ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16128
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 14:31
[RE: สงสัย - การถ่ายภาพ]
คือต้องทำความเข้าใจใหม่ก่อนครับการถ่าย แนวสตรีท ไม่ใช่การถ่ายคนแบบที่เราเห็นหลายคนทำครับ มันเป็นแค่ข้ออ่างเท่านั้น ผมเห็นประจำเลยถ่ายพวกแนวแอบถ่ายแล้วชอบบอกว่าผมถ่ายแนวสตรีท แต่จริง ๆ คือกูเจอคนนี้น่ารักกูอยากเก็บรูปไว้เฉยๆ เขาถึงถียงกันมานานแล้วว่านี่คุณไปถ่ายสตรีทหรือไปแคนดิด

ผมเคยอ่านเมื่อนานมาแล้วตอนเป็นช่างภาพใหม่ ๆ ผมอาจจะจำไม่ได้ทั้งหมดแต่เขาพูดกันประมาณว่าถ้าติดคนมันต้องห้ามเกินกี่ % อะไรทำนองเนี่ยละ มันจะไม่เป็นอะไร

คือมันก็พูดยากประเด็นนี้ผมยกตัวอย่างให้หลายคนดูเพื่อแลกเปลี่ยนแล้วกันอย่างรูปนี้

ถ้าผมบอกว่าเป็นรูป สตรีท คุณจะมองมันเป็น สตรีท ไหม

รูปจริงมันคือ บรรยาศ Halloween! ที่ญี่ปุ่น

คือพวกเมืองนอกอะเขาจะปลอยภัยด้วยการถ่ายกว้างไว้ก่อนเวลาปัญหาเขาจะบอกว่าเขาถ่ายภาพรวม แต่หลายคนชอบไปถ่ายเจาะแบบนั้นอะอันตราย

แต่บางคนอยู่นอกเหนือกว่านั้นก็มี ผมเคยดูคนหนึ่งจำไม่ได้ละถ่ายแนวชีวิตคนนี้ละวิธีการทำงานคือกล้องฟิมติดแฟลชแล้วเดินไปลั่นตรงหน้าเลยแล้วเดินหนี

ก็แบบที่หลายคนด่านบนบอกอะ มันฟ้องได้หมดอะแต่จะตามตัวเจอไหมแค่นั้นเอง
แก้ไขล่าสุดโดย แม็ค มาไม่นาน. เมื่อ Tue Dec 11, 2018 14:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Milet..
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 14:33
แล้วผมจะสามารถถ่ายแบบไหนไม่ให้คนโดนถ่ายรู้ตัวได้บ้างครับ

เช่นการซ่อนกล้องไว้ที่รองเท้า หรือซ่อนไว้ในกระจกอะไรแบบนี้

0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23441
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 14:34
ตอนนี้ยังไม่ผิดครับ
แต่เมื่อไหร่ก็ตามที่พระราชบัญญัติคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคลประกาศใช้
ต้องขออนุญาตคนที่อยู่ในภาพด้วยครับถ้าจะเผยแพร่ แถมค่าปรับนี่มหาโหดเลยขอบอก
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6647
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 15:22
Spoil
ReNJi พิมพ์ว่า:
พอดีเห็นมีประเด็นใน เพจ Drama-addict
ว่าด้วยเรื่องการ "แอบถ่ายภาพ" คนอื่น เวลาอยู่ต่างประเทศ

ส่วนตัวผมเองชื่นชอบภาพแนวสตรีท วิธีชีวิตคน ภาพโมเม้นตามสถานที่ต่างๆ (eg. รถไฟ ร้านค้า ไรงี้ด้วย)
แล้วตัวเองก็เริ่มเก็บภาพแนวนี้มาได้สักพักนึงแล้ว

เลยสงสัยว่า จริงๆแล้วคือมันผิดหรือเปล่าหว่า ในการถ่ายแล้วมีคนอื่นติดเข้ามาในรูป โดยไม่ได้มีเจตนาไม่ดี
สงสัยเพิ่มเติม อย่างตาม IG ของ Photographer ที่เขาลงแนวนี้กัน ทำไมเขาถึงลงกันได้หว่า

ขอ edit ภาพตัวอย่างที่ผมถ่ายมานะ (จะได้รู้ลิมิตว่าแบบไหนถึงจะถูก)
ผมเข้าใจนะ ว่าขอเจ้าตัวก่อน บางรุปผมก็เดินไปขอเขานะ
แต่มันจะมีแบบเนอะ บางโมเม้นหรือฟีลมันมาละ ต้องกดก่อน ถ้าไปขอแล้ว ให้เขาโพสท่า มันดูแปล่งๆ 55

ขอดูต้นเหตุที่ดราม่าหน่อยได้ไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sl2eaMs เมื่อ Tue Dec 11, 2018 15:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 5456
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 15:36
ปกติต้องขอ Model Release นะครับ ภาพที่เราเห็นๆกัน บางภาพก็เซ็ตบางภาพก็ขอ

ทีหลังแต่บางคนเค้าก็รับได้ไม่ต้องขอถือเป็นเรื่องปกติ แต่แนะนำว่าควรขอครับนอก

จากจะเสียมารยาทแล้ว ถ้าเค้าฟ้องเราผิดแน่นอนครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2007
ตอบ: 891
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 15:46
sl2eaMs พิมพ์ว่า:
Spoil
พอดีเห็นมีประเด็นใน เพจ Drama-addict
ว่าด้วยเรื่องการ "แอบถ่ายภาพ" คนอื่น เวลาอยู่ต่างประเทศ

ส่วนตัวผมเองชื่นชอบภาพแนวสตรีท วิธีชีวิตคน ภาพโมเม้นตามสถานที่ต่างๆ (eg. รถไฟ ร้านค้า ไรงี้ด้วย)
แล้วตัวเองก็เริ่มเก็บภาพแนวนี้มาได้สักพักนึงแล้ว

เลยสงสัยว่า จริงๆแล้วคือมันผิดหรือเปล่าหว่า ในการถ่ายแล้วมีคนอื่นติดเข้ามาในรูป โดยไม่ได้มีเจตนาไม่ดี
สงสัยเพิ่มเติม อย่างตาม IG ของ Photographer ที่เขาลงแนวนี้กัน ทำไมเขาถึงลงกันได้หว่า

ขอ edit ภาพตัวอย่างที่ผมถ่ายมานะ (จะได้รู้ลิมิตว่าแบบไหนถึงจะถูก)
ผมเข้าใจนะ ว่าขอเจ้าตัวก่อน บางรุปผมก็เดินไปขอเขานะ
แต่มันจะมีแบบเนอะ บางโมเม้นหรือฟีลมันมาละ ต้องกดก่อน ถ้าไปขอแล้ว ให้เขาโพสท่า มันดูแปล่งๆ 55

ขอดูต้นเหตุที่ดราม่าหน่อยได้ไหมครับ  

นี้ครับ แชร์มาจากโพสนี้ src. ของเรื่องราว
Spoil
https://www.facebook.com/whatdoyoudoinkorea/photos/a.1820947688234993/2120860691577023/?type=3&theater  
0
0
BVB
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 281
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 15:48
นี่ผมถ่ายสตรีท มีคนด้วย อิอิ

Spoil

1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 16:50
ถ่ายเสร็จแล้วก็เอาไปให้คนที่เราถ่ายดูครับ แบบนี้ไม่ผิดแน่นอน

แล้วก็ใช้กล้องที่มันตัวเล็กๆหน่อย

พวกมืออาชีพเค้าก็ทำแบบนี้ทั้งนั้น
1
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2008
ตอบ: 1025
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 17:57
Spoil
sl2eaMs พิมพ์ว่า:
Spoil

นี้ครับ แชร์มาจากโพสนี้ src. ของเรื่องราว
Spoil
https://www.facebook.com/whatdoyoudoinkorea/photos/a.1820947688234993/2120860691577023/?type=3&theater  

ในประเทศไทยเรื่องแบบนี้มันยังไม่มีอะไรมาก แต่ในยุโรปบางประเทศ อยู่ๆไปถ่ายรูปรูปเด็กๆเลยไม่ได้ ต้องขอก่อน แม้แต่ผู้ใหญ่ ขนาดผมถ่ายรูปวิวทั่วๆไป แต่เค้านั้งอยู่แถวๆนั้น เขาเดินมาถามเลยว่าถ่ายรูปเขาหรือเปล่า เราบอกถ่ายวิวแล้วเอารูปให้ดู ไม่มีเขาก็เดินไป ผมว่าการถ่ายรูปบุคคลอื่นในต่างประเทศต้องระว้งหรือความเป็นสวนตัวเค้าด้วยครับ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 2892
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 22:59
อ้างอิงจาก:

ภาพแนวสตรีท วิธีชีวิตคน ภาพโมเม้นตามสถานที่ต่างๆ (eg. รถไฟ ร้านค้า ไรงี้ด้วย)

ช่างภาพ NG สมัยก่อน กว่าจะได้ภาพที่เราเห็น ๆ แนววิถีชีวิตคน ภาพโมเม้นตามชีวิตประจำวันต่าง ๆ ไม่ใช่ถ่ายกันแค่วันเดียวหรืออาทิตย์เดียวนะครับ

แต่เขาจะลงพื้นที่ไปเป็นเดือน ๆ 2-3 เดือนก็มี เพื่อให้คนในท้องถิ่นนั้นคุ้นเคยกับตัวช่างภาพก่อน แล้วต่อมามันก็เป็นเรื่องง่ายในการถ่ายรูปเพราะเหมือนคนรู้จักถ่ายรูปเจ้าตัว
แก้ไขล่าสุดโดย aitliver เมื่อ Tue Dec 11, 2018 22:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel