ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Jan 2009
ตอบ: 550
โพสเมื่อ: Sat Dec 15, 2018 18:30
[RE]ถามเรื่องวิกฤตเศรษฐกิจ 2020 + การรับมือ
เรื่องวิกฤตเศรษฐกิจ ปัจจุบันและอนาคตอันใกล้ ในมุมมองของผมนะครับหากมองเพียงภาพรวมทั่วไปมันก็อย่างท่านว่ามาหล่ะครับ มันมีปัจจัยเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ บรรยากาศการลงทุนมีปัญหา

ประเทศไทยปัจจัยภายในภายนอกส่งผลกระทบให้เห็นกันชัดๆแล้วตลอดช่วงเวลาที่ผ่านมาว่ามีแต่ทรุดตั้งแต่ SME ลงมายัน ค้าปลีกชุมชน

แต่หากเราลองมองไปอีกกลุ่มที่ดูเหมือนจะพิสูจน์ให้เห็นว่าความต้องการของผู้บริโภคเปลี่ยนไป ทั้งจากการซื้อขายออนไลน์ อำนาจต่อรองของค้าปลีกยักษ์ใหญ่ที่ เน้นโปรโมชั่นจ่ายร่วมกับบัตรเครดิต ตลอดจนหนี้สะสมจากโครงการรถคันแรกที่ลดกำลังซื้อของคนวัยทำงานไปได้มาก ไหนจะบ้าน ไหนจะสังคมกูมีกันอีก อันนี้หล่ะครับน่ากลัวนะ อันนั้นมันเป็นปัจจัยในประเทศเราเองเพราะมันเกิดจากพฤติกรรมผู้บริโภคล้วนๆ ลองคิดเล่นๆนะครับว่ารายได้สัก 20,000 บาทต่อเดือนใช้ชีวิตแบบกูมีในโลกโซเชี่ยล จะเหลือกันเท่าไหร่

20,000 - ที่พัก / ผ่อนรถ / บัตรเครดิต / ค่าโทรศัพท์ / ค่าน้ำมัน / ภาษีสังคม / ค่าฟิตเนส / ค่าน้ำค่าไฟ / กยส (ถ้ากู้) /

ตรงนี้เราเลยเห็นสังคมทะเยอทะยาน ไหนจะพยายาม cashless society อีกที่ต้องจ่ายน่ะเงินสดนะจ๊ะ จะสังเกตุได้เลยว่าบางพื้นที่ป้ายแสกคร้านค้าร้านอาหาร ไปหมดละจ้า บางเจ้าขายดีจริงแต่กลัวสรรพกร บางร้านรับยอดขายมากกว่าเท่าไหร่ขึ้นไป ก็ว่ากันไป

วิกฤตที่ว่ากลัวว่าจะเกิดผมกลับมองว่าเราอยู่กับมันมาพักใหญ่ละครับ ไดโนเสาร์เขาก็รู้ว่าหากไม่ลงตอนนี้ เขาคงหาจังหวะลงยากแล้ว คงถึงคราวต้องปรับตัวกันแล้วจริงๆ ทุกอย่างก็เข้าสู่ยุคดิจิตอลกับแบบสมบูรณ์แบบแล้วต้องมาดูกันแล้วล่ะครับว่าเราจะปรับตัวกับยุคนี้อย่างไร พยายามมองให้ออกนะเวลานี้ว่าตลาดมันซบจริงๆหรือมันย้ายไปตรงไหน เราหามันเจอหรือเปล่า

ส่วนเรื่องเก็บเงินอย่าไปกลัวมันมาก เก็บไปเรื่อยๆกลัวใจตัวเองก็พอครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2009
ตอบ: 258
โพสเมื่อ: Sat Dec 15, 2018 18:31
[RE: ถามเรื่องวิกฤตเศรษฐกิจ 2020 + การรับมือ]
แค่ไม่เป็นหนี้ก็รอดละครับ

ที่ว่าซื้อทองหนะ ฟังหูไว้หูนะครับ
ประเด็นอยู่ที่การรัดเข็มขัด
รัดเข็มขัดตัวเองไม่เป็นก็ตายอยู่ดี
1
0
_______
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1583
โพสเมื่อ: Sat Dec 15, 2018 18:56
[RE: ถามเรื่องวิกฤตเศรษฐกิจ 2020 + การรับมือ]
เอาแบบง่ายๆ ซื้อทองคำคับ ไม่ใช่ตอนนี้นะ อีกซักพักถึงเวลาเดี้ยวท่านจะรู้เอง

เอาแบบยากๆ

ระยะสั้น เน้นถือดอลลาร์

ระยะกลาง ถือยูโร

ระยะยาว(มากๆ) ทองคำ

2
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2015
ตอบ: 132
โพสเมื่อ: Sat Dec 15, 2018 19:13
ถ้ามันจะเกิดก็เกิดจากต่างประเทศแล้วส่งผลมาบ้านเรายังงั้นไม่แย่มากเท่าไหรการฟื้นตัวก็จะไม่ช้ามาก ไม่มีหนี้น่าจะเป็นทางออกที่ง่ายที่สุดคับ รายละเอียดเล็กๆน้อยๆอีกมากนี่คงต้องแล้วแต่แต่ละคนว่าจะทำยังไง

ปล. ถ้าทุกคนคิดว่า2020จะมีวิกฤต มันคงไม่เกิดหรอกคับเพราะทุกคนจะระวังกันไว้แล้ว เวลาเกิดวิกฤตที่เริ่มจากต่างประเทศหลักๆที่จะโดนคงหนีไม่พ้นส่งออก ส่วนการบริโภคภายในประเทศที่ใกล้ตัวเราที่สุดอาจจะไม่ได้หนักหนาอย่างที่คิดกันเพราะตอนนี้ก็ไม่ได้ดีอะไรขนาดนั้น เรื่องดอกเบี้ยน่าจะเป็นปัญหาหลักๆ ทำอะไรอย่าเกินตัวไม่ว่าจะสภาวะไหนๆ ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Sat Dec 15, 2018 19:22
ถูกแบนแล้ว
เก็บเงินตอนนี้ไว้รอช้อนเลยถ้ามั่นใจว่าจะเกิดอะ

ทุกครั้งที่มีวิกฤต นั่นแหละโอกาส
1
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 2091
โพสเมื่อ: Sun Dec 16, 2018 01:30
ไม่เล่นหุ้นก็สบายแล้วครับ

เศรษฐกิจตก หุ้นมันก็ตกอยู่แล้ว
1
0
รับซื้อรถยนต์ ให้ราคาสูง

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel