ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Nov 2014
ตอบ: 5732
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 12:21
[RE: เวียดนาม มีสิทธิ์ ขึ้นไปเทียบชั้น ญี่ปุ่น เกาหลี พวกนี้ไหมคับ]
เป็นไปไม่ได้ครับ​ยากมากๆ​ หรือ​ ไม่มีทา​งเลยครับ​ ญี่ปุ่นซึ่งเป็นชาติที่พัฒนาแล้วยังใช้เวลาไม่ต่ำกว่ายี่สิบปีกว่าจะเป็นแบบนี้ได้​ ขนาดของอุตสาหกรรมฟุตบอลทั้งประเทศก็ใหญ่มาก​ ผมประมาณเอาว่าใหญ่กว่าไทยประมาณห้าเท่าได้ทั้งคุณภาพและเม็ดเงินที่ไหลในระบบ​ ในขณะเวียดนามภาพรวมโครงสร้างฟุตบอลลีกทั้งประเทศผมว่ายังเป็นรองอินโดนีเซีย​ หรือ​ มาเลย์ด้วยซ้ำ​ โอกาสจะไประดับนั้นมันแทบไม่มี​

คือในเอเชียเอาแค่ทีมชาตินะถ้าจะวัดกันจริงๆ​ คุณต้องไปวัดกับญี่ปุ่นเกาหลีหรือตะวันออกกลาง​ พวกนี้จะเอาจริงที่ทัวร์นาเมนท์หลักอย่างเอเชี่ยนคัพหรือฟุตบอลโลกรอบคัดเลือกโซนเอเชีย​ ชุดเล็กก็ปรีโอลิมปิค​ ไทยไปแค่ถึงระดับ10ทีมสุดท้ายบอลโลกโซนเอเชียผลคือโดนตบกลับมาเหมือนเด็กไปต่อยกับผู้ใหญ่​ แ่ต่เวียดนามนั้นไม่มีที่ยืนในฟุตบอลระดับนั้นเลยด้วยซ้ำ ลีกภายในระบบการจัดการก็ยังด้อยกว่ามาเลย์หรือไทย​ทั้งขนาดของโครงสร้างหรือเม็ดเงินในระบบ ส่วนสมาคมการจัดการผมว่ายังล้าหลังเราเยอะ​ อย่างเดียวที่เวียดนามมีคือกำลังใจ​ ฟุตบอลทีมชาติเค้าเล่นแบบตายให้แฟนบอลได้เลยอันนี้ต้องยอมในความรักชาติซึ่งถือเป็นเรื่องปรกติของประเทศในระบอบคอมมิวนิสต์แบบดั้งเดิม​ เหมือนนักเตะเกาหลีเหนือร้องให้ตอนร้องเพลงชาติบอลโลก​ เวียดนามความตั้งใจเค้าก็ประมาณนั้น​ ส่วนเรื่องโครงสร้างภาพรวม​ แนวคิดการพัฒนา​ หรือว่าเม็ดเงินในระบบ​ มันตามหลังหลายประเทศในอาเซียนด้วยซ้ำ​ ผมถึงจะว่าไงว่า​ ใช้อะไรเป็นเหตุเป็นผลในแนวคิดแบบนี้​ หรือตั้งกระทู้แบบนี้มาได้ยังไง
แก้ไขล่าสุดโดย mazzo the returner เมื่อ Sat Dec 08, 2018 12:29, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5124
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 12:36
[RE: เวียดนาม มีสิทธิ์ ขึ้นไปเทียบชั้น ญี่ปุ่น เกาหลี พวกนี้ไหมคับ]
หลายๆยูสยังแยกคำว่า มาตรฐาน กับ ฟอร์ม ไม่ออกแหะ
1
0
Toshi
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Speedster
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2206
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 12:40
พอตอบกลับไม่ได้ก็ออกลูกแซะก่อนเลย ตามสูตร
0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 1986
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 12:52
เทียบชั้นด้านไหนดีครับ
-นักเตะ ญี่ปุ่นเกาหลี เค้าไปลีกยุโรปกันกี่คน เวียดนามล่ะ
-ลีก 1-2ปีมานี้ เหมือนโตโยต้าเลิกสนับสนุนนะ เพราะอะไรไม่รู้
-ฟอร์ม u23รองแชมป์เอเชีย ซึ่งญี่ปุ่นเกาหลีส่งชุดไหนก็ไม่รู้ สนามแทบจะขาวทั้งทัวนาเม้นเลยมั้ง aff เข้าชิงอันนี้ก็ต้องให้เครดิตเค้านะ แต่จะวัดอะไรได้กับญี่ปุ่นเกาหลี
-การบริหารจัดการ เอาแค่ไทยยังมีพวกเองพวกข้าอยู่เลย เวียดน่าจะหนักกว่าไทย

0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: k e a n e
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 12269
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 13:27
จะเอาแค่ tournament นี้ที่เราพลาดเข้าชิงมาเป็น standard ระยะยาวเลยรึ ?

คงจะจริงที่เขาว่ากันว่าส่วนใหญ่ ต้องการแค่แชมป์ หรือผลงานที่จับต้องได้

ไม่ไปดูหลังบ้านเราเลย ว่าเรากะลังทำรากฐานให้แข็งแกร่ง ทำเป็นขั้นบันไดเพื่อความยั่งยืน

แบบที่ชาติใหญ่ๆเขาทำกัน เบลเยี่ยมกว่าจะมียุคทองเขาต้องรอกันกี่ปี

เยอรมันกว่าจะได้แชมป์โลกกลับมา 4 ปีก่อน เขายอมเสียเวลาตั้ง 10 ปี

เอาชาติที่พัฒนาขึ้นมาล่าสุดก็ไอซ์แลนด์ เขาก็วางรากฐานมาเป็น 10 กว่าปี กว่าจะได้ไปบอลโลก

ไทยเราแค่มาพลาดรอบนี้ ทั้งๆที่ยังไม่ได้แพ้สักนัด ทำไมบ่นกันจะเป็นจะตายเลย
9
0
glory glory, united
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 6604
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 13:39
ถูกแบนแล้ว
ในประวัติศาสตร์ทีมชาติชุดใหญ่
ที่มีการจดรับรอง

เวียดนาม เคยชนะไทย"2ครั้ง"
แพ้ไทยไป"15ครั้ง"

ชนะครั้งล่าสุด AFF2008ที่เค้าได้แชมป์
โดยชนะในบ้าน2-1 แล้วเสมอไทย1-1นัดเยือน เค้ายิงทดเจ็บเราเหม่อ ทั้งๆที่รอบแรกเราตบมาเบาๆ2-0

ส่วนอีกครั้งที่ชนะก็AFF98
ปีอัปยศไทยอินโด จริงๆต้องร่วมอัปยศเวียดนามด้วย เพราะจัดรอบรองไปเตะเมืองห่างกัน1พันกว่าๆโล นั่งรถเอาด้วย555
สภาพจะเหลือรึ เราใช้ชุดสองแบบตอนนี้ด้วย
เก๋า+ดาวรุ่ง ไปเตะ แต่ๆๆๆบาปกรรมมี โดนโปโตกตบนัดชิงคาบ้าน

ในรอบ6ปีหลังสุด เจอกันสามครั้ง
ไทยชนะรวด ได้7เสีย1

อันนี้คือข้อเท็จจริง ไม่ได้มโน...
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Once a blue, always a blue
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 10414
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 13:40
[RE]เวียดนาม มีสิทธิ์ ขึ้นไปเทียบชั้น ญี่ปุ่น เกาหลี พวกนี้ไหมคับ
กุล่ะเบื่อไอ้คนเวียดนาม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1246
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 13:41
MiyabiMax พิมพ์ว่า:
Aprilz พิมพ์ว่า:
ชุดใหญ่ตอนนี้เราสู้ฟิลิปปินส์ มาเลเซีย ไม่ได้ด้วยซ้ำ ยังเหนือกว่าเวียดนามที่ชนะทั้ง 2 ทีมมาอยู่เหรอ  

ถ้าฟุตบอลเทียบเป็นบัญญัติไตรยางค์ ขนาดนั้น ไทยเก่งกว่า อเมริกาอีกครับเพราะ อเมริกาชนะ ตรินิแดดไม่ได้แต่เราชนะได้ เราเก่งกว่าจีน เพราะ จีนชนะฮ่องกงที่บ้านฮ่องกงไม่ได้แต่เราชนะได้ เราเจอญี่ปุ่นต้องถล่มแน่ๆเลยครับ เพราะญี่ปุ่นยังเอาชนะสิงคโปร์ไม่ได้เลย เราชนะสบายๆเลย 3-0

เวียดนามชนะไทยครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ พอจะบอกผมได้ไหมครับ แล้วเราก็ไม่ได้แพ้ในอาเซียนมานานมากละนะ ที่เราตกรอบก็เพราะเสมอไม่ใช่เหรอครับ  

ตรรกะ ประหลาดมาก หมายถึงคนที่บอกเราสู้ไม่ได้อะนะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 12423
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 14:02
ชอบทอปเม้นว่ะ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1614
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 14:43
รอดูเอเชี่ยนคัพครับ ไทยเราตอนรุ่งๆก็คิดว่าระดับเอเชีย เจอระดับเอเชียของแท้อย่างญี่ปุ่น ซาอุ ตบกลับมา

รอดูแล้วกันว่าเวียดนามชุดนี้จะผ่านรอบแรกได้ไหม เจอทั่งอีหร่าน อีรัก ไม่อยากให้นับบอล AFC U23 ที่ผ่านมาเพราะหลายทีมเขาส่ง U20 มาแข่ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2007
ตอบ: 399
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 16:21
l3ergkamp พิมพ์ว่า:
จ่ะ ยอมแล้วจ่ะ ทัวนี้ยังไม่เอาจริงเฉยๆ ไม่งั้นอาเซียนนี่ขนมเราทั้งนั้น  

แซะไทยอย่างเดียว งั้นเอาเป็นว่าผมเชื่อคุณเวียดนามเก่งกว่าไทยครับ  

ต้องทำใจครับคนเวียดนามมาคุยเองเลยนี่55555
0
0
Everton ตลอดกาล ก็เชียร์มา20กว่าปีจะเลิกได้ไง www.evertonthailand.com

ในเพลงปี่ว่าสามพี่พราหมณ์เอ๋ย ยังไม่เคยชมชิดพิสมัย
ถึงร้อยรสบุปผาสุมาลัย จะชื่นใจเหมือนสตรีไม่มีเลย
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2009
ตอบ: 82
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 20:56
มีสิทธิทุกทีมแหละครับ ถ้าพัฒนาต่อเนื่อง จริงๆจังๆ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 10490
โพสเมื่อ: Sun Dec 09, 2018 08:04
ชุดใหญ่ตอนนี้เราสู้ฟิลิปปินส์ มาเลเซีย ไม่ได้ด้วยซ้ำ ยังเหนือกว่าเวียดนามที่ชนะทั้ง 2 ทีมมาอยู่เหรอ  

เอาเป็นว่ารายการนี้ถ้าคุณติดตามนะ ฟิลิปปินส์ตอนเจอไทยกับตอนเจอเวียดนามนี้แทบจะคนละทีมครับ ฟิลิปปินส์ขาดตัวหลักที่กลับลีกใหญ่ราว 5 ตัว แล้วเวียดนามเนี้ยชุดใหญ่สุดๆละนะชุดนี้แทบจะดรีมทีม ส่วนไทยนี้ไม่เรียก 4 ตัวเทพมานะเอาในลีกล้วนๆ ชุดใหญ่ไทยที่คุณว่าเนี้ยเราไม่เอา เจ มุ้ย อุ้ม ตอง มานะ แต่นี่ก็ถือว่าค่อนข้างฟูลแล้วจริงๆของไทย คุณจะเทียบบัญญัตไตรยางค์ก็ได้มันแล้วแต่คุณอะ
0
0
Hong World 2.0
Nerf Raheem Stering to not world class
Nerf AWB just good defense cant be world class
Nerf Werner move to chelsea not good enough for LIV
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2007
ตอบ: 1012
โพสเมื่อ: Sun Dec 09, 2018 11:21
ตอนนี้ยัง...แต่ในอนาคตไม่มีใครรู้ แต่ถ้าไทยบอกตัวเองมีความฝันไปบอลโลก
มีความคิดจะพัฒนาทีมไปสู้ทีมอย่างญี่ปุ่นให้ได้ แล้วทำไม เวียดนาม มาเลย์
อินโด พวกนี้จะทำไม่ได้...
0
0
ใครกำลังหาร้านนวด แอดไลน์มาสิที่ แอด412lukob
Status: Football without fans is nothing.
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2142
โพสเมื่อ: Sun Dec 09, 2018 12:37
จ่ะ ยอมแล้วจ่ะ ทัวนี้ยังไม่เอาจริงเฉยๆ ไม่งั้นอาเซียนนี่ขนมเราทั้งนั้น  

ปัญญาอ่อน หาข้อมูลอ้างอิงมาตอบเค้าสิ เค้าถามอะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel