ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 6039
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 11:44
[RE: ::: ถ้าทําอาหารไม่เป็น แต่จะทําธุรกิจอาหารมันจะเวิคมั้ยครับ :::]
ผมว่า โอกาสเสี่ยงสูงเกินไป ขนาดบางคนถนัดด้านนี้ ยังไปไม่รอด อันนี้ไม่มีทักษะเลย บอกเลยว่ายากถึงยากมากๆ เพราะทำของขาย ทุกอย่างต้องเซฟและคุ้มค่าที่สุด ผมยกตัวอย่างเลย จากคำถามง่ายๆ ที่แม่ค้าทั่วไปรู้ แต่ท่านอาจจะไม่รู้ เช่น ทอดของกรอบต้องใช้น้ำมันกี่ลิตร น้ำมันที่ใช้ ทอดได้กี่ครั้งถึงจะพอดี เวลาทิ้งน้ำมัน ทิ้งที่ไหน ใครรับซื้อ และรับซื้อโลละเท่าไหร่ ยกตัวอย่างนะครับ ที่เหลือผมบอกเลย โคตรเยอะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status: งล
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2082
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 11:49
[RE: ::: ถ้าทําอาหารไม่เป็น แต่จะทําธุรกิจอาหารมันจะเวิคมั้ยครับ :::]
ถามว่าได้ไหมได้แหละครับ
แต่ท่านต้องต้องมีอย่างอื่นมาทดแทนมาเป็นจุดแข็งให้กับตัวเอง
เพื่อกลบจุดด้อยที่ทำอาหารไม่เป็น

เคยดูสาระคดีอันนึง
พูดถึงเกี่ยวกับโปรดิวเซอร์เพลงของฝั่งUS
ที่ประหลาดคือบางคนที่เป็นโปรดิวเซอร์ดังๆ
ดันเล่นดนตรีไม่เป็น แต่เขามีจุดแข็งคือ Taste กลางฟังเพลงที่ดี
รู้ว่าคนฟังต้องการอะไร เขาจึงเป็นโปรดิวเซอร์ให้กับอัลบั้มศิลปินดังๆได้

แล้วท่านคิดว่าท่านมีจุดนี้ไหมละ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I may not be your first But I plan to be your last
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 10702
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 12:22
ถ้าไม่ต้องลงไปลงมือทำอาหารเอง ผมว่าทำธุรกิจได้นะ

ขอแค่คุณมีความรู้และสามารถคุยแก้ปัญหาต่าง ๆ ได้

ถ้าคุณเก่งในการบริหารงานในธุรกิจ

หลาย ๆ คนที่ทำธุรกิจอาหารก็ใช่ว่าจะทำอาหารอร่อยซะเมื่อไหร่ละ

แต่เขามีความรู้ด้านอื่นมาชดเชยแทนกันได้
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 5006
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 12:28
มองว่าถ้ารู้ไม่รอบ อย่าทำซะดีกว่าครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 15
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 12:44
ถูกแบนแล้ว
อยากแนะนำให้ไปเรียนสีกคอร์สหนึ่งก่อน ให้พอรู้ ชินมือ ไม่งั้นพอเวลาทำจริงมันจะช้ามาก และเสียเวลา ผมชอบคำพูดเม้นข้างบนๆ ที่บอก ว่าอย่าเล่นเกม ถ้ายังไม่รู้กติกา อันนี้จริงมากๆคับ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2009
ตอบ: 3626
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 13:03
บางคนชิมอาหารได้ รู้ว่าอร่อยไม่อร่อย บอกได้แม้กระทั่งว่าขาดรสชาติอะไร หรือปรุงนานไป แต่ก็ไม่สามารถทำอาหารได้เลยก็มี ถ้ามีคนทำเป็นก็ให้เค้าศึกษาและเป็นคนลงมือทำ ส่วนท่านอาจจะคอยชิม เทส ควบคุมรสชาติอาหารให้มีคุณภาพก็ได้ แต่ถ้าคิดจะลองทำเอง ผมว่าไปศึกษาให้มากกว่านี้ดีกว่า การทำอาหารมันจะง่ายสำหรับคนทำเป็น แต่ยากสำหรับคนไม่เคยทำแล้วยังไม่มีคนแนะนำ บางคนทำอาหารครั้งแรกต้องเททิ้ง บางคนทำกี่ครั้งก็ยังต้องเททิ้งเหมือนเดิม บางคนทำประเภทผัดอร่อยแต่ทำประเภทต้ม แกง ได้ห่วยแตก บางคนทำต้ม แกงอร่อยแต่ก็ทำประเภทยำหรือทอดไม่ได้เรื่อง การทำอะไรก็แล้วแต่ เราสามารถแบ่งกันทำได้ตามความถนัด
1
0
d - - b
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9238
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 13:04
ถ้าทำเอง คงต้องไปเรียนทำอาหารเพิ่ม
ถ้าจะจ้างคนอื่นมาทำ ไม่แนะนำครับ
คิดง่ายๆเลย ท่านจะจ้างเขาเท่าไหร่ แต่ละปีเพิ่มเงินเดือนให้เขาได้เท่าไหร่ ถ้าเขาออกจะทำยังไง แล้วจะมีกำไรมั้ย หลังหักค่าจ้าง ค่าใช้จ่ายค่าอุปกรณ์ค่าอาหารต่างๆ ครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2008
ตอบ: 1025
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 13:12
มี ทักษะ ด้วยดีกว่า
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1822
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 13:55
ถูกแบนแล้ว
ไม่มีความรู้ แต่ถ้าชอบคือจบ ลุยเลย

อย่าไปกลัวพลาดกลัวพัง เพราะคนที่มัวแต่กลัวนี่แหละ ถึงไม่เป็นซักที จากนี้ มันก็จะเริ่มนับ 1 แล้วครับจากที่เป็น 0
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 604
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 16:13
แรกๆจะดีครับ, แต่พอผ่านไปสักพักจะเจอปัญหาที่เกิดจากการที่ตัวเราทำไม่เป็นครับ ยกตัวอย่างเล็กๆน้อยๆเช่น เจอแม่ครัวอวดเก่ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel