ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15034
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 03:41
[RE: (ระบาย) ไฟฉุกเฉิน มีให้ก็ใช้หน่อยเถอะครับ]
ตามกฏหมายไม่ให้เปิดครับ

ผมก็งงว่าคนส่วนใหญ่เอาความเข้าใจผิดๆว่าการชลอรถเร็วๆต้องกดไฟฉุกเฉินมาจากไหน

ตามกฏหมายบอกให้ทิ้งระยะให้เหมาะสม เพราะการขับตามกันของรถ คันหลังเป็นผู้รับผิดชอบรักษาระยะห่าง หากคันหน้าเบรกกระทันหัน ไฟเบรกเป็นตัวบอกครับ ไม่ใช่ไฟฉุกเฉิน

แต่หากเปลี่ยนเลนกระทันหัน ใช้ไฟเลี้ยวครับ ถ้าดปลี่ยนเลนตัดหน้า ก็ควายขับรถครับ

และถ้าเจอเหตุข้างหน้าทำไง

ก็อย่างที่บอก เป็นึวามรับผิดชอบของเค้าที่ต้องรักษาระยะห่างครับ กฏหมายเรามีแค่นี้
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1553
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 03:57
ถูกแบนแล้ว
[RE: (ระบาย) ไฟฉุกเฉิน มีให้ก็ใช้หน่อยเถอะครับ]
ไฟฉุกเฉินมีไว้สำหรับเวลาจอดเสียหรือจอดข้างทาง ให้คันหลังรู้ว่าเราจอด
ผมไม่เคยได้ยินนะว่าเวลาแบบกรณีจขกท.เขาเปิดไฟฉุกเฉินแบบนั้นกัน

ปกติเวลาคันหน้าเลี้ยวกระทันหัน เป็นผมจะชลอก่อนอะ แบบจะเอะใจว่ามีไร หลบตาม
เหมือนพวกทางเบี่ยงหรืออะไรแบบนั้น เราไม่ใช่คันแรกเรามองไม่เห็นป้าย แต่เขาหลบกันเราก็ตาม
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 2340
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 05:47
เป็นผมก็อาจไม่เปิดครับ บางทีก็ตกใจเปิดไม่ทัน

หลังๆมานี่รถยนต์รุ่นใหม่ๆก็มีระบบเปิดไฟฉุกเฉินอัตโนมัติชั่วคราวเวลาเรากระทืบเบรคทันที ฟังดูก็ย้อนแย้งกับ พรบ. ที่ให้ใช้เฉพาะตอนจอดอยู่กับที่ดี
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2009
ตอบ: 1988
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 06:29
ผมหล่ะเบื่อพวกเปิดไฟฉุกเฉินพร่ำเพรื่อมากกก
เอะอะก็เปิด ผ่านไฟแดงก็เปิด ขับมาจอดชิดซ้ายส่งเพื่อนข้างถนนก็เปิด
แทกซี่นี่เจอประจำเปิดทั้งจอดรับจอดส่งเลยหนักกว่านั้นเคยเจอ จะเลี้ยวเข้าซอยก็เปิด 555 อีกพวกคือเวลาแตะเบรกก็เปิด(อันนี้ไม่รู้ว้าเพราะเป็นแบบอัตโนมัติอย่างที่ด้านบนว่าหรือเปล่า)
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 10602
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 08:39
ถูกแบนแล้ว
(ระบาย) ไฟฉุกเฉิน มีให้ก็ใช้หน่อยเถอะครับ
ผมคนนึงล่ะโครตชอบเวลามีคนเปิดไฟฉุกเฉิน อย่างน้อยก็แสดงถึงเหตการณ์อะไรผิดปกติ ยิ่งจะจอดรถนี่ควรเปิดเลยรถคันหลังจะได้เห็นง่ายๆ จะเบรคฉุกเฉินก็ควรเปิดเพราะจะได้ให้คันหลังรับรู้ก่อนว่ามีอะไรผิดปกติ กฏหมายอันนี้มันเก่าล้าหลังเกินไปจริงๆควรอัพเดตได้แล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10681
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 08:52
ตามกฎหมายไฟฉุกเฉินก็ตามที่ท่านข้างบนบอกแหละครับ นอกเหนือนั้นเป็นเรื่องของน้ำใจบนท้องถนน คล้าย ๆ กับกรณีเวลาเราจะแซงรถใหญ่ ถ้าเขาเปิดไฟเลี้ยวขวาแสดงว่าห้ามแซงนะ พอเขาเปิดไฟเลี้ยวซ้ายหมายถึงแซงได้ เขาดูให้อยู่แล้ว เขาว่าเขาเปิดทำไม เขาไม่ได้เลี้ยว อะไรงี้ครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2008
ตอบ: 5902
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 08:58
[RE](ระบาย) ไฟฉุกเฉิน มีให้ก็ใช้หน่อยเถอะครับ
ปุ่มไฟฉุกเฉินมันไกลจากพวงมาลัยเหมือนกันนะ มัวแต่ยื่นแขนไปกด ตาก็ต้องละจากถนน จะชนเอา
ใช้วิธีเปิดไฟเลี้ยวซ้ายขวาเร็วๆ ก็ได้มั้ง แบบที่รถตู้ทำอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
THE THEATRE OF DREAMS
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2009
ตอบ: 9666
ที่อยู่: Easy Company, 2nd Battalion, 506th PIR, 101st Airborne
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 09:31
fallinz พิมพ์ว่า:
ผมคนนึงล่ะโครตชอบเวลามีคนเปิดไฟฉุกเฉิน อย่างน้อยก็แสดงถึงเหตการณ์อะไรผิดปกติ ยิ่งจะจอดรถนี่ควรเปิดเลยรถคันหลังจะได้เห็นง่ายๆ จะเบรคฉุกเฉินก็ควรเปิดเพราะจะได้ให้คันหลังรับรู้ก่อนว่ามีอะไรผิดปกติ กฏหมายอันนี้มันเก่าล้าหลังเกินไปจริงๆควรอัพเดตได้แล้ว  

ล้าหลังหรือทำผิดกันจนชินอะ รถยนต์ทั่วโลกมาตรฐานเดียวกันหมด ผมไปมาหลายประเทศมีแค่เรามั้งที่เปิดไฟฉุกเฉินกันมั่วซั่ว ญี่ปุ่น อังกฤษ เมกา ออส ไม่เปิดกันเลย อุบัติเหตุน้อยกว่าเราเยอะ ผมว่าเปิดไฟฉุกเฉินไม่น่าช่วยไรอะ ทำตามกฎหมายเหอะ

เอาง่ายๆแค่เค้าจำกัดความเร็ว 80 90 ยังบ่นว่าล้าสมัย รถเดี๋ยวนี้ขับได้ 200 มั่ง ประเทศอื่นเค้ายังขับกันช้าๆ ตามกฏหมายกำหนดได้เลยบางที่ 40 ด้วยซ้ำ ทั้งที่รถแรง ถนนโล่ง กว้างดีกว่าเราอีก แต่เห็นมั้ย อุบัติเหตุเค้าไม่เกิด
แก้ไขล่าสุดโดย -winters- เมื่อ Sat Nov 17, 2018 09:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3703
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 11:43
เค้าเปิดแค่ไฟเลี้ยวก็ถูกแล้วนี่ครับ

ผมเดาว่าที่ท่านเกือบชนเพราะขับรถเร็วเกินกำหนด หรือขับใกล้คันหน้ามากเกินไปมากกว่ามั้งครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Nov 2013
ตอบ: 393
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 22:05
รถมาสด้า 2 skyactive ถ้ามีการเบรคกระทันหัน รถจะเปิดไฟฉุกเฉินอัตนโนมัติครับ

ผมไม่รู้ว่ากฏหมายว่ายังไงนะ แต่จากประสบการณ์คือถ้ารถคันหน้าเบรคกระทันหัน หรือมีสิ่งกีขวางข้างหน้า ผมจะเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อให้คันหลังเห็นและลดความเร็วครับ ผมฝึกมาแบบนี้

บางครั้งไฟเบรคไม่ได้บอกอะไรคุณมากครับ
1
0
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29366
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 22:23
luciferzz พิมพ์ว่า:
เค้าเปิดแค่ไฟเลี้ยวก็ถูกแล้วนี่ครับ

ผมเดาว่าที่ท่านเกือบชนเพราะขับรถเร็วเกินกำหนด หรือขับใกล้คันหน้ามากเกินไปมากกว่ามั้งครับ  

กลางคืนผมขับไม่เกิน 100 ไม่นับแซงนะ อยู่เลน 3 ตลอด

ระยะห่างราวๆ ที่ผมบอกไปนั้นแหละ ถ้าจี้ตูด ผมคงชนซ้ำไปแล้ว

มันมืดด้วยแหละ รถเพิ่งชนกัน ยังไม่มีกรวย หรืออะไรมันดูยากนะ

มอไซค์ กองอยู่บนถนน แล้วมีคนยืนอยู่ โคตรอันตรายเลย

ปล.เส้นนี้ ผมไม่เห็นป้ายความเร็วเลย มันเป็นทางเลี่ยงเมือง แต่คิดว่าไม่เกิน 100 จะดีสุด
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29366
โพสเมื่อ: Sat Nov 17, 2018 22:24
sugarlips พิมพ์ว่า:
รถมาสด้า 2 skyactive ถ้ามีการเบรคกระทันหัน รถจะเปิดไฟฉุกเฉินอัตนโนมัติครับ

ผมไม่รู้ว่ากฏหมายว่ายังไงนะ แต่จากประสบการณ์คือถ้ารถคันหน้าเบรคกระทันหัน หรือมีสิ่งกีขวางข้างหน้า ผมจะเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อให้คันหลังเห็นและลดความเร็วครับ ผมฝึกมาแบบนี้

บางครั้งไฟเบรคไม่ได้บอกอะไรคุณมากครับ  

ผมจะทำยังไงต่อไปละทีนี้ กม.เขาบอกว่าห้ามเปิดตอนรถวิ่งอยู่

0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel