ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 5941
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:37
[RE: แพ้ ยังไม่คาใจ เท่ากับที่เนวินบอก "น้องๆเตะไล่โค้ชคนเก่า" หรือนี่แหละคือบทสรุปของคำว่า มืออาชีพ]
BungSoap พิมพ์ว่า:
1.เล่นไล่โค้ช กับเล่นไม่มีใจ
นี่มันต่างกันใช่มั้ย?
ช่วยเสนอแนะกันที ผมก็ไม่แน่ใจ
แต่ผมว่ามันต่างกันน่ะ 5555
2.แล้วถ้ามันเตะไล่โค้ชจริง
ทำไมเราไม่คิดจะถามต่อบ้างล่ะ
ว่าโค้ชไปทำอะไร เด็กถึงไม่เอากัน
เพราะที่ดูนี่คือเด็กไม่เอาหลายคนเลยอ่ะ
มันต้องมีสาเหตุดิ
เราก็ต้องให้ความเป็นธรรมทั้งสองฝั่งอ่ะ
ไม่ใช่เอะอะๆก็ด่าแต่เด็ก

ไม่ใช่ประเด็นต้องถามต่อครับ ไม่ว่าโค้ชจะทำอะไร อันนั้นมันอีกเรื่อง เเต่สิ่งที่ยิ่งกว่าโค้ชทำคือคุณเตะไล่โค้ช ไม่มืออาชีพ ที่สำคัญคือทีมชาติ ไม่ใช่สโมสร
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 705
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:38
ถูกแบนแล้ว
[RE: แพ้ ยังไม่คาใจ เท่ากับที่เนวินบอก "น้องๆเตะไล่โค้ชคนเก่า" หรือนี่แหละคือบทสรุปของคำว่า มืออาชีพ]
vagakung พิมพ์ว่า:
1.เล่นไล่โค้ช กับเล่นไม่มีใจ
นี่มันต่างกันใช่มั้ย?
ช่วยเสนอแนะกันที ผมก็ไม่แน่ใจ
แต่ผมว่ามันต่างกันน่ะ 5555
2.แล้วถ้ามันเตะไล่โค้ชจริง
ทำไมเราไม่คิดจะถามต่อบ้างล่ะ
ว่าโค้ชไปทำอะไร เด็กถึงไม่เอากัน
เพราะที่ดูนี่คือเด็กไม่เอาหลายคนเลยอ่ะ
มันต้องมีสาเหตุดิ
เราก็ต้องให้ความเป็นธรรมทั้งสองฝั่งอ่ะ
ไม่ใช่เอะอะๆก็ด่าแต่เด็ก

ผมมองคนละแบบนะครับ

ในเมื่อคุณเป็นนักฟุตบอล หน้าที่ของคุณคือเล่นตามที่โค๊ชสั่งครับ

ต่อให้แทกติคมันจะสุดแสนเฮงซวยยังไงก็ตามก็ต้องเล่นตามนั้นครับ

ถ้าผลการแข่งขันมันไม่ดีเดี๋ยวคนที่มีอำนาจกว่าเค้าก็จะพิจารณาเอง

มันไม่ใช่หน้าที่นักบอลเลยครับที่จะมาคิดแทนว่าอันนี้ไม่ดีและรวมหัวกันไม่เอา

ถ้ายังไม่เข้าใจสิ่งที่ผมพิมพ์ไปแสดงว่านักเตะพวกนั้นเป็นได้แค่นักฟุตบอลแต่ไม่ใช่มืออาชีพครับ  

แบบนี้คงว่าแค่นักเตะไทยไม่ได้หรอกครับ
เพราะที่ไหนก็เป็น เชลซี แมนยู มาดริด
เด็กๆเค้าอยู่ที่นั่น เขาอยู่ในแคมป์ความรู้สึก อารมณ์มันต่างกับเรากองเชียร์
สภาพจิตใจมันไม่ได้ มันก็เรียกศักยภาพออกมาได้ไม่เต็มที่
ขนาดเนวินยังบอกเลยตอนท้าย ว่าต้องหาโค้ชที่เด็กๆเขายอมรับ  

อันนี้ผมเห็นต่างนะครับ บอลสโมสร คุณได้ค่าตอบแทนจากการทำงาน แต่ผมมองว่าศักดิ์ศรีของการเล่นให้ทีมชาติ เพื่อประเทศชาติมันเทียบไม่ได้กับค่าจ้างที่นักเตะได้รับ อย่างที่ผมตอบไปก่อนหน้านี้ ถ้าไม่พร้อมจะเล่นก็ปฏิเสธไปเลยว่าเลิกเล่นทีมชาติจะดีกว่านะครับ ดีกว่ารับมาเล่นแล้ว บอกว่าแทคติคโค้ชมันไม่ใช่ เรามาเล่นไล่มันออกไป แบบนี้ผมว่ามันไม่ดีนะคับ

แบบนี้ต่อไปหาโค้ชที่เด็กๆ ยอมรับไม่ได้ เราก็ทำไรไม่ได้เลยสิครับ มันยิ่งแย่เข้าไปใหญ่
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9673
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:42
พวกโค้ชเค้าคงมีคอนเนคชั่นกันนะผมว่า พวกเตะไล่โค้ชบ่อยๆอาจขึ้นบีญชีไว้ละ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:44
ถูกแบนแล้ว
itmyway พิมพ์ว่า:
พวกโค้ชเค้าคงมีคอนเนคชั่นกันนะผมว่า พวกเตะไล่โค้ชบ่อยๆอาจขึ้นบีญชีไว้ละ  

ระดับสโมสรคงมีครับ แต่นี่เล่นในนามทีมชาติ ผมยังมองไม่ออกว่าสมาคมจะแก้ปัญหายังไง? หรือว่าต้องถ่ายเลือดใหม่เลยยกชุด ปรับทรรศนคติ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17209
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:47
แพ้ ยังไม่คาใจ เท่ากับที่เนวินบอก "น้องๆเตะไล่โค้ชคนเก่า" หรือนี่แหละคือบทสรุปของคำว่า มืออาชีพ
ก่อนผมทำงานผมคิดแบบจขกท.นั่นแหละ​ พอผ่านการทำงานไประยะหนึ่งมันต้องมีเส้นกลางระหว่างโค้ชกับลูกน้อง​ แล้วก็ต้องมีจิตวิทยาหลอกล่อในการให้ลูกน้องพร้อมสู้ไปกับเรา​ ในฐานะหัวหน้าคนผมให้โค้ชผิด​ 75-25 ครับ​ ไดเรคชั่นมันไม่ถูก ลูกน้องมันก็ไม่อยากทำตาม​ กลายเป็นคลื่นใต้น้ำครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9673
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:53
BillionJK พิมพ์ว่า:
itmyway พิมพ์ว่า:

ระดับสโมสรคงมีครับ แต่นี่เล่นในนามทีมชาติ ผมยังมองไม่ออกว่าสมาคมจะแก้ปัญหายังไง? หรือว่าต้องถ่ายเลือดใหม่เลยยกชุด ปรับทรรศนคติ  

ผมว่าถ้าสมยศจะสร้างทีมใหม่ไปเลยน่าจะดีกว่า คนไหนมันงัดเยอะก็ไม่ต้องเรียกเลยคนพร้อมเล่นเยอะ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:54
ถูกแบนแล้ว
Q-plint พิมพ์ว่า:
ก่อนผมทำงานผมคิดแบบจขกท.นั่นแหละ​ พอผ่านการทำงานไประยะหนึ่งมันต้องมีเส้นกลางระหว่างโค้ชกับลูกน้อง​ แล้วก็ต้องมีจิตวิทยาหลอกล่อในการให้ลูกน้องพร้อมสู้ไปกับเรา​ ในฐานะหัวหน้าคนผมให้โค้ชผิด​ 75-25 ครับ​ ไดเรคชั่นมันไม่ถูก ลูกน้องมันก็ไม่อยากทำตาม​ กลายเป็นคลื่นใต้น้ำครับ  

ถ้ามุมมองในระดับองค์กรผมเข้าใจครับ แต่ถ้าจะพูดให้เชิงวิชาการนิดนึงคือ

ต้องแยกแยะระหว่าง มุมมองเชิงมหาภาพ และ มุมมองเชิงจุลภาพ ให้ออกครับ เส้นคั่นกลางระหว่างโค้ชกับลูกน้องในกรณีทีมฟุตบอลหน่วยงานบริษัทหรือองค์กรขนาดเล็ก กับทีมฟุตบอลของประเทศ ผมว่ามันไม่ใช่นะครับ ถ้าไม่พร้อมที่จะเล่นในนามทีมชาติ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตาม ผมว่าก็ควรปฏิเสธไปตั้งแต่ต้น นะครับ ดีกว่า มาโทษแท็คติกแล้วเตะไล่โค้ช สุดท้ายคนที่เสียผลประโยชน์ก็คือประเทศไทยครับ ไม่ใช่ตัวนักฟุตบอล ประวัติศาสตร์จารึกในนามประเทศชาติ ไม่ได้จารึกในนามนักฟุตบอล ครับ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 5226
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:57
ไร้สาระ

ไม่ใช่นักเตะนะ แต่คือเจ้าของกระทู้นี่แหละ

จะเสี้ยมทำไมให้คนไทยแตกกัน อีกอย่างนัดนี่ผมเชื่อมากว่า ต่อให้เจ้าของกระทู้คือ 1 ใน 11 คนทีมชาติไทยนัดนี้

เจ้าของกระทู้คงไม่อยากแพ้หรอก แพ้แล้วก็จบไปสิครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 10417
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 00:58
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเค้าเตะไล่โค้ชจริงๆ?
แล้วลักษณะของการเตะไล่โค้ชมันเป็นอย่างไร? ไม่มีใจเล่น? เดินเล่น? หรือแกล้งทำเป็นเล่นไม่ดีไม่เต็มที่? แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่านักเตะมีลักษณะตามที่ว่ามานี้
หรือดูจากการที่เห็นเค้าเล่นไม่ดีเล่นไม่ได้ดั่งใจ?

ที่ผมพยายามจะสื่อก็คือ เราไม่มีทางรุ้หรอกว่านักเตะทีมชาติเค้าเตะไล่โค้ชอย่างที่ท่านว่าจริงๆ ผมก็ไม่รู้คุณก็ไม่รู้ ไม่มีใครรู้นอกจากเจ้าตัวเอง แต่กับไอแค่คำพูดปากต่อปากของคนไม่กี่คน แล้วเราเลือกที่จะเชื่อ แล้วก็ไปวิจารณ์นักเตะว่าเล่นไล่โค้ช ทั้งๆที่เราก็ไม่รู้ว่าความจริงมันเป็นเช่นไร ผมว่ามันก็ไม่แฟร์เท่าไหร่สำหรับตัวนักบอล ผมก็ไม่รู้หรอกว่ามีการเตะไล่โค้ชรึเปล่า มันอาจจะมีจริงๆก็ได้ แต่ในเมื่อเรายังหาความจริง ที่เป็นเรื่องจริงๆ100%ไม่ได้
ผมว่าเราก็ไม่ควรจะไปวิจารณ์เค้านะ

ที่พอจะเป็นเหตุจุงใจได้ก็คงมีแต่ บทสัมภาษณ์ ของ ทริสตอง โด ที่ออกมาบอกด้วยตัวเองเลยว่า ไม่ชอบราเยวัช ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ไม่น่าทำเอามากๆ กับการที่มาวิจารณ์โค้ชคนเก่าออกสื่อ อันนี้อะถือว่าไม่มีความเป็นมืออาชีพอย่างที่ท่านว่าจริงๆ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า โด เป็นนักเตะที่เตะไล่โค้ช เค้าไม่ชอบโค้ช ไม่ชอบแทคติกของโค้ช แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า เค้าไ่เต็มที่เมื่อลงไปในสนาม
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 01:00
ถูกแบนแล้ว
cecilartist---Man Utd พิมพ์ว่า:
ไร้สาระ

ไม่ใช่นักเตะนะ แต่คือเจ้าของกระทู้นี่แหละ

จะเสี้ยมทำไมให้คนไทยแตกกัน อีกอย่างนัดนี่ผมเชื่อมากว่า ต่อให้เจ้าของกระทู้คือ 1 ใน 11 คนทีมชาติไทยนัดนี้

เจ้าของกระทู้คงไม่อยากแพ้หรอก แพ้แล้วก็จบไปสิครับ  

ผมไม่ได้เสี้ยม แต่ผมกำลังบอกว่าถ้าอยากพัฒนา เรื่องพวกนี้สมควรต้องเอามาคิดกันไหมครับ ไม่ใช่คิดว่ามันมีจริง หรือไม่จริง แต่ก็ปล่อยผ่านไป แล้วเมื่อไหร่จะพัฒนาครับ มีติให้ก่อนะครับ ไม่ได้ติให้แตกแยก
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 01:03
ถูกแบนแล้ว
เสก ไฮโซ พิมพ์ว่า:
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเค้าเตะไล่โค้ชจริงๆ?
แล้วลักษณะของการเตะไล่โค้ชมันเป็นอย่างไร? ไม่มีใจเล่น? เดินเล่น? หรือแกล้งทำเป็นเล่นไม่ดีไม่เต็มที่? แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่านักเตะมีลักษณะตามที่ว่ามานี้
หรือดูจากการที่เห็นเค้าเล่นไม่ดีเล่นไม่ได้ดั่งใจ?

ที่ผมพยายามจะสื่อก็คือ เราไม่มีทางรุ้หรอกว่านักเตะทีมชาติเค้าเตะไล่โค้ชอย่างที่ท่านว่าจริงๆ ผมก็ไม่รู้คุณก็ไม่รู้ ไม่มีใครรู้นอกจากเจ้าตัวเอง แต่กับไอแค่คำพูดปากต่อปากของคนไม่กี่คน แล้วเราเลือกที่จะเชื่อ แล้วก็ไปวิจารณ์นักเตะว่าเล่นไล่โค้ช ทั้งๆที่เราก็ไม่รู้ว่าความจริงมันเป็นเช่นไร ผมว่ามันก็ไม่แฟร์เท่าไหร่สำหรับตัวนักบอล ผมก็ไม่รู้หรอกว่ามีการเตะไล่โค้ชรึเปล่า มันอาจจะมีจริงๆก็ได้ แต่ในเมื่อเรายังหาความจริง ที่เป็นเรื่องจริงๆ100%ไม่ได้
ผมว่าเราก็ไม่ควรจะไปวิจารณ์เค้านะ

ที่พอจะเป็นเหตุจุงใจได้ก็คงมีแต่ บทสัมภาษณ์ ของ ทริสตอง โด ที่ออกมาบอกด้วยตัวเองเลยว่า ไม่ชอบราเยวัช ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ไม่น่าทำเอามากๆ กับการที่มาวิจารณ์โค้ชคนเก่าออกสื่อ อันนี้อะถือว่าไม่มีความเป็นมืออาชีพอย่างที่ท่านว่าจริงๆ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า โด เป็นนักเตะที่เตะไล่โค้ช เค้าไม่ชอบโค้ช ไม่ชอบแทคติกของโค้ช แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า เค้าไ่เต็มที่เมื่อลงไปในสนาม

ใช่ครับ เราไม่มีทางรู้ แต่สิ่งที่เรารู้ก็คือการทีมีนักเตะออกมาให้สัมภาษณ์ในลักษณะนี้ กรณี ทริสตอง โด ชัดเจนครับว่า นักเตะไม่ชอบก็เลยก็เลยเต็มที่ แต่สิ่งที่ผมกำลังจะบอกคือ ถ้าคุณเล่นให้ทีมชาติเป็นตัวแทนทุกคนในชาติ คุณยังมีเสี้ยวหนึ่งในจิตใจว่า จะไม่เต็มที่ด้วยเหรอครับ ถ้าคิดแบบนั้น สู้ปฏิเสธเกมนั้นๆ ไปไม่ดีกว่าเหรอครับ?
2
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8857
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 06:45
เสก ไฮโซ พิมพ์ว่า:

แต่มีหนึ่งคนที่คนในบ้านเจ้าตัวออกมาพูดหลังปลดนะ แล้วนัดแรกกับนัดที่สองการเล่นต่างกันหน้ามือเป็นหลัง_ีนเลยด้วยซ้ำ จากเดินเล่นกลายเป็นขยันวิ่ง เป็นพระเอกหล่อๆกันเลยทีเดียว ผมอย่างโมโหเลยกับสโมสรว่าไปอย่างแต่กับทีมชาติยังกล้าทำ
แก้ไขล่าสุดโดย JummaTaeng เมื่อ Mon Jan 21, 2019 06:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1224
โพสเมื่อ: Mon Jan 21, 2019 10:23
ไม่ไม่ได้เตะไล่โคช หรอกครับ
ผมว่าสไตล์ฟุตบอลมันไม่เข้ากับนักกีฬามันเลยทำให้แทกติกมันห่วย ผลเลยออกมาห่วย เลยดูทำให้นักเตะห่วย โคชห่วย ห่วยไปซ่ะทุกอย่าง ฟ้าก็เลยผ่า

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel