ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 2495
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 10:09
[RE: คิดว่าปืนจะไปทิศทางไหนครับ]
ถ้าเจ้าของยังมองเป็นธุรกิจเพียวๆแบบนี้ ก็กลางตารางยาวๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 10:22
[RE]คิดว่าปืนจะไปทิศทางไหนครับ
มันเคยรู้อะไรบางมั้ยไอ่หนวดอะ ทุกคนในสโมสรเขาเดือดร้อนกันขนาดไหน แฟนบอลทั้งโลกเค้าผิดหวังและท้อแท้กันขนาดไหน ความบรรลัยของอาเซน่อลแท้ๆเลย ได้ไอ่หนวดมาเป็นเจ้าของทีม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Mar 2006
ตอบ: 7995
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 10:50
[RE: คิดว่าปืนจะไปทิศทางไหนครับ]
สมัยก่อนเวนเกอร์อยากได้ใคร ดีนจัดการให้ได้หมด หลังๆมาเวนเกอร์บ่นๆอยากได้ตัวใครสถาณการณ์ปืนเป็นรองทีมอื่นหมด
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Feb 2009
ตอบ: 678
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 11:11
MasterReedX พิมพ์ว่า:
ขอแก้ไขนิดนึงคือ มิลินทัด นี่ เวนเกอร์ ไม่ได้จะเอามานะ เป็น กาซิดิส ทั้งหมดเลย

ส่วนตัวมองว่าเรื่องราวของปืนตอนนี้คล้ายหนังสืบสวนที่ค่อยๆคลายปมแต่ละเรื่องเรื่อยๆ ทำไป-ทำมาก่อนหน้านี้ อิวาน กาซิดิส ที่แฟนปืนเคยตราหน้าเอาไว้กลับไม่ใช่ผู้ร้ายที่แท้จริงเป็นแค่แพะรับบาปที่ โครเอนเก้ สร้างมาเป็นเกาะกำบัง

อย่างที่ จขกท. บอกล่ะครับว่าเหมือน กาซิดิส แกนกรู้ว่าอยู่ไปก็เท่านั้นถ้าเจ้าของทีมไม่เคยสนใจทีมแกเลยปูทางมาเอาไว้ดิบดีก่อนตนเองลา

กลับมาที่ฝั่งปืนทุกอย่างกำลังไปได้สวยเมื่อมี กาซิดิส ผู้เป็นคนกลางระหว่างยุคเก่า-ใหม่ ช่วยประคองรักษาสมดุล แต่ตอนนี้ระบบที่ปูทางไว้เริ่มพังไปหลัง กาซิดิส ไปกลายเป็นว่าพอ ราอูล ซัลเลฮี เข้ามาแกเล่นเปลี่ยนผังโครงสร้างเก่าที่ กาซิดิส วางเอาไว้หมดเลย ทำเป็นเอา เอดู ตำนานกลับมาช่วยสโมสรแต่แอบตัดขา มิลินทัด ลดทอนอำนาจคนที่ตนเองไม่ได้ดึงเข้ามาแบบเนียนๆ (เอา เอดู มาทำตำแหน่งของ มิลันทัด เฉยเลย)

นี่คงแค่จุดเริ่มต้นครับนับจากนี้จะมีอีกหลายการเปลี่ยนแปลงแน่ๆสำหรับโครงสร้าง ยังบอกไม่ได้หรอกครับว่าโครงสร้างไหนดีกว่าระหว่าง ซัลเลฮี และ กาซิดิส เพราะต่างก็มีแนวทางของตัวเองเพียงแต่ส่วนตัวผมมองว่าสิ่งที่ กาซิดิส วางไว้ก่อนจากไปนั้นดีอยู่แล้ว กลัว ซัลเลฮี จะมาทำให้ระบบเละเหลือเกิน

สุดท้ายสิ่งที่น่ากังวลใจที่สุดในตอนนี้คงไม่ใช่การบริหารของเบื้องบนแต่เป็นงบประมาณที่โดนละเลยจากเจ้าของทีมนั่นแหละ! ปรับภายในหลายอย่างไปแต่เงินไม่มีให้ปรับผลงานในสนามทุกอย่างก็จบเห่  

แฟนปืนไม่ได้ตราหน้ากาซิดิสแต่ตราหน้าเวนเกอร์ครับ ผมเคยตอบไว้ในกระทู้หลายๆอันที่ด่าเวนเกอร์เรื่องไม่ใช้เงินกับทำโครงสร้างสโมสรพังว่า ถ้าวันหนึ่งความจริงเปิดเผยทั้งหมดคุณจะสงสารเวนเกอร์และเสียใจกับสิ่งที่ตัวเองพูดไปครับ

ผมพูดมาตั้งนานแล้วว่าสโมสรอาเซน่อลมันเริ่มพังตั้งแต่เปลี่ยนเจ้าของนั้นละถ้าใครดู ไทม์ไลน์จริงๆจะรู้เลย ช่วงแรกที่เวนเกอร์ไม่ใช้เงินตอนจ่ายหนี้สนาม ทีมเป๋ก็จริงแต่ก็ยังมีการซื้อตัวมาทดแทนได้อยู่นักเตะยังพอยืนระยะได้ แต่ตั้งแต่ปี 2011 มาอาเซน่อลก็มีแต่ขายตัวหลัก ซื้อตัวธรรมดามาทดแทน พอแฟนบอลกดดันมากๆถึงจะเปิดการ์ดซื้อตัวดีมาสักตัวเพื่อลดกระแสแต่แค่ตัวเดียวน่ะ แล้วก็กลับมาลูปเดิม

ถ้าปัญหาการซื้อตัวเป็นเพราะเวนเกอร์ ผมก็สงสัยน่ะก่อนอาเซน่อลจะสร้างสนามใหม่ทำไมปัญหานี้ไม่เคยเกิด การซื้อตัวก็มีสตาร์เข้ามาเรื่อยๆ เวนเกอร์ไม่เคยงกในการใช้เงินเลย แต่ละตัวที่ซื้อมาก็เป็นสถิติในสมัยนั้นอยู่ พอสร้างสนามใหม่เป็นหนี้ใช้เงินไม่ได้เวนเกอร์ต้องใช้วิธีซื้อตัวที่มีแววราคาถูกมาปั้นแล้วผลลัพธ์มันก็มีทั้งดีละไม่ดี พอหนี้สนามหมดกำไรดีเวนเกอร์ก็ใช้เงินไม่ได้อีก เพราะค่าตัวนักเตะสมัยนี้สูงมากมันไม่สามารถใช้แต่กำไรสโมสรซื้อได้หลายๆตัวเจ้าของต้องเอาเงินบางส่วนมาลงทุนเสริมด้วย(ลองไปดูค่าใช้จ่าย 4 สโมสรดังในพรีเมียร์ได้ครับ ว่าเจ้าของมีเสริมเงินให้ตลอด) แต่อาเซน่อลเป็นสโมสรเดียวครับที่ไม่มีเงินเสริมจากเจ้าของในเว็บขึ้น 0 เลยครับ เจ้าของเอาเงินไปลงกับสนามที่อเมริกาหมด นี่ละครับกาฝากของจริง
5
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2716
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 11:27
เห็นข่าว ล่าสุด สิ้นเดือนนี้ สเวน จะไป แล้วครับ โครตสิ้นหวังเลย มี โครตเทพ scout แต่ไม่มีตังให้ซื้อ เห็นว่าทะเลาะ กับ ราอูล น่าจะเรื่อง ซื้อ ขายนักเตะนี่แหละ เดาว่าจะ ไป ซื้อแล้วไม่มีตัง ไปขอยืมเขาไม่ให้ เลย ทะเลาะกันหนัก T_T
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: ถ้านายกลัวเมีย---V นายอย่ามาคุยกับเราเลย
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 10796
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 11:40
ผลงานในสนาม มันฟ้องได้เลยว่า เบื้องหลังมันเป็นแบบนี้ กองหลังมีปัญหาขนาดนี้ ยังไม่ซื้อจะยืมอย่างเดียว ผมไม่อยากโทษปลิงเก้เลย อยากจะโทษไอ้พวกขายหุ้นให้มันมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย ZoroMan เมื่อ Wed Jan 16, 2019 11:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2008
ตอบ: 1491
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 11:44
ช่วงสามสี่ปีจากนี้คงเป็นทีมท้ายแถวในกลุ่ม ท็อปซิก ไปเรื่อยๆ ครับ แต่ไม่ขึ้นมากไปกว่านี้แน่นอน

จนกว่าเจ้าของปัจจุบันจะสูบเงินจนเบื่อ ค่อยมาดูตอนนั้น ว่าซากศพที่เหลือจะบูรณะอะไรใหม่ได้บ้าง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2008
ตอบ: 5151
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 11:52
ต่อให้เจ้าของสโมสรเอาเงินมาเติมให้สุดท้ายสโมสรก็เป็นหนี้อยู่ดี. ค่าตัวสมัยนี้มันไม่ได้เฟ้อเพราะสโมสรรวยหรอก.
แต่มันเฟ้อเพราะคิดว่าสโมสรรวยต่างหาก
ผมว่าอีกไม่นานมันจะกลับมาสมดุลเอง.
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: - -
เข้าร่วม: 14 Jul 2007
ตอบ: 2861
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 12:37
IndyJonesJr. พิมพ์ว่า:
แล้วมันต่างอะไรกับสิ่งที่เวงเกอร์เคยบอกว่า เค้าต้องการให้สโมสรยืนหยัดได้ด้วยตัวของมันเอง

เพราะทุกวันนี้ก็แนวทางการใช้เงินแบบนี้แหละ ที่เรียกว่ายืนหยัดได้ด้วยตัวเอง

ทุกอย่างบริหารแบบบริษัท
ไม่มีเงินอัดฉีดจากowner แต่เอารายรับมาซื้อassetให้องค์กรต่อล้วนๆ

แล้วแฟนปืนก็โดนขายฝันมาตลอด ว่า เราสร้างทีมเพื่ออนาคต

เอาจริงๆ วิธีการบริหารแบบนี้ก็ไม่ได้ผิดอะไรหรอก
เพียงแต่นี่คือสโมสรฟุตบอล ไม่ใช่บริษัทธุรกิจ
ตัวแปรมันซับซ้อน มันคืออารมณ์คนตามดู

ปล. จะว่าไปปืนก็ไม่ใช่ทีมทุ่มซื้อนักเตะอยู่แล้วนะ ก่อนไอ้เก้มา ยุคไร้พ่าย แต่ละคนมาก็ไม่ใช่โคตรดีลของลีคซักเท่าไหร่

ปัจจัยที่เปลี่ยนไปคือสโมสรรอบข้างทั้งนั้น
เราก็แค่ทำแบบเดิมๆวิถีเดิมๆมาตลอด

เวงเกอร์คงเจ็บใจมากนะ โดนบีบให้ออก ทั้งๆที่ทำงานเป็นแพะหน้าสื่อให้แท้ๆ แต่คิดๆแล้วมันก็ดูออกจะย้อนแย้งอยู่เหมือนกัน  

ใจนึงผมก็คิดแบบคุณนะครับ แต่พอไปเห็นทีมอื่นก็หดหู่ใจ

เข้าใจว่ามันเป็นวิธีการทำทีมที่ไม่ทุ่มซื้อนักเตะ แต่ตอนนี้ถ้าไม่ทุ่ม มันก็เหมือนเดินถอยหลัง เพราะทีมเล็กทีมน้อยเค้ายังทุ่มซื้อนักเตะกันเลย

เศร้าใจ

1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2005
ตอบ: 17420
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 14:29
แล้วแต่คนจะตีความจริงๆ เพราะเป็นเรื่องคุยกันภายใน แล้วเรานินทากัน
ผมจะกดให้2คน แต่ไม่ดีกว่า เพราะความเห็นมันก็ไม่ได้มีอะไรใหม่

ถ้าดูจากข่าวที่มิลินดึงตัวมาให้ ผมว่าก็ไม่ใช่ไม่ให้เงินแล้วนะ โอบา มิคกี้ มันก็ไม่น้อยแล้วละ
จะว่าแต่ค่าตัวไม่ดูค่าเหนื่อยก็ใช่เรื่องนะ

จะว่าไม่โชว์ผลงาน แต่ที่เห็นนี่ก็รอระบายตัวเวนเกอร์อยู่นะครับเนี่ย
ถ้าจะไม่โชว์คือต้องซื้อทั้งทีมทันทีเลยป่ะครับ

---
ผมไม่เห้นว่าการบริหารแบบเก่ามันจะผิดอะไรมากขนาดนั้นนะ
เพราะถ้าอิงพวกข่าวเก่าๆคือเวนเกอร์ไปเล็งเด็ก แล้วสโมสรไม่อยากเปย์ก็แค่นั้นเอง
ข่าวแบบนี้เจอบ่อยนิหว่า ฮา

ส่วนตัวที่มีชื่อ ซื้อมาได้ที่บางคนอวยกัน อย่างโรซิคกี้ กาซอล่า ไม่ต้องถึงอาร์เตต้า โพลดี้
ถ้ามันแย่ขนาดนั้นก็คงไม่ได้ละมั้งครับ รวมถึงโอซิลด้วยไหม
แต่อาชาวินต้องเว้นไว้เคสนึง

ถ้ามองตามสภาพมาถึงจุดนี้ ที่มันแย่ก็คื นักเตะที่เวนเกอร์ซื้อมา มันดันเล่นกันออกเท่าตามที่เห็น หรือแจ้งเกิดไม่ได้
ถ้านักเตะที่ได้มา อย่างทุ่มกับดาวรุ่ง มันต่อยอด เล่นออกเป็นสตาร์ได้ ไม่เจ็บบ่อย เราก็คงมองข้ามกันไปละครับ

การดึงบุคลากร เพิ่มตำแหน่งเข้ามาคานเวนเกอร์ ก็เพราะตัวเขาเองที่ทำให้ผลงานสโมสรย่ำอยู่กับที่
ซึงมุมมองพวกนี้ ผมว่ามันก็ดูง่ายนะครับ แค่เพิ่มความกดดัน

เขาดึงผู้จัดการทีมที่ต่อยอดจากแนวทางเดิมได้ กาซิดิสก็บอกอยู่นะ
คือจะไปเอาระดับท๊อปแล้วเปย์ให้ มันก็ไม่ใช่แนว มันก็ถูกแล้วนิครับ
คือเราต้องอิงนโยบายองค์กรด้วย

การที่กาซิติชออก มันก็เหมือนอะไรๆเปลี่ยนไป ยิ่งเขาทำงานกับเวนเกอร์มานาน
เขาเลือกที่จะออก และปูทางแบบเดิมไว้ให้ มันก็ได้ทรงรัดติ้วนี้ละครับ

---
ผมว่าสิ่งที่เกิดขึ้น ถ้าอยากจะเปลี่ยน มันก็ต้องเปลี่ยนที่นโยบายอ่ะนะ
แต่ถ้ามองดีๆ ให้ทุกอย่างเป็นบวกหมด ผมไม่เห็นว่ามันจะผิดอะไรเลย
มันติดที่นักเตะที่เวนเกอร์ซื้อมา มันมีทั้งไม่อยากอยู่กับทีม และเล่นไม่ออก หรือขาดความสม่ำเสมอเป็นส่วนใหญ่มากกว่านะ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4250
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 16:25
คิดว่าปืนจะไปทิศทางไหนครับ
อูไน อยากได้ตัวเดิม ระดับบี ยังไม่มีตังจะซื้อเลย งบเสริมทีมน้อยกว่าฟูแล่ม555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel