายถึงท่อน 3-4 บรรทัดสุดท้าย)
2
0
นักเตะกลางซอย
Status: multiplanet specie
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 684
คิดซะว่าทุกคนหวังดีกับประเทศไทย แค่มองกันคนละแบบ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2104
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:25
[RE]แฟนมองต่างในเรื่องการเมือง ทำยังไงดี
ถ้าเค้าดีกับคุณทุกอย่างในการใช้ชีวิต
ผมว่าเลี่ยงคุยได้ก็เลี่ยง เเต่ถ้าต้องคุยก็เออออตามเค้าไปก็ได้ครับ เพราะสุดท้ายเราก็มีชุดความคิดของเราอยู่ในใจ เรากาพรรคไหนแฟนก็ไม่รู้ครับ ผมอาจเเนะนำได้เท่านี้ สุดท้ายคนตัดสินใจคือคุณครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 14288
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:25
ผมคือ... พิมพ์ว่า:

ผมชอบความคิดเห็นท่านมากๆ อยู่ในใจผมตอนนี้เลย อยากเอาไปโพสในเฟส มาก กลัว กฐินจะลง 55 ชาบูครับท่าน ยกนิ้วให้เลย
0
0
FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel