ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29383
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 19:16
[RE: หาเรื่อง(คุย) กับ 9arm]
timematoom พิมพ์ว่า:
pohihi188 พิมพ์ว่า:
REGIAvichi พิมพ์ว่า:
คนเก่งๆไทยอ้่ะมีเยอะ แต่โน่นนอยุ่ตปท.กันก็เยอะ

เคยได้ยินเพื่อนบอก เพื่อนเค้าจบหมอ ก็ไปเรียนต่อหมอและก็ทำงานหมอที่ตปท.เลย  

ลุงที่เป็นแฟนของป้าแท้ๆผมอะ แกก็ทำอยู่ออสเตเลีย ผมไม่รู้ ก๊าซ หรือ น้ำมัน ทำตั้งแต่แกยังไม่แต่งกับป้าผมที

ปล. ผมว่าเรื่องเงินด้วยละมั้ง รับมาเป็นสกุลเงินนู้น แล้วส่งมาแลกเป็นไทย ส่งมาให้ป้าผม

เคสของคุณคงหวังผลสกุลเงินล่ะ

แต่เคสหมอเพื่อนของเพื่อนผม เค้าคงอยากมี คุณภาพชีวิต ที่ดีในประเทศที่ก้าวหน้ามั้ง
มีโอกาส เงินถึง ก็คงย้ายถิ้่นฐานเลย  

หมอหนุ่มบ้านเรา ลดลง จริงหรือเปล่าคัรบ รพ. รัฐ  

จากการที่อยู่ในสังคมที่เพื่อน รุ่นพี่ รุ่นน้อง หมอทั้งนั้น บอกเลย ไม่ขาดแคลนหรอก แต่รัฐดูแลทุเรศไง เค้าเลยทนอยู่กันไม่ได้ ทุกวันนี้บอกว่าหมอมีล้นยังได้เลย แต่ใครจะอยากไปอยู่แพทย์ห่างไกล เงินก็จ่ายช้า แถมเป็นหมอไม่พอ ต้องไปเป็นผอ.ควบอีก ทั้งศูนย์มีหมออยู่สองคนเงี้ย รักษาเสร็จ ต้องทำ document ส่งสธ.ต่อ มันเลยออกกันหมดไง แล้วก็มานั่งบ่น (ผมนี่นั่งหัวเราะเยาะ ตอนเรียนก็บอกมันแล้ว มาเรียนวิศวะดีกว่า ไม่มา สุดท้ายนั่งบ่น ไม่น่ามาเรียนหมอเลย ถถถถถ)  

อย่างน้อยเพื่อนท่านก็คอยรักษาดูแลคนแบบพวกผมนะ ทำให้ประเทศไม่ขาดแคลนหมอ

ส่วนท่านก็ทำให้พวกผมใช้ชีวิตง่ายขึ้นสะดวกขึ้น ทำให้ประเทศก้าวไปข้างหน้า

#หมอ #วิศวะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
นักบอลถ้วย ง.
Status: [Live]-to-[Ride]
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 19:55
ShutUpPlz พิมพ์ว่า:
คนเก่งๆไทยอ้่ะมีเยอะ แต่โน่นนอยุ่ตปท.กันก็เยอะ

เคยได้ยินเพื่อนบอก เพื่อนเค้าจบหมอ ก็ไปเรียนต่อหมอและก็ทำงานหมอที่ตปท.เลย  

ปัจจัยหลายอย่างเลยใช่ไหมครับ ที่ทำให้เขาตัดสินใจอยู่ต่อที่นู้นเลย  

อยากอยู่ประเทศเจริญๆกว่า 555+

อยู่สักหลายปีหน่อย เป็นพลเมือง มีการงานดี มีครอบครัวสัญชาติประเทศเจริญ
คุณภาพชีวิตดี ใครๆก็อยากไปทั้งนั้น 5555555+  

55 รู้สึกหดหู่นิดๆ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2015
ตอบ: 6382
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 19:57
ถูกแบนแล้ว

ปัจจัยหลายอย่างเลยใช่ไหมครับ ที่ทำให้เขาตัดสินใจอยู่ต่อที่นู้นเลย  

อยากอยู่ประเทศเจริญๆกว่า 555+

อยู่สักหลายปีหน่อย เป็นพลเมือง มีการงานดี มีครอบครัวสัญชาติประเทศเจริญ
คุณภาพชีวิตดี ใครๆก็อยากไปทั้งนั้น 5555555+  

55 รู้สึกหดหู่นิดๆ  

แต่มันก็เป็นส่วนน้อยเล็กๆของจำนวนหมอที่จบในไทยน่ะครับ
คิดมาก
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7386
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 19:59

ลุงที่เป็นแฟนของป้าแท้ๆผมอะ แกก็ทำอยู่ออสเตเลีย ผมไม่รู้ ก๊าซ หรือ น้ำมัน ทำตั้งแต่แกยังไม่แต่งกับป้าผมที

ปล. ผมว่าเรื่องเงินด้วยละมั้ง รับมาเป็นสกุลเงินนู้น แล้วส่งมาแลกเป็นไทย ส่งมาให้ป้าผม

แต่เคสหมอเพื่อนของเพื่อนผม เค้าคงอยากมี คุณภาพชีวิต ที่ดีในประเทศที่ก้าวหน้ามั้ง
มีโอกาส เงินถึง ก็คงย้ายถิ้่นฐานเลย  

หมอหนุ่มบ้านเรา ลดลง จริงหรือเปล่าคัรบ รพ. รัฐ  

จากการที่อยู่ในสังคมที่เพื่อน รุ่นพี่ รุ่นน้อง หมอทั้งนั้น บอกเลย ไม่ขาดแคลนหรอก แต่รัฐดูแลทุเรศไง เค้าเลยทนอยู่กันไม่ได้ ทุกวันนี้บอกว่าหมอมีล้นยังได้เลย แต่ใครจะอยากไปอยู่แพทย์ห่างไกล เงินก็จ่ายช้า แถมเป็นหมอไม่พอ ต้องไปเป็นผอ.ควบอีก ทั้งศูนย์มีหมออยู่สองคนเงี้ย รักษาเสร็จ ต้องทำ document ส่งสธ.ต่อ มันเลยออกกันหมดไง แล้วก็มานั่งบ่น (ผมนี่นั่งหัวเราะเยาะ ตอนเรียนก็บอกมันแล้ว มาเรียนวิศวะดีกว่า ไม่มา สุดท้ายนั่งบ่น ไม่น่ามาเรียนหมอเลย ถถถถถ)  

อย่างน้อยเพื่อนท่านก็คอยรักษาดูแลคนแบบพวกผมนะ ทำให้ประเทศไม่ขาดแคลนหมอ

ส่วนท่านก็ทำให้พวกผมใช้ชีวิตง่ายขึ้นสะดวกขึ้น ทำให้ประเทศก้าวไปข้างหน้า

#หมอ #วิศวะ

ปัญหาคือเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆผมที่เป็นหมอเนี่ย มันอยู่ไม่ได้ครับ มันเหมือนทำงานฟรีอะ ตังไม่ออก สุดท้ายก็ออก หมอในรัฐมันถึงขาดแคลนไง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 617
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 20:29

ขอแชร์ ปสก ด้วยครับ เป็นบุคลากรทางการแพทย์เหมือนกัน
เรื่องตัวเงินนี่เป็นปัจจัยหนึ่งที่ลาออก แต่มากกว่านั้นคือระบบภายในมันล้มเหลวไม่มีสิ้นดี
แพทยืบาง รพ อาจลอยตัวไม่ต้องทำไร แต่อาขีพรองลงมา นอกจากรายได้ต่ำกว่าเอกชน 2-3 เท่าแล้ว
ภาระงานที่ไม่จำเป็นเยอะมาก สั่งของ ทำบัญชี ทำเอกสาร บางทีไปนั่งจัดของเองก็มี
เงินออกก็ไม่เคยตรง ซวยกว่านั้นถ้า รพ. มีงุบงิบเรื่องการเงินบอกเลยว่า ทำงานหนักกว่าทาส
ภาระงาน จำนวนคนไข้ ล้น แล้วเอาแต่ได้ด้วย มีปัญหาไร รพ จะปกป้องผู้ป่วยก่อน ต่อให้ผู้ป่วยผิดก็ตามที
เจอบ้าสุดคือให้หมอลงไปขัดถนน และคะแนนความประพฤติไรงี้มีผลต่อการเลื่อนเงินเดือน (หลักเศษเงิน)

เพื่อน รุ่นพี่แพทย์ผมบางคน เงินตกเบิกหลายก้อนปีกว่าสองปีไม่ออกก็มี เช่นค่าชันสูตรศพ รอตกเบิกมาสองปีแล้ว จนป่านนี้ยังไม่ได้ เป็นต้น

ตอนนี้ลาออกมารุ้สึกคิดถูก เสียดายเวลาที่ไปอยู่ในนั้นชิบ

ปล. สธ ประกาศออกมาแล้วว่า ปี64 เป็นต้นไปจะไม่มีจับฉลากใช้ทุนบรรจุตามจำนวนแพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชที่จบในแต่ละปีแล้ว มีตำแหน่งกำหนดในแต่ละปีแล้วแย่งกันสอบบรรจุข้าราชการเอา

แพทย์ปี 63-64 เหมือนจะมีตำแหน่งให้ 1280 คน ทันตแพทย์ 50 คนส่วนเภสัชกรไม่มีตำแหน่ง รอเกลี่ยจากตำแหน่งในกระทรวงที่เหลือเอา

คำถามคือ การประบเป็นแบบนี้จากเดิมที่แย่แล้ว แบบนี้ทำให้กลุ่มอาชีพแพทย์ยิ่งไหลออกไปเอกชนไหม ค่าเรียนจะสูงขึ้นหรือไม่ และส่งผลระยะยาวต่อการเข้าเรียนสายการแพทย์หรือไม่ เพราะถ้าเค้ารู้ว่าระบบข้างในเฮงซวยขนาดไหนไม่มีใครทำงานให้รัฐหรอกครับ คนที่เสียหายสุดคือ ชาวบ้านที่อาจได้รับผลกระทบในการขาดแคลนการบริการทางการแพทย์ในอนาคต
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel