ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 May 2011
ตอบ: 231
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:07
[RE: จินตคณิตมันเทพขนาดนั้นเลยเหรอ]
ส่งเสริมในทางที่ลูกชอบดีที่สุดครับ

ส่วนตัวผมถนัดเลขก็มุ่งไปทางเลขเลยก็ได้ผลครับ(แต่ภาษากากมากครับ555)
แต่เคยอ่านมาว่าเด็กในช่วงไม่เกิน5ขวบจะมีความสามรถในการเรียนรู้ภาษาได้ไวกว่าคนโตแล้วหลายเท่าครับ สมองด้านภาษาจะพร้อมที่จะเรียนรู้ในช่วงเบบี้ครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 1500
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:08
[RE: จินตคณิตมันเทพขนาดนั้นเลยเหรอ]
ประมาณ20ปีที่แล้ว พ่อแม่ก็ส่งผมเรียนครับ ได้ไปแข่งเป็นตัวแทนจังหวัดที่ศูนย์สิริกิติ์ด้วยครับ เอาจริงๆถ้าสำหรับเด็กๆมันช่วยให้มีสมาธิมากขึ้น เพราะต้องใช้ลูกคิดในการคำนวนคอร์สแรกๆ พอเก่งแล้วก็ใช้ลูกคิดจินตนาการเอาได้จนคิดเองในใจได้อย่างสบาย ที่เรียนมาสรุปแล้วช่วยคิดเลขเร็วครับ ถามว่าสำคัญมั้ย ผมตอบได้เลยว่าภาษาสำคัญกว่า เพราะทำให้คิดเลขเร็วแต่ไม่ได้แปลว่าจะเก่งวิชาเลขเพราะผมยังตกระนาวยันมหาลัยเลยวิชาเลย555555
1
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 493
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:08
จินตคณิตมันเทพขนาดนั้นเลยเหรอ
ยุคนี้ เน้นภาษาก่อนเลยครับ คณิตเอาตามพื้นฐานที่ควรจะเรียนก็ได้ ถ้าฝึกฝนบ่อยๆก็คล่องได้เหมือนกัน แต่เทคนิคอาจน้อยกว่าเท่านั้นเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17204
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:14
นอกเหนือจากภาษาที่เป็นอันดับ 1 ผมจะให้เรียน coding ง่ายๆ เพิ่มครับ ยุคต่อไปมันจะเน้นธุรกิจที่เป็นนวตกรรมมากขึ้น มีความรู้เบื้องต้นของการ coding ไว้ก็ดี จะได้คุยกันรู้เรื่องแม้สุดท้ายแล้วอาจจะไม่ได้เรียนสายนั้นก็ตาม แต่อนาคตมีโอกาสใช้สูง และ สิ่งที่หลายคนไม่บอกข้อดีของการเรียน coding คือ การสอนให้รู้จักลำดับความคิดเป็น flow ช่วยตบ logic เราด้วย ผมว่าดีมากนะกับการเรียน coding
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2008
ตอบ: 14114
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:17
[RE]จินตคณิตมันเทพขนาดนั้นเลยเหรอ
ส่วนตัวผมคิดว่ามีประโยชน์นะ มันช่วยฝึกให้เรามีนิสัยลัดขั้นตอนอ่ะ

ผมเรียนตั้งแต่ ป.5 ถึง ป.6 ก็ร่วมสิบกว่าปีแล้วแต่ทุกวันนี้ยังเอามาใช้ได้อยู่เลย ไม่ใช่แค่เลขนะครับ มันเหมือนฝึก ไหวพริบเราไปด้วยเอามาปรับใช้ได้หลายสถานการณ์เลย

มันไม่เชิงเลขล้วนซะทีเดียว มันฝึกความคิดครับ ฝึกสมองเรา ให้เรามีวิธีคิดอีกรูปแบบ คำถามในข้อสอบมักจะเป็นการหลอกล่อซะมากกว่าถามหาคำตอบแบบตรงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2006
ตอบ: 9798
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:22
ถ้ามันคือการจำไม่น่าสนใจเท่าไหร่

แต่ถ้ามันเป็นการปลูกฝังให้คิดแก้ปัญหา
ใช้ตรรกระ หาการเชื่อมโยง มาแก้ปัญหา
น่าให้เรียน

จริงๆคณิตศาสตร์ถึงบางคนจะบอกว่ายากไม่ได้ใช้ใช้เครื่องคิดเลขได้
แต่ผมว่ามันฝึกสมองเราได้นะ ให้คิดอะไรที่ซับซ้อนได้ดีขึ้น

ทั้งนี้สำหรับเด็กก่อนมัธยมผมว่าเรื่องที่สำคัญคือ
- ระเบียบวินัยในการดูแลตัวเอง
- ลักษณะนิสัยที่ดีในการเรียนหนังสือหรือเรียนรู้เรื่องที่สนใจ
- ความจดจ่อกับภาระหน้าที่จนสำเร็จได้
- ไม่หมกมุ่นกับการเรียนหรือเล่นอย่างเดียวทำหลายๆอย่างให้มันบาลานซ์สมวัยเขาหากิจกรรมที่เขาชอบ
แก้ไขล่าสุดโดย Anderton เมื่อ Wed Nov 14, 2018 09:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
“ชนชั้นใดร่างกฎหมายก็เพื่อชนชั้นนั้น”
Cr คาร์ล มากซ์
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19920
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:30
ภาษาก็น่าสนใจ ผมว่าก็เรียนทั้งคู่มันก็ได้
แต่มุมมองส่วนตัวจะคิดว่าความฉลาดสำคัญกว่า ภาษาเป็นเครื่องมือ ถ้าลูกมีตรรกะมีความคิด ภาษาที่เป็นเครื่องมือค่อยไปเรียนเพิ่มได้ อย่างอาจารย์ที่คณะ เค้าก็ไปเรียกฝรั่งเศษ เยอรมัน ญี่ปุ่นได้ โดยไม่ต้องเรียนภาษามาแต่เด็ก
ได้ทั้งคู่ดีสุด แต่ถ้าเลือกผมเลือกความรู้หลักมาก่อน ภาษามาเสริม ถ้าภาษาดี แต่เรียนจบมาธรรมดาๆ ผมว่ามันก็ไม่โอ จบม.ท้อป เสริมภาษาทีหลังก็ยังไม่สาย
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Wed Nov 14, 2018 09:39, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1241
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:34
Archawin5 พิมพ์ว่า:
ผมว่าคณิตศาสตร์(ขั้นสูง)ในอนาคตก็น่าจะสำคัญไม่แพ้การเรียนภาษาเลยนะ

คณิตศาสตร์ก็สามารถ transform เป็นภาษาในเชิง mechanic และ digital ได้

นอกจากภาษาสากลของโลกอย่างพวกภาษาอังกฤษ จีน รัสเซีย ฝรั่งเศสและโปรตุเกสแล้ว

ภาษาในอีกสองแพลตฟอร์มที่จะมาแรงที่สุดในศตวรรษถัดไปนั่นคือภาษา Genomic กับภาษาคณิตศาสตร์

(แตกแขนงไปเป็นพวก computing ที่รันคำสั่งทุกอย่างบนพื้นฐานของ digit หรือตัวเลขนั่นเอง)

เห็นด้วยกับความเห็นนี้มากๆครับ ในยุคที่คนพูดถึง AI กันมากมาย แต่ลืมคิดไปว่ารากฐานมันมาจากคณิตศาสตร์ทั้งนั้น

ส่วนจินตคณิตไม่ได้ช่วยอะไรผมตอนเด็กๆเลย
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ^^
เข้าร่วม: 14 Sep 2013
ตอบ: 952
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:50
นอกเรื่องจากจินตคณิตหน่อยนะครับ บางคนเข้าใจคณิตศาตร์ผิด ว่าคิดเลขเร็ว คำนวณไรยากๆแล้ว ไม่ได้ใช้ในชิวิตประวันหรอก เครื่องคิดเลขก็มี คอมพ์ก็มีฯลฯ แต่ความจริงคณิตนี้แหละตัวพัฒนาสมอง ฝึกกระบวนการคิดอย่างเป็นระบบเป็นขั้นเป็นตอนจัดระเบียบความคิด ทำให้รู้จักการให้ตรรกะการเหตุผล ฯลฯ มันใช้ในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวันได้โดยไม่รู้ตัว สำหรับผมมันเหมือนการปลดล๊อคสมองอะ

ลุงผมเป็นหัวหน้าภาควิชาคณิตศาสตร์ ม.ดังแห่งหนึ่ง พูดกับผมว่า "ทุกอย่างคือคณิตย์ศาสตร์ ตั้งแต่ มด หนู แมว โต๊ะ เก้าอี้ ภาษา คอมพิวเตอร์ โลก จักรวาลฯลฯ"
แก้ไขล่าสุดโดย A.Morata09 เมื่อ Wed Nov 14, 2018 10:03, ทั้งหมด 4 ครั้ง
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 859
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 10:32
[RE]จินตคณิตมันเทพขนาดนั้นเลยเหรอ
สำหรับผมมัน่วยให้คิดเลขเร็วขึ้นครับ
แต่มันไม่ได้ช่วยให้เก่งเลขมากขึ้น
เหมือนท่านคิดเลขจำนวนเยอะๆได้เร็ว
แต่ถ้าวิเคราะห์โจทย์ปัญหามาเป็นกระบวนการคิดไม่ได้คิดเลขได้เร็วขนาดไหนก็เปล่าประโยชน์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2007
ตอบ: 3401
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 10:49
ควรเรียนเลข แล้วค่อนเรียนภาษาจีน ด้วยระยะเวลาที่ไม่ห่างกันมากครับ

จินตคณิต ควรให้เป็นพื้นฐานเด็ก เพื่อฝึกการใช้สมอง ให้คิดวิเคราะห์ตลอดเวลา

ภาษาจีน สำคัญมากๆครับ ทั้งปัจจุบันและอนาคต ควรรู้พื้นฐานเบื้องต้น แล้วถ้าอยากเก่ง ค่อยไปขลุกตัวอยู่ที่จีน ไม่ก็หาเพื่อนจีนคุยด้วยบ่อยๆครับ

ปล.เลขคณิตศาสตร์ คือพื้นฐานของแทบทุกสิ่งทุกอย่างในโลกธุรกิจ มันคือfundamentalที่ต้องถูกปลูกฝังมาแต่เด็ก

Theoryเลข ไม่ได้ใช้ในชีวิตจริงหรอก แต่กระบวนการตอบสนองต่อการแก้ปัญหาต่างๆในชีวิตประจำวัน คุณจะถูกฝึกมาจากการแก้ปัญหาโจทย์เลข(ในทางอ้อม)

แต่ก็ยังย้ำว่าจีนก็สำคัญ แต่จะเก่งภาษาได้ ต้องไปอยู่กับคนประเทศนั้นๆ ถึงจะพูดและฟังได้คล่องอย่างถ่องแท้ครับ
1
0
เธียร์รี่ อองรี : "คุณไม่มีวันที่จะพอใจกับถ้วยรางวัลที่เคยได้มา ถ้ามีสิบแชมป์ที่ต้องได้ในหนึ่งปี ผมจะไปคว้ามันมาให้หมด มันไม่ใช่ความโลภ..แต่มันเป็นเพียงสัญชาตญาณของผมเท่านั้น"

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 23 Feb 2010
ตอบ: 964
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 10:50
ที่เคยเรียนเหมือนให้ไปฝึกใช้ลูกคิด
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14189
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 11:00
ผมว่าคณิตศาสตร์(ขั้นสูง)ในอนาคตก็น่าจะสำคัญไม่แพ้การเรียนภาษาเลยนะ

คณิตศาสตร์ก็สามารถ transform เป็นภาษาในเชิง mechanic และ digital ได้

นอกจากภาษาสากลของโลกอย่างพวกภาษาอังกฤษ จีน รัสเซีย ฝรั่งเศสและโปรตุเกสแล้ว

ภาษาในอีกสองแพลตฟอร์มที่จะมาแรงที่สุดในศตวรรษถัดไปนั่นคือภาษา Genomic กับภาษาคณิตศาสตร์

(แตกแขนงไปเป็นพวก computing ที่รันคำสั่งทุกอย่างบนพื้นฐานของ digit หรือตัวเลขนั่นเอง)

จากที่บอกว่าผมเคยสอนจินตคณิต และอาชีพผมเองทำ programming ขอบอกเลยว่าสองอย่างนี้ต่างกันโดยสิ้นเชิง จินตคณิตไม่ได้สอน logic หรืออะไรที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ชั้นสูงเลย ส่วนที่ได้ฝึกเต็มๆ คือความจำ (ดีดลูกคิดในอากาศได้) แค่นั้นเอง ผมถึงเลิกสอน เพราะเห็นว่่าไม่ใช่ทางพัฒนาเด็กนั่นล่ะครับ
2
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 37537
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 11:07
GeneralAK พิมพ์ว่า:

จากที่บอกว่าผมเคยสอนจินตคณิต และอาชีพผมเองทำ programming ขอบอกเลยว่าสองอย่างนี้ต่างกันโดยสิ้นเชิง จินตคณิตไม่ได้สอน logic หรืออะไรที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ชั้นสูงเลย ส่วนที่ได้ฝึกเต็มๆ คือความจำ (ดีดลูกคิดในอากาศได้) แค่นั้นเอง ผมถึงเลิกสอน เพราะเห็นว่่าไม่ใช่ทางพัฒนาเด็กนั่นล่ะครับ  

ขอบคุณที่อธิบายครับ พอดีผมไม่รู้จักจินตคณิต

ตอนแรกคิดว่าเป็นคณิตศาสตร์แนวเดียวกับคุมองคณิตซะอีก
1
0
Thai Politicians Model

Status:
เข้าร่วม: 15 Apr 2007
ตอบ: 382
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 11:07
ผมว่า คณิตศาสตร์สำคัญกว่าในวัยเด็ก การเรียนคณิตจะช่วยในกระบวนการคิดอย่างมีเหตุผล ส่งเสริมต่อการพัฒนาสมองซีกซ้าย ถ้าถูกฝึกตั้งแต่เด็กจะเป็นพื้นฐานในการคิดที่ดีได้ ส่วนภาษาก็สำคัญเช่นกัน แต่สามารถให้เรียนตอนเริ่มโตได้
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel