ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11572
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 18:05
[RE: อาชีพนัก streamer นี่มั่นคงไหมครับ]
อยากสตรีมCSGOนะ เเต่คงไม่มีใครดู แถมผมก็พูดน้อยด้วย
ปกติCSGOมันก็ไม่มีใครนิยมนั่งดูหรอก ต้องพวกPUBG APEX เกมเก็บเวล
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 19 Jan 2015
ตอบ: 1982
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 18:34
[RE]อาชีพนัก streamer นี่มั่นคงไหมครับ
เจอคำว่ามั่นคงอีกแล้ว ผมว่าทุกอาชีพมันต้องมีการปรับตัวนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2365
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 18:36
[RE: อาชีพนัก streamer นี่มั่นคงไหมครับ]
connection ก็สำคัญนะ

ผมว่า ถ้าคุณรู้จักคนที่เค้าดังๆ ก็เกาะเค้าปาตี้ คนก็เริ่มรู้จักคุณ

หรือถ้าคุณได้ไปแข่งรายการต่างๆ ก็จะยิ่งดีเข้าไปอีก

สู้ๆครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2010
ตอบ: 1811
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 18:41
ตามความคิดของผมคนเดียวนะ สตรีมดังๆนี้ผมคิดว่า 80-90% ต้องมีผลงานมาก่อนนะ แบบว่าเคยลงแข่งรายการต่างๆ(ไม่นับรวมพี่แว่นนะเพราะแกสร้างมานาน)
ได้แชมป์อะไรต่างๆมาว่ากันไป เพราะคนไทยติดหรือนิยมที่ว่า ชอบเห็นความสำเร็จของผู้อื่นก่อน พอดูแล้วเราจะนำไปใช้ตอนเล่นหรืออะไรก็แล้วแต่ได้ แล้วถ้าเอนเตอร์เทนเป็นยิ่งสบาย
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2009
ตอบ: 7890
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 19:16
มั่นคงมั้ย ผมว่าไม่ แต่สร้างตัวต่อยอดได้ เหมือนนักกีฬาทั่วไปมันต้องมีช่วงกอบโกย พอแขวนเมาส์แล้วจะไปเป็นนักพากษ์เกมส์ หรือ สตรีมเมอร์ ต่อก็ว่าไป อย่างพี่ Voo เนี่ย วัฐจักรนักกีฬา E-Sport ตัวจริง โหดสัสใน PB แล้วมาเป็นโค้ช ต่อจากนั้นมาเป็นนักพากษ์แล้วทำได้ดีด้วย

ทำยังไงถึงดัง ผมขอใช้คำว่าส่วนใหญ่จะต้องเป็นนักแข่งมาก่อน หรือ มีผลงานให้คนรู้จักเดี๋ยวก็มีคนมาตามเอง ต่อจากนั้นก็อยู่ที่ว่าเอาคนเข้ามาแล้วจะให้เขาเป็นแฟนคลับต่อยังไงเพราะเขาจะรู้จักตัวตนเราตอนสตรีมนี่แหละ

Shroud เนี่ยผมดูละก็ไม่ใช่คนพูดเก่งแต่มันเก่งเหี้ยๆแค่นั้นเอง เจ้าพ่อ FPS

Dota2 คนที่เคยเห็นผ่านๆพวกตำนานจีนอย่าง Ferrari กับ YFF นี่ 100k ตลอดเวลาสตรีม แค่ในจีนดูนะ ดูแล้วก็ไม่ใช่คนพูดเก่งด้วย แต่แค่เล่นโหดสัส

0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4367
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 20:10
ถ้าทำจนดังมากๆ ระดับ top ก็มั่นคงอยู่นะ เพราะคนเลิกตามยากจริงๆ มีแต่จะเพิ่มขึ้นๆ เหตุที่จะทำให้ไม่มั่นคงคือเรื่องแพลทฟอร์มอะแหละ ไม่มีอะไรมาการันตีว่า youtube หรือ twitch จะอยู่ยืนยงไปคู่กับเส้นทางอาชีพเรา

อีกอย่างคือมันยากโคตรๆกว่าจะดัง เหมือนอาชีพพวกนักเขียนนิยาย จิตรกร อะไรงี้แหละ สไตล์คล้ายๆกันเลยคือเป็นอาชีพที่ทำเล่นๆหลังเลิกงานได้ เป็นอาชีพหลักก็ได้ ถ้าดังแล้วกินยาว แต่ก่อนหน้านั้นก็มีคนล้มตายถอดใจกันไปเยอะ มันเป้นอาชีพที่ต้องใช้พรสวรรค์บางอย่างที่บางทีก็ฝึกกันไม่ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Zumbey เมื่อ Sun Feb 17, 2019 20:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 21:28
ถูกแบนแล้ว
ทุกอาชีพดีหมด ถ้าคุณอยู่โซนบน
0
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 65087
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 21:30
ไม่ทันแล้วคับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ปากไม่ตรงกับใจ เพราะใจตรงไปหาเธอ แหม่
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 18036
โพสเมื่อ: Mon Feb 18, 2019 00:02
ไม่มั่นคงครับ ครอบครัวคงไม่เกี่ยวมั้งครับถ้างานที่ทำหล่อเลี้ยงเรากับครอบครัวได้

ส่วนแพทฟอร์มก็ไม่มั่นคง แต่ไม่ใช่เรื่องน่ากังวล
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2008
ตอบ: 1380
โพสเมื่อ: Mon Feb 18, 2019 08:25
แบบไหนถึงเรียกว่ามั่นคง ส่วนตัวมองว่า ทุกอาชีพ ณ เวลานี้ ไม่มีอาชีพไหนมั่นคง
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับแนวความคิดและตัวเราเอง

ตัวอย่างน้อง Jabz ที่ยอมดรอปเรียนเพื่อเห็นช่องทางที่เป็นโอกาส และก็ทำได้ดีโกยเงินไปไม่รู้กี่ล้านแล้ว ถ้าทิ้งโอกาสแล้วเลือกเรียนตอนนี้คงยังไม่จบป.ตรี จบมาก็ทำงานเงินเดือน 15000-20000 ไม่รุ้กี่ปีถึงจะได้เท่าเงินรางวัลที่ไปแข่งได้มา
แต่...ก็ไม่ใช่ทุกคนที่ทำได้

อยากให้มองถึงโอกาสและมองเปรียบเทียบดีกว่า
ส่วนตัวเคยลอง Stream ดูสักพักยอมรับว่ายากมาก
มันต้องมีการสร้าง content โปรโมทตามช่องทางต่างๆ
ก่อนสตรีมต้องมีการโปรโมททุกช่องทาง
ต้องมีคาแรคเตอร์ที่ชัดเจนและดึงดูดคนดูได้
ต้องเข้าใจเกมส์ที่เรา Stream พอสมควร
แก้ไขล่าสุดโดย Console เมื่อ Mon Feb 18, 2019 08:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 976
โพสเมื่อ: Mon Feb 18, 2019 12:49
ขึ้นอยู่กับ ความ creative บวกกับ นิสัยคนสตีมด้วย content ก็โคตรสำคัญ การมีcontact กับ สตีมเมอร์อื่นก็สำคัญ เป็นการเพิ่มผู้ติดตามจาก คนอื่นมาแทน คนที่ เปลี่ยนคนดูด้วย ไม่รู้นะ เพื่อนที่ไปอบรมณ์เรื่องนี้ มันบอกมาแบบนี้
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Jul 2010
ตอบ: 320
โพสเมื่อ: Mon Feb 18, 2019 14:14
ไม่มีอะไรที่มั่นคง ถ้าหยุดพัฒนาตัวเองครับ
อาชีพสตรีมเมอร์ น้อยคนมากที่ประสบความสำเร็จมีรายได้จนเป็นอาชีพหลัก ต้องมีคาแรคเตอร์ชัดเจน เล่นเก่ง บางคนมาวูบเดียวก็ไป

บางคนเก่ง แต่เอนเตอร์เทรนไม่เก่งก็ไม่ได้เกิดเหมือนกันยิ่งเวลาผ่านไป หน้าใหม่ก็มาเรื่อยๆ แต่มันเป็นใบเบิกทางให้ทำงานอื่นสายเกมส์ได้ ถ้าเดินอย่างถูกวิธี

ตัวอย่างที่อยู่มานานผมยกให้ พี่แว่น ปุ้ยท้าเกรียน บอยมิโนรุ แทนx อาจจะไม่ได้เล่นเก่งจนเทพ แต่เป็นตัวอย่างที่ดีกับสตรีมเมอร์รุ่นหลังครับ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ขยี้ฟุตบอล
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3223
โพสเมื่อ: Mon Feb 18, 2019 16:55
อาชีพนัก streamer นี่มั่นคงไหมครับ
ช่วงโกยรีบโกย บริหารเงินดีๆ ผมว่ายาวนะ

มาลีเห็นมันแบบนั้น แต่เงินมันให้แม่บริหารนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Keep calm and Carry on
เข้าร่วม: 29 Sep 2008
ตอบ: 1271
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 08:45
[RE]อาชีพนัก streamer นี่มั่นคงไหมครับ
ถ้าเริ่มจริงหางานหลักไว้ก่อนดีกว่าครับ ทำตอนว่างถ้าลอยตัวได้ค่อยมาจริงจังยังไม่สาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel