ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Dec 2008
ตอบ: 420
โพสเมื่อ: Tue Jan 15, 2019 18:19
[RE: โค้ชโต่ยเงินเดือน5หมื่น]
ผมว่าระดับโค้ชโต๋ย ทำทีมฮอนด้าเลื่อนชั้นขึ้นมาได้ ถ้าเลือกที่จะทำงานสโมสรจริงๆ สบายๆอยู่แล้ว และเรื่องการเรียน Pro License เขาก็สัมภาษณ์บอกอยู่แล้วว่า โดยส่วนมาก สโมสรออกไห้

แต่สิ่งที่มาได้จากการรับงานเป็นผู้ช่วย ของราเยวัช คือการได้ เห็นคน คนมีประสบการณ์ทำทีมเหมือนอยู่ในบริษัท ที่มีรุ่นพี่ในบริษัทคอยแนะนำ ประสบการณ์จากการเห็นรายการกระทำย่อมดีกว่าการไปเรียนในหนังสือ หรือหลักสูตร ผมว่าเป็นวิสัยทัศน์ที่ดีมากเลย
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
~ ไม่มีอะไรที่แน่นอน 100% ในเกมส์ฟุตบอล ~
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9376
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Tue Jan 15, 2019 18:27
โค้ชโต่ยมา ก็น่าจะอยากทำงานกับโค้ชระดับโลกจริง ๆ แหละเพราะเคยอ่านบทความแกมา แกเหมือนยังคิดว่าแกยังไม่เก่งพอ ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะและแกก็น่าจะบ้าบอลเต็มขั้นเลยแหละ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Tue Jan 15, 2019 18:30
ถูกแบนแล้ว
ธานอสยอดนักชัก พิมพ์ว่า:
คือของแบบนี้ถ้าเป็นฝรั่งเขาถือเป็น individual ครับ ถ้าอยากก้าวหน้าต้องหาด้วยตัวเอง จะมีทุนมีอะไรเขาให้เฉพาะคนที่ได้รับการยอมรับระดับหนึ่ง เหมือนพ่อพูลิซิซขานั้นคุมทีมเยาวชนได้แชมป์ระดับประเทศ ก็เก็บเงินทั้งชีวิตบวกทุนที่ได้รับสนับสนุนมาเรียนไลเซนส์ที่อังกฤษจนลูกได้เข้าทีมเยาวชนของคลับ

ของเราตอนนี้ระบบมาไกลมาก แต่ก็ยังขัดสนอยู่ในบางเรื่อง อย่าลืมว่าเรายังมีโครงการ structure นู่นนี่อยู่อีกบานไม่มีงานพัฒนาระบบหรือบุคลากรอย่างเดียว ถ้าจะให้หาให้กู้เลยผมว่ายังไงก็ต้องดีลกับธนาคาร เพราะสมาคมไม่สามารถเอางบมาสนับสนุนในรูปแบบนี้ได้แน่มันไม่ใช่กองทุนเพื่อการศึกษา

มันก็มีความเป็นไปได้นะ ดีลคิดดอกถูกแบบพวกข้าราชการ สำคัญคืออาชีพนี้ก็มีความเสี่ยงอยู่พอประมาณ วันดีคืนดีโดนไล่ออก ไม่มีจ่ายกลายเป็นหนี้เน่าธนาคารเขาก็ไม่อยากได้ แล้วกลุ่มเป้าหมายตอนนี้มันก็ยังน้อยคนอยู่

ผมว่าเอาแนวทางโค๊ชเฮงที่แกทำไว้รอบก่อนนั้นแหละ ดีเข้าท่าละ แกทำยังไงก็เอาแบบนั้น อิอิ

แต่บ้านเรารายได้ เทียบกับ ค่าครองชีพ ถือว่าอัตราส่วนต่ำ การที่เอาเงินก้อนใหญ่ไปเรียนเพื่อแค่ขอใบอนุญาตทำงาน บางทีมันคือเงินที่ใช้จ่ายของครอบครัวทั้งเดือน หรือหลายเดือนด้วยซ้ำ ในภรรยา ลูก และญาติอีก ไม่ใช่ครอบครัวเดี่ยวกระเป๋าคนละใบแบบชาวตะวันตกซะเมื่อไร มันไม่มีทางสมประสงค์เป้าหมายไทยแลนด์ เวย์ ที่เพิ่มจำนวนโค้ชได้หรอก มันได้แค่จำนวนหนึ่งละครับ

นอกจากนี้เรื่องดีลกับธนาคารนี้เห็นด้วย และ เราอาจเป็นต้นแบบให้พวกประเทศยากจนพอๆกับเรา หรือมากกว่าเราเป็นแนวทางในการผลิตโค้ชในประเทศให้ได้ไลเซ่น เหมือนโครงการ 30 บาทก็ได้ อย่าไปยึดติดกับกรอบว่าทำไม่ได้อย่างเดียวครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 14036
โพสเมื่อ: Tue Jan 15, 2019 18:35
Aquaelfin พิมพ์ว่า:
ธานอสยอดนักชัก พิมพ์ว่า:
คือของแบบนี้ถ้าเป็นฝรั่งเขาถือเป็น individual ครับ ถ้าอยากก้าวหน้าต้องหาด้วยตัวเอง จะมีทุนมีอะไรเขาให้เฉพาะคนที่ได้รับการยอมรับระดับหนึ่ง เหมือนพ่อพูลิซิซขานั้นคุมทีมเยาวชนได้แชมป์ระดับประเทศ ก็เก็บเงินทั้งชีวิตบวกทุนที่ได้รับสนับสนุนมาเรียนไลเซนส์ที่อังกฤษจนลูกได้เข้าทีมเยาวชนของคลับ

ของเราตอนนี้ระบบมาไกลมาก แต่ก็ยังขัดสนอยู่ในบางเรื่อง อย่าลืมว่าเรายังมีโครงการ structure นู่นนี่อยู่อีกบานไม่มีงานพัฒนาระบบหรือบุคลากรอย่างเดียว ถ้าจะให้หาให้กู้เลยผมว่ายังไงก็ต้องดีลกับธนาคาร เพราะสมาคมไม่สามารถเอางบมาสนับสนุนในรูปแบบนี้ได้แน่มันไม่ใช่กองทุนเพื่อการศึกษา

มันก็มีความเป็นไปได้นะ ดีลคิดดอกถูกแบบพวกข้าราชการ สำคัญคืออาชีพนี้ก็มีความเสี่ยงอยู่พอประมาณ วันดีคืนดีโดนไล่ออก ไม่มีจ่ายกลายเป็นหนี้เน่าธนาคารเขาก็ไม่อยากได้ แล้วกลุ่มเป้าหมายตอนนี้มันก็ยังน้อยคนอยู่

ผมว่าเอาแนวทางโค๊ชเฮงที่แกทำไว้รอบก่อนนั้นแหละ ดีเข้าท่าละ แกทำยังไงก็เอาแบบนั้น อิอิ

แต่บ้านเรารายได้ เทียบกับ ค่าครองชีพ ถือว่าอัตราส่วนต่ำ การที่เอาเงินก้อนใหญ่ไปเรียนเพื่อแค่ขอใบอนุญาตทำงาน บางทีมันคือเงินที่ใช้จ่ายของครอบครัวทั้งเดือน หรือหลายเดือนด้วยซ้ำ ในภรรยา ลูก และญาติอีก ไม่ใช่ครอบครัวเดี่ยวกระเป๋าคนละใบแบบชาวตะวันตกซะเมื่อไร มันไม่มีทางสมประสงค์เป้าหมายไทยแลนด์ เวย์ ที่เพิ่มจำนวนโค้ชได้หรอก มันได้แค่จำนวนหนึ่งละครับ

นอกจากนี้เรื่องดีลกับธนาคารนี้เห็นด้วย และ เราอาจเป็นต้นแบบให้พวกประเทศยากจนพอๆกับเรา หรือมากกว่าเราเป็นแนวทางในการผลิตโค้ชในประเทศให้ได้ไลเซ่น เหมือนโครงการ 30 บาทก็ได้ อย่าไปยึดติดกับกรอบว่าทำไม่ได้อย่างเดียวครับ  

คือโปรไลเซ่นเนี่ยมันเป็นหลักสูตรโค้ชระดับสูงแล้วครับ ได้ไปแล้วคุมทีมได้ทั่วโลกนะ อาชีพโค้ชมีเวลาอีกเป็น10-20 ปีเลย เงินแค่ 5 แสนถอนทุนได้สบายอยู่แล้วครับ ไม่ได้อนาถาขนาดนั้น (ไปเรียนที่ต่างประเทศค่าใช้จ่ายเป็นล้านนะครับ ไม่จบแค่5แสน)

ส่วนงานสร้างโค้ชทั่วไป อย่างคอร์สเริ่มต้น Introductory Course ของสมาคมนี่อบรมฟรีนะครับ สมาคมออกเงินให้หมดเลย

C B หรือ A ไล่เซ่นมันก็ไม่ได้แพงขนาดโปรครับ ไปค้นมาตะกี๊ A License 6 หมื่นบาท B ไลเซ่น 38,000 C ไล่เซ่น 27,000 บาท เงินแค่นี้หาได้สบายๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Le Demon Rouge เมื่อ Tue Jan 15, 2019 18:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
6
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jan 15, 2019 20:35
ถูกแบนแล้ว
Le Demon Rouge พิมพ์ว่า:

คือโปรไลเซ่นเนี่ยมันเป็นหลักสูตรโค้ชระดับสูงแล้วครับ ได้ไปแล้วคุมทีมได้ทั่วโลกนะ อาชีพโค้ชมีเวลาอีกเป็น10-20 ปีเลย เงินแค่ 5 แสนถอนทุนได้สบายอยู่แล้วครับ ไม่ได้อนาถาขนาดนั้น (ไปเรียนที่ต่างประเทศค่าใช้จ่ายเป็นล้านนะครับ ไม่จบแค่5แสน)

ส่วนงานสร้างโค้ชทั่วไป อย่างคอร์สเริ่มต้น Introductory Course ของสมาคมนี่อบรมฟรีนะครับ สมาคมออกเงินให้หมดเลย

C B หรือ A ไล่เซ่นมันก็ไม่ได้แพงขนาดโปรครับ ไปค้นมาตะกี๊ A License 6 หมื่นบาท B ไลเซ่น 38,000 C ไล่เซ่น 27,000 บาท เงินแค่นี้หาได้สบายๆ  

สำหรับคนไทย มันจะไปกองตรง A licence ถ้าต้องการความก้าวหน้าการงานกว่านี้ เช่น คุมทีมไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 อยากคุมทีมในไทยลีก 1 นี้มันจะกระอักเลือดทันที เพราะ ความต่างของโปร และ A มันต่างกันมาก อย่างไรก็อยากให้ช่วย ยิ่งโค้ชมาจากทีมลีกล่างๆ แล้วฝีไม้ลายมือการคุมดี อยากให้สนับสนุนเงินตรงนี้ 500,000 บาท สำหรับโค้ชที่มาจากทีมล่างๆ 10 ถึง 20 ปี เงินเก็บไม่ถึง แล้วสโมสรล่างๆ จะจ่ายแทนให้หรือ ไม่น่าจะไหว ว่าโค้ชที่มาอบรบโปรทุกวันนี้เนี้ย ถ้าไม่ใช่สมาคมก็สโมสรส่งมา น้อยคนที่ควักเงินตัวเองจ่าย คุณ Le Demon Rouge อาจประเมินรายโค้ชสูงไป

ส่วน A B และ C ถ้าเป็นโค้ชพละคุมอคาเดมี่เล็กๆ หรือเด็กในโรงเรียนอาจมีปัญหาเช่นกัน เราอยากได้เยาวชนเรียนรู้การฝึกที่ถูกต้องไม่ใช่หรือ ถ้า A B และ C มีแต่โค้ชในอคาเดมี่สโมสร แล้วพวกตามอคาเดมี่เล็กตามซอย ตามสถานที่มีสนามฟุตบอล โรงเรียนห่างไกล ก็จะขาดโค้ชตรงนี้ละครับ ต้องยอมรับว่าครอบครัวไทยที่มีความสามารถเข้าอคาเดมี่สโมสร ต้องมีสะตุ้งสะตังค์ระดับหนึ่ง มีอันจะกิน ไอ่แบบ ปีโป้ มาจากครอบครัวยากจนมันหมดโอกาส ไม่งั้นมานั่งบ่นเสียดายที่ไม่ได้ฝึกเบสิคแบบทุกวันนี้

โอเคตอนนี้เพิ่มโค้ชมีดีกรีตามสโมสรก่อน แต่อนาคตก็อยากให้ทำตรงนี้ มันจะยกระดับบอลไทยจริงๆ คิดดูอคาเดมี่ซอยแถวบ้านมีโค้ชอย่างต่ำ B ไลเซ่นมันจะดีขนาดไหน
แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Tue Jan 15, 2019 20:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 29 Aug 2006
ตอบ: 1948
โพสเมื่อ: Tue Jan 15, 2019 21:13
งงว่าจ้างซิโก้ตั้ง 2 ล้านไปได้ยังไง

0
0
Love is like the wind. U can't see it but U can feel it.
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2006
ตอบ: 1533
โพสเมื่อ: Tue Jan 15, 2019 22:08
[RE]โค้ชโต่ยเงินเดือน5หมื่น
Le Demon Rouge พิมพ์ว่า:

สำหรับคนไทย มันจะไปกองตรง A licence ถ้าต้องการความก้าวหน้าการงานกว่านี้ เช่น คุมทีมไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 อยากคุมทีมในไทยลีก 1 นี้มันจะกระอักเลือดทันที เพราะ ความต่างของโปร และ A มันต่างกันมาก อย่างไรก็อยากให้ช่วย ยิ่งโค้ชมาจากทีมลีกล่างๆ แล้วฝีไม้ลายมือการคุมดี อยากให้สนับสนุนเงินตรงนี้ 500,000 บาท สำหรับโค้ชที่มาจากทีมล่างๆ 10 ถึง 20 ปี เงินเก็บไม่ถึง แล้วสโมสรล่างๆ จะจ่ายแทนให้หรือ ไม่น่าจะไหว ว่าโค้ชที่มาอบรบโปรทุกวันนี้เนี้ย ถ้าไม่ใช่สมาคมก็สโมสรส่งมา น้อยคนที่ควักเงินตัวเองจ่าย คุณ Le Demon Rouge อาจประเมินรายโค้ชสูงไป

ส่วน A B และ C ถ้าเป็นโค้ชพละคุมอคาเดมี่เล็กๆ หรือเด็กในโรงเรียนอาจมีปัญหาเช่นกัน เราอยากได้เยาวชนเรียนรู้การฝึกที่ถูกต้องไม่ใช่หรือ ถ้า A B และ C มีแต่โค้ชในอคาเดมี่สโมสร แล้วพวกตามอคาเดมี่เล็กตามซอย ตามสถานที่มีสนามฟุตบอล โรงเรียนห่างไกล ก็จะขาดโค้ชตรงนี้ละครับ ต้องยอมรับว่าครอบครัวไทยที่มีความสามารถเข้าอคาเดมี่สโมสร ต้องมีสะตุ้งสะตังค์ระดับหนึ่ง มีอันจะกิน ไอ่แบบ ปีโป้ มาจากครอบครัวยากจนมันหมดโอกาส ไม่งั้นมานั่งบ่นเสียดายที่ไม่ได้ฝึกเบสิคแบบทุกวันนี้

โอเคตอนนี้เพิ่มโค้ชมีดีกรีตามสโมสรก่อน แต่อนาคตก็อยากให้ทำตรงนี้ มันจะยกระดับบอลไทยจริงๆ คิดดูอคาเดมี่ซอยแถวบ้านมีโค้ชอย่างต่ำ B ไลเซ่นมันจะดีขนาดไหน  

ผมว่าคุณต้องมองให้เป็นภาพใหญ่กว่าเรื่องฐานะทางการเงินส่วนตัว หรือ พื้นเพทางบ้านขัดสนอะไรออกก่อนครับ

ผมเลยใช้ตัวอย่างของการจะเป็นอาจารย์มหาลัยมาอ้างอิง

ใช่ว่าอาจารย์มหาลัยทุกคนจะมีตังค์เรียนปอเอกครับ คนที่อยากเป็นอาจารย์ อยากเรียนปอเอก เขาเลยหาช่องทาง หาโอกาสไปเรียนด้วยวิธีต่างๆ เช่น สมัครเข้าไปทำงาน เป็นนักวิชาการศึกษา เป็นนักวิจัย สั่งสมประสบการณ์ เก็บเลเวลมาเรื่อยๆ จนผลงานเข้าตาคณะ คณะอาจให้ทุนไปเรียนฟรีๆ ที่ต่างประเทศ หรือ ออกกันคนละครึ่ง ซึ่งทุกคนก็ยินดีจ่าย เพราะเขามองในเรื่องระยะยาวกันครับ

เช่น มหาลัย ให้ทุนก้อนนี้มา เขาอาจให้ฟรีๆ ไปเลย หรือ ให้ชดใช้ทุนด้วยกันทำงานให้มหาลัยอย่างน้อยกี่ปีๆ นะ ต้องมีงานวิจัยมาส่งมหาลัยปีละงานนะ ต้องทำตำแหน่งทางวิชาการนะ ขอ ผศ. ขอตำแหน่ง รศ. นะ แต่ถ้าคุณลาออกจากคณะ ก่อนกำหนด คุณต้องจ่ายชดเชยค่าเรียนเท่านี้นะ ตามจำนวนจริงนะ

ในเคสของการลดราคาสำหรับบุคลากรสมาคม ผมว่าสมาคมให้อยู่แล้ว ส่วนสโมสรต่างๆ ก็ช่วยโค้ชออกอยู่แล้วเช่นกันครับ ยกเว้นโค้ชที่ยินดีจ่ายเอง เพราะไม่อยากมีภาระผูกพันอะไรกับต้นสังกัด มันเป็นเรื่องปกติมากครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: GG WP
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4993
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 06:27
คุณรู้อะไรไหม โลกของความเป็นจริงน่ะ เราไม่ให้เงินใครง่ายๆหรอกนะครับ
ถ้าเค้าไม่มีความสามารถจริงๆน่ะ

ไม่ใช่มากว้านแจกเงินคนละ5แสนๆ เอาโค๊ชไปฝึกๆๆๆ บลาๆๆๆ

เห้อ คิดแบบเด็กไปหน่อยนะ ชีวิตจริงคุณทำแบบนั้นไม่ได้..
แก้ไขล่าสุดโดย บอกกูเถอะ เมื่อ Wed Jan 16, 2019 06:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 11:43
โค้ชโต่ยเงินเดือน5หมื่น
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:
เยี่ยมครับ

สรุปก็คือมองโค้ชโต่ยซึ่งกำลังทำได้ดีก่อนเป็นตัวเลือกแรก แต่ติดปัญหาเรื่องไลเซนส์

ถ้าตั้งโค้ชโต่ยไม่ได้จริงๆ โค้ชเฮงก็จะไปหาโค้ชญี่ปุ่นมา ตรงใจผมเลย(สมยศบอกแล้วด้วยว่าคราวนี้ให้โค้ชเฮงเลือก)

ยิ่งถ้าสมมุติโค้ชใหม่ไม่เวิร์ก เราก็ยังมีกาม่ารอแสตนด์บายอยู่ถ้าแกทำได้ดีกับชุดเล็ก

ครั้งนี้ผมจะยังเชื่อใจโค้ชเฮงอยู่นะครับ ไม่เอาแบบโย่งละนะ ซึ่งอ่านๆดูมั่นใจว่ายังไงโค้ชโต่ยก็ทัศนคติดีกว่าโย่งแน่นอน  

เห็น​ด้วยครับ​ โค้ชโต่ยเหมือนน้ำไม่เต็มแก้ว​ โค้ชโย่งนี้หัวดื้อมาก​ ผมสนับสนุน​แกนะแต่สาปส่งแกตอนจบเอเชี่ยน​เกมส์​ คือเลือกนักเตะติดทีมไปแบบมีเงื่อนงำ​ แล้วตอนแกพาทีมตกรอบแกให้สัมภาษ​ณ์ว่า​ ถ้าย้อนเวลากลับ​ไป​ได้​ แกก็จะเลือกนักเตะชุดนี้แหละ​ โห รู้เลยอนาคตแกรุ่งแน่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 16, 2019 12:48
ถูกแบนแล้ว
บอกกูเถอะ พิมพ์ว่า:
คุณรู้อะไรไหม โลกของความเป็นจริงน่ะ เราไม่ให้เงินใครง่ายๆหรอกนะครับ
ถ้าเค้าไม่มีความสามารถจริงๆน่ะ

ไม่ใช่มากว้านแจกเงินคนละ5แสนๆ เอาโค๊ชไปฝึกๆๆๆ บลาๆๆๆ

เห้อ คิดแบบเด็กไปหน่อยนะ ชีวิตจริงคุณทำแบบนั้นไม่ได้..  

มันไม่ใช่แจกเงิน แต่มันคือ สวัสดิการ เพื่อให้สังคมมันเท่าเทียมกันมากขึ้น ใจคอพี่ บอกกูเถอะ จะให้โค้ชที่เรียนได้มีแค่ในสโมสร อคาเดมี่สโมสรไทยลีกต้นๆ หรือไงครับ โค้ชมาจากระดับล่างไม่ต้องสนใจ ???????

มันก็เหมือนโครงการ 30 บาท นั่นละ ชาวต่างชาติก็คิดแบบ ธานอสยอดนักชัก นั่นละ แต่พอ ทักษิณ เอาความคิดของนาย สงวน นิตยารัมภ์พงศ์ มาทำ กลายเป็นต้นแบบการรักษาให้กับประเทศยากจนใน UN โอบาม่า มาเลียนแบบเป็น โอบาม่า แคร์เลย อย่ายึดติดในกรอบว่าทำไม่ได้สิครับ ไม่ทำมันจะไปรู้ไหมละว่าทำไม่ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Wed Jan 16, 2019 12:49, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2006
ตอบ: 1533
โพสเมื่อ: Thu Jan 17, 2019 09:39

มันไม่ใช่แจกเงิน แต่มันคือ สวัสดิการ เพื่อให้สังคมมันเท่าเทียมกันมากขึ้น ใจคอพี่ บอกกูเถอะ จะให้โค้ชที่เรียนได้มีแค่ในสโมสร อคาเดมี่สโมสรไทยลีกต้นๆ หรือไงครับ โค้ชมาจากระดับล่างไม่ต้องสนใจ ???????

มันก็เหมือนโครงการ 30 บาท นั่นละ ชาวต่างชาติก็คิดแบบ ธานอสยอดนักชัก นั่นละ แต่พอ ทักษิณ เอาความคิดของนาย สงวน นิตยารัมภ์พงศ์ มาทำ กลายเป็นต้นแบบการรักษาให้กับประเทศยากจนใน UN โอบาม่า มาเลียนแบบเป็น โอบาม่า แคร์เลย อย่ายึดติดในกรอบว่าทำไม่ได้สิครับ ไม่ทำมันจะไปรู้ไหมละว่าทำไม่ได้  

โหหห คนละหลักการหลักคิดเลยครับ
อันนั้นคือนโยบายสาธารณะ แต่เรื่องของโค้ชมันเป็นเรื่องของอาชีพส่วนบุคคล ซึ่งในกระทู้เลยผมเลยนำเรื่องทุนการศึกษามาอ้างอิง เพราะมันเป็นเรื่องของผู้ให้ทุน กับ เรื่องของผู้รับทุน แต่นโยบาย 30 บาท โอบามา แคร์ มันคือ นโยบายสาธารณะ ที่จัดสรรค่าใช้จ่ายมาจากงบประมาณแผ่นดิน บลาๆ

แสดงว่าถ้าใช้หลักการคิดเดียวกัน คนที่เรียนโปรไลเซนส์ฟรี ต้องได้เงินจัดสรรจากภาครัฐโดยตรงครับ

เอ้อ แล้วสรุปข่าวเมื่อวานออกมาว่า สมาคมออกค่าใช้จ่ายให้โค้ชโต่ย และโค้ชหลายคนก่อนหน้านี้เต็มจำนวนในการเรียนโปรไลเซนส์นะครับ ลองหาอ่านดู
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jan 17, 2019 20:44
ถูกแบนแล้ว
st_united พิมพ์ว่า:

โหหห คนละหลักการหลักคิดเลยครับ
อันนั้นคือนโยบายสาธารณะ แต่เรื่องของโค้ชมันเป็นเรื่องของอาชีพส่วนบุคคล ซึ่งในกระทู้เลยผมเลยนำเรื่องทุนการศึกษามาอ้างอิง เพราะมันเป็นเรื่องของผู้ให้ทุน กับ เรื่องของผู้รับทุน แต่นโยบาย 30 บาท โอบามา แคร์ มันคือ นโยบายสาธารณะ ที่จัดสรรค่าใช้จ่ายมาจากงบประมาณแผ่นดิน บลาๆ

แสดงว่าถ้าใช้หลักการคิดเดียวกัน คนที่เรียนโปรไลเซนส์ฟรี ต้องได้เงินจัดสรรจากภาครัฐโดยตรงครับ

เอ้อ แล้วสรุปข่าวเมื่อวานออกมาว่า สมาคมออกค่าใช้จ่ายให้โค้ชโต่ย และโค้ชหลายคนก่อนหน้านี้เต็มจำนวนในการเรียนโปรไลเซนส์นะครับ ลองหาอ่านดู  

สำหรับผมมองว่าเป็นการลงทุนในระยะยาวนะ รัฐบาลช่วยก็ยิ่งดี
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel