ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Rise--Up!!!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 2379
โพสเมื่อ: Tue Jan 08, 2019 22:56
มีใครในssทำอาชีพเกษตรกรปลูกผักบ้างครับ
พอดีตอนนี้ผมสนใจอยากลองทำเป็นรายได้เสริมดูครับ มีที่ทางอยู่นิดนึงแถวบ้าน(จังหวัดน่าน) ช่วงนี้ก็ดูในยูทูปพวกปลูกผักที่ยกจากพื้นอ่ะครับ เห็นต้นทุนไม่ได้สูงมาก เลยอยากเริ่มลองทำดูเล็กๆน้อยๆให้พ่อดูแลไปก่อน เพราะใจจริงอยากกลับไปอยู่บ้านแล้ว อยากทำจริงจังเลยครับในอนาคต แล้วอยากรู้ว่าพวกผักสลัดนี่เป็นที่ต้องการของตลาดมากมั๊ยครับ ถ้าปลูกขายพอจะขายได้บ้างมั๊ย ขอคำแนะนำด้วยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 5
โพสเมื่อ: Wed Jan 09, 2019 00:26
Top Comment [RE: มีใครในssทำอาชีพเกษตรกรปลูกผักบ้างครับ]
ผมแนะนำว่าก่อนลงมือทำให้หาความรู้ก่อนครับ อย่าไปมองเรื่องรายได้หรือความต้องการของตลาด ให้มองว่าเราสามารถทำได้ก่อนหรือไม่ เพราะถ้าหาตลาดได้แต่ปลูกให้เค้าไม่ได้ก็จบครับ ทดลองปลูกเล่นๆและกินในครอบครัวก่อน พอเริ่มเชียวชาญค่อยคิดขยายไปขายครับ สำหรับการปลูกผักปัจจุบันจะมี 3 ประเภท 1.ผักอินทรีย์ (organic) 2.ผักปลอดภัย (GAP) 3.ผักไฮโดรโปนิค ผักที่ปลูกในรางน้ำ ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวผมแนะนำปลูกประเภทที่ 2 ก่อนพอเก่งขึ้นค่อยหันมาปลูก organic ครับ

ปล.ผมเป็นเกษตรกรนะครับ ลองไปดูสวนของผมได้ที่ https://www.facebook.com/8e88Farm/
โค้ช C-License
Status: FIAT IUSTITIA, ET PEREAT MUNDUS
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 4513
โพสเมื่อ: Tue Jan 08, 2019 23:05
[RE: มีใครในssทำอาชีพเกษตรกรปลูกผักบ้างครับ]
ปลูกไม่ยากเท่าไหร่หรอก หาตลาดให้ได้ก่อน เช่น ร้านอาหาร แผงผักในตลาด ซึ่งส่วนใหญ่เค้ามีคนคอยส่งให้อยู่แล้ว ลองไปถามๆดูก่อนว่าเป็นที่ต้องการไหม จะลองทำสลัดถุงขายหรือจะไปตั้งร้านขายปลีกเองก็เป็นอีกทางเลือกนึง
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Tue Jan 08, 2019 23:10
[RE: มีใครในssทำอาชีพเกษตรกรปลูกผักบ้างครับ]
ยายผมปลูกผักเป็นอาชีพหลักเลยครับ แกถือว่าเป็นคนทีตังค์เลย

ปลูกผักนี่ดีกว่าทำนาเยอะมากครับ เพราะเราเปลี่ยนมาปลูกอะไรก็ได้ที่ตอนนั้นมันแพง

แต่ที่ทำเงินเยอะสุด คือมะเขือเปราะ เพราะผมเห็นแกปลูกอันนี้ขายบ่อยสุด

เวลาขายก็จะเอามารวบมัดยางวงเป็นพวง ใส่ในถุงพลาสติกอีกที ถุงละหลายกิโล

เสร็จแล้วมันจะมีรถมารับถึงบ้านเลยครับ
1
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2009
ตอบ: 971
โพสเมื่อ: Tue Jan 08, 2019 23:14
ผักไฮโดรหรือป่าวครับ
ถ้าหาตลาดไม่ได้นี่จบเลย
แถวบ้านผมมีคนปลูกผมไปช่วยแกประจำ
แรกๆนี่ทิ้งเพียบเลยเพราะไม่รู้จะไปขายใคร
หลังๆพี่เค้าปลูกพวก คะน้า คลื่นช่าย ปลูกแบบไฮโดร
ขายง่ายกว่าผักสลัดนะผมว่า
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 39806
โพสเมื่อ: Tue Jan 08, 2019 23:18
ถ้ามีตลาดหรือร้านค้าส่งประจำรายได้โคตรงาม

เพราะผมทำเกี่ยวกับดูยอดสินค้าพวกนี้ แค่ครึ่งเดือน 1-15 วัน ล่อเกือบ 100k เห็นแล้วยังอยากออกไปทำเองบ้าง

แต่คู่แข่งเยอะแน่นอน
2
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7499
โพสเมื่อ: Tue Jan 08, 2019 23:20
ปีนี้ผมลุยงานทำเกษตรเต็มตัวเลยพึ่งขอแบ่งที่นาจากแม่แบ่งให้ทำ 2 ใร่ ขอทำตั้งแต่ปีที่แล้วแกไม่ยอม หลังๆมาแกเห็นผมว่างๆนั่งเล่นคอมทั้งวันเลยยอมมั้ง
ผมกำลังปรับขุดร่องเพื่อปลูกต้นดอกขจรพื้นที่ 1 ใร่โดยใช้จอบอันเดียวไม่ใหวค่อยเอารถใถพรวนเอามีเวลาทำจนกว่ากิ่งพันธุ์ที่ปักชำใว้แตกรากน่าจะนานอยู่ พื้นที่ที่เหลือว่าจะปลูกผักที่เก็บยอดขายตอนนี้ยังรังเลอยู่ว่าจะเอาผักหวาบ้านหรือไชยาดี
ผมเน้นผักเก็บยอดขายเพราะวันใหนไม่เก็บก็ไม่เป็นใรไม่ต้องถอนทิ้งปลูกครั้งเดียวเก็บผลผลิตได้นานหลายปีการดูแลก็ไม่ยุ่งยาก
3
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39899
โพสเมื่อ: Tue Jan 08, 2019 23:22
สินค้าเกษตร เรามีผลผลิตที่มีคุณภาพให้เขา ในราคาที่เรารับได้ เขารับได้ตลอดไหม

ถ้ามีสินค้าตลอด มันก็ไปได้ครับ ปัญหาคือส่วนใหญ่เราทำให้เขาได้ไม่ดีเหมือนเดิม และไม่ได้เท่าเดิม
1
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
โพสเมื่อ: Tue Jan 08, 2019 23:41
Gussst พิมพ์ว่า:
ปีนี้ผมลุยงานทำเกษตรเต็มตัวเลยพึ่งขอแบ่งที่นาจากแม่แบ่งให้ทำ 2 ใร่ ขอทำตั้งแต่ปีที่แล้วแกไม่ยอม หลังๆมาแกเห็นผมว่างๆนั่งเล่นคอมทั้งวันเลยยอมมั้ง
ผมกำลังปรับขุดร่องเพื่อปลูกต้นดอกขจรพื้นที่ 1 ใร่โดยใช้จอบอันเดียวไม่ใหวค่อยเอารถใถพรวนเอามีเวลาทำจนกว่ากิ่งพันธุ์ที่ปักชำใว้แตกรากน่าจะนานอยู่ พื้นที่ที่เหลือว่าจะปลูกผักที่เก็บยอดขายตอนนี้ยังรังเลอยู่ว่าจะเอาผักหวาบ้านหรือไชยาดี
ผมเน้นผักเก็บยอดขายเพราะวันใหนไม่เก็บก็ไม่เป็นใรไม่ต้องถอนทิ้งปลูกครั้งเดียวเก็บผลผลิตได้นานหลายปีการดูแลก็ไม่ยุ่งยาก

รายได้พออยู่ได้มั๊ยครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7499
โพสเมื่อ: Wed Jan 09, 2019 00:01
NearlyNail4 พิมพ์ว่า:

พึ่งเริ่มทำเองครับหลังปีใหม่ตอนนี้มีแต่รายจ่ายทั้งปุ๋ยท่อนพันธุ์อุปกรณ์อีก
เกษตรมือใหม่มากๆ ทนจนไปอีกอย่างน้อย6เดือนค่อยว่ากันอีกทีอันใหนผมพอทำเองได้ไม่รีบก็ทำไม่ต้องจ้างคนทำจะได้ประหยัด
ดีอย่างไม้ทำค้างผมหาจากป่าติดใร่ได้ประหยัดไปเยอะไม่ต้องซื้อใม้ วันนี้ไปตัดใม้ในป่าไปเจอต้นผักหวานป่า 11 ต้น พอดีเลี้ยงใว้เก็บยอดในป่าเลยเพราะป่าเป็นที่ของแม่ผม พรุ่งนี้เช้าเตรียมปุ๋ยคอกไปใส่ละ
2
0
โพสเมื่อ: Wed Jan 09, 2019 00:04
NearlyNail4 พิมพ์ว่า:

พึ่งเริ่มทำเองครับหลังปีใหม่ตอนนี้มีแต่รายจ่ายทั้งปุ๋ยท่อนพันธุ์อุปกรณ์อีก
เกษตรมือใหม่มากๆ ทนจนไปอีกอย่างน้อย6เดือนค่อยว่ากันอีกทีอันใหนผมพอทำเองได้ไม่รีบก็ทำไม่ต้องจ้างคนทำจะได้ประหยัด
ดีอย่างไม้ทำค้างผมหาจากป่าติดใร่ได้ประหยัดไปเยอะไม่ต้องซื้อใม้ วันนี้ไปตัดใม้ในป่าไปเจอต้นผักหวานป่า 11 ต้น พอดีเลี้ยงใว้เก็บยอดในป่าเลยเพราะป่าเป็นที่ของแม่ผม พรุ่งนี้เช้าเตรียมปุ๋ยคอกไปใส่ละ  

มีกลุ่มหรือปรึกษาจากไหนบ้างมั๊ยครับ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 1960
โพสเมื่อ: Wed Jan 09, 2019 00:09
ลองศึกษาของ อ.ยักษ์ดูก็ได้นะครับ มูลนิธิกษิกรรมธรรมชาติ หรือไปที่ศูนย์ที่ระยอง
ผมเคยไปฟังแกทีนึงเรื่องที่แกพยายามทำให้ชาวบ้านคืนผืนป่าไร่ข้าวโพด
โดยแกทำให้ชาวบ้านเห็นว่า แกจะปลูกผักขาย 1 ไร่ให้มีรายได้มากกว่าให้ชาวบ้านดู
เพื่อให้ชาวบ้านเห็นว่ามันอยู่ได้จริง ลองเข้าไปศึกษาหรือเข้าไป join กลุ่มดูครับ
ผมไปฟังแกอบรมวันนั้น ได้เพื่อนหลายๆคนที่รู้จักที่เป็นในลักษณะของ
ออกจากงานประจำเพื่อที่จะมาทำเกษตรเลี้ยงชีพ

ปล. มันไม่ได้ romantic แบบที่คิดนะครับ แต่ถ้าตั้งใจผมว่ามันไม่ยากเลย
สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 09, 2019 00:26
ผมแนะนำว่าก่อนลงมือทำให้หาความรู้ก่อนครับ อย่าไปมองเรื่องรายได้หรือความต้องการของตลาด ให้มองว่าเราสามารถทำได้ก่อนหรือไม่ เพราะถ้าหาตลาดได้แต่ปลูกให้เค้าไม่ได้ก็จบครับ ทดลองปลูกเล่นๆและกินในครอบครัวก่อน พอเริ่มเชียวชาญค่อยคิดขยายไปขายครับ สำหรับการปลูกผักปัจจุบันจะมี 3 ประเภท 1.ผักอินทรีย์ (organic) 2.ผักปลอดภัย (GAP) 3.ผักไฮโดรโปนิค ผักที่ปลูกในรางน้ำ ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวผมแนะนำปลูกประเภทที่ 2 ก่อนพอเก่งขึ้นค่อยหันมาปลูก organic ครับ

ปล.ผมเป็นเกษตรกรนะครับ ลองไปดูสวนของผมได้ที่ https://www.facebook.com/8e88Farm/
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 09, 2019 00:27
Alter Rokku พิมพ์ว่า:
ถ้ามีตลาดหรือร้านค้าส่งประจำรายได้โคตรงาม

เพราะผมทำเกี่ยวกับดูยอดสินค้าพวกนี้ แค่ครึ่งเดือน 1-15 วัน ล่อเกือบ 100k เห็นแล้วยังอยากออกไปทำเองบ้าง

แต่คู่แข่งเยอะแน่นอน

สอบถามหน่อยครับว่าท่านดูให้ทางห้างไหนหรอครับ พอบอกได้ไหมครับผม
0
0
โพสเมื่อ: Wed Jan 09, 2019 00:32
Rhythm16.7 พิมพ์ว่า:

ขอบคุณมากครับ จริงๆผมก็ลูกเกษตรกรนี่แหละครับ(ลูกชาวนา)มาทำงานในเมืองจนจะอายุ30แล้ว รู้สึกมันไม่ใช่ครับเหมือนทำงานให้ใครไม่รู้ เลยอยากกลับบ้านครับ
0
0
โพสเมื่อ: Wed Jan 09, 2019 00:33
IN2THEWEED พิมพ์ว่า:
ลองศึกษาของ อ.ยักษ์ดูก็ได้นะครับ มูลนิธิกษิกรรมธรรมชาติ หรือไปที่ศูนย์ที่ระยอง
ผมเคยไปฟังแกทีนึงเรื่องที่แกพยายามทำให้ชาวบ้านคืนผืนป่าไร่ข้าวโพด
โดยแกทำให้ชาวบ้านเห็นว่า แกจะปลูกผักขาย 1 ไร่ให้มีรายได้มากกว่าให้ชาวบ้านดู
เพื่อให้ชาวบ้านเห็นว่ามันอยู่ได้จริง ลองเข้าไปศึกษาหรือเข้าไป join กลุ่มดูครับ
ผมไปฟังแกอบรมวันนั้น ได้เพื่อนหลายๆคนที่รู้จักที่เป็นในลักษณะของ
ออกจากงานประจำเพื่อที่จะมาทำเกษตรเลี้ยงชีพ

ปล. มันไม่ได้ romantic แบบที่คิดนะครับ แต่ถ้าตั้งใจผมว่ามันไม่ยากเลย
สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้

ขอบคุณครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel