ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
อบรมขอไลเซนส์
Status: ♥MARMINK♥
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 17712
โพสเมื่อ: Sat Nov 10, 2018 23:02
[RE]รูปแบบเกมรุกของไทย
รูปแบบการส่งบอลสั้นแบบติ๊กต๊อก มันไม่ใช่ว่าจะไม่เหมาะไม่ควรซะทีเดียว เราสามารถนำมาใช้เป็นรูปแบบนึงในเกมส์รุกได้ ไม่ใช่มีแค่การเข้าทำแบบบอลไดเรคอย่างเดียว สถานการณ์ที่คู่ต่อสู้เล่นเกมส์รับเหมือนกัน ติ๊กต๊อกเหมาะกว่านะ เล่นบอลตามช่องเคลื่อนที่เร็วๆ

มันไม่มีอะไรถูกผิดหรอกในเกมส์บุกของไทย ไดเรคก็ใช่ ติ๊กต๊อกก็ดี การเข้าทำหลากหลายมันก็มีประโยชน์นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
֍ CHELSEA & STAMFORD BRIDGE ֍
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1553
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 00:04
ถูกแบนแล้ว
[RE: รูปแบบเกมรุกของไทย]
nui_kmitl พิมพ์ว่า:
Call down the thunder พิมพ์ว่า:
ถ้าผมบอกว่ายังไงผมก้อชอบเกมบุก ครองบอล ชิ่งตามช่องมากกว่า เกมรอสวนกลับ

แต่ผมก็โอเคกับผลการแข่งขันเมื่อวานนี้

จะมีคนด่าผมมั้ย  

ส่วนตัวผมก็ชอบสไตล์ต่อบอลสั้นทำเกมรุกแบบสวยงามนะ แต่เอาจริงมันก็ต้องมองศักยภาพทีมเราด้วยแหละ ถ้ามองเป้าไปที่ระดับใหญ่กว่าอาเซียน มันก็ต้องเรียนรู้ที่จะชนะอย่างทีมรองบ่อน  

คือผมก็ไม่ได้จริงจังกับรูปเกมจนแอนตี้หรอกครับ

มันก็เหมือนที่ดูแมนยูทุกวันนี้แหล่ะ สไตล์ลุงรา กับ มู มันคล้ายๆ กันมาก

แผนแบบนี้ มันเหมาะกับทีมเล็กแบบเรา เวลาที่จะเอาไปเล่นกับทีมใหญ่ๆ โค้ชก็คงอยากให้คุ้นชิน เลยไม่เปลี่ยนแผน เวลาเจอกับทีมเล็กๆ กว่าก็ตาม  

ถ้าไทยเป็นทีมระดับชั้นนำ เคยไล่บุกขขย่มทีมอื่นอย่างแมนยูก็คงไม่โอเคกับเกมส์แบบนี้
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1699
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 00:46
toeytei พิมพ์ว่า:
Call down the thunder พิมพ์ว่า:
ถ้าผมบอกว่ายังไงผมก้อชอบเกมบุก ครองบอล ชิ่งตามช่องมากกว่า เกมรอสวนกลับ

แต่ผมก็โอเคกับผลการแข่งขันเมื่อวานนี้

จะมีคนด่าผมมั้ย  

ส่วนตัวผมก็ชอบสไตล์ต่อบอลสั้นทำเกมรุกแบบสวยงามนะ แต่เอาจริงมันก็ต้องมองศักยภาพทีมเราด้วยแหละ ถ้ามองเป้าไปที่ระดับใหญ่กว่าอาเซียน มันก็ต้องเรียนรู้ที่จะชนะอย่างทีมรองบ่อน  

คือผมก็ไม่ได้จริงจังกับรูปเกมจนแอนตี้หรอกครับ

มันก็เหมือนที่ดูแมนยูทุกวันนี้แหล่ะ สไตล์ลุงรา กับ มู มันคล้ายๆ กันมาก

แผนแบบนี้ มันเหมาะกับทีมเล็กแบบเรา เวลาที่จะเอาไปเล่นกับทีมใหญ่ๆ โค้ชก็คงอยากให้คุ้นชิน เลยไม่เปลี่ยนแผน เวลาเจอกับทีมเล็กๆ กว่าก็ตาม  

ถ้าไทยเป็นทีมระดับชั้นนำ เคยไล่บุกขขย่มทีมอื่นอย่างแมนยูก็คงไม่โอเคกับเกมส์แบบนี้

ทัวร์นี้มันเหมือนเป็นการซ้อมใหญ่ ของจริงคือทัวร์ AFC

ตอนที่โค้ชเก่าทำทีมในทัวร์นี้ ก่อนคัดเลือกบอลโลก ถ้าผมจำไม่ผิด ก็ไม่ได้เล่นสไตล์ต่อบอลสั้นแล้วนี่ครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 10819
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 02:59
ผมว่าตั้งเเต่ยุคโค้ชซิโก้ช่วงท้ายๆก็พยายามลดลูกแปะไปมาเเล้ว นัดนี้ของไทยอดิศักดิ์วิ่งเข้าตำแหน่งได้เร็วเเละจังหวะดีมากๆ เเม้ว่าจะเป็นเพราะติมอร์ดันสูงด้วยเเต่ก็เเสดงให้เห็นนะว่าเกมรุกมีวิธีเคลื่อนที่ที่ดี คนจ่ายรู้ว่าคนวิ่งจะเข้าตำแหน่งยังไงเข้าทำเเต่ละลูกเล่นน้อยจังหวะดีผมชอบ

ก็ต้องดูต่อหล่ะว่าถ้าเจอทีมที่เล่นเเน่นอนขึ้นจะยังสามารถทำได้เหมือนเดิมหรือป่าวเจอพวกสิงคโปที่เน้นเหนียวเเน่นเวลาเจอไทยทุกครั้งจะเป็นยังไง หรือพวกอินโด มาเลย์ เวียดนาม(ด้วยก็ได้) ที่มีมาตรฐานสูงในบ้านจะยังไง ขนาดยุคไทยลีคเริ่มเเข็งเเรงยังออกไปเเพ้ 2 ทีมทางใต้เลย

0
0
Allez Allez Allez!!!

Onion Member
Status: Ola..
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 11112
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 06:15
บอล ไดเรก ไม่เหมาะกับจ่าครับ ช้า ...
1
0
แผล่บๆ เรื้อนๆ ปั้มเรป วู้ !!!
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Apr 2006
ตอบ: 472
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 07:56
ติมอร์เป็นรองมากแต่ยังเปิดเกมส์เข้าหาตลอด มันก็ไม่แปลกที่ผลออกมาแบบนี้ ต้องรอดูกันไปยาวๆ เวลาเจอเขี้ยวๆกว่านี้
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2010
ตอบ: 8047
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 08:37
ไทยก็เหมือนอาร์เซนอลแหละ

ครองบอล ต่อบอล ขึงเขาทั้งเกม แต่เละประจำ

เปลี่ยนโค้ช วิธีการเล่นเปลี่ยน แม้จะไม่สวยงามเหมือนเดิม แต่ที่เพิ่มเติมคือความหวัง

ไม่ว่ากี่ยุคกี่สมัย บอลโต้กลับไวนำมาชึ่งประตูเยอะที่สุด ทั้งเกมมันจะมีทุกทุกแหละที่ต้องโต้กลับ แมนชิ บาซ่า ก็ยังมีจังหวะโต้กลับ

ซิโก้เองจะเล่นแบบเป๊ป แต่จริงๆแล้วก็อบปี้เวนเกอร์มาชัดๆ วิธีการเล่น การเลือกนักเตะ และ นิสัย

ซิโก้ดีกว่าเวนเกอร์ตรงที่ นักเตะไทยคลาสจะสูงกว่าอาเซียน ผิดกับเวนเกอร์ที่นักเตะอาชีพคลาสไม่ห่างกันเยอะ

ไทยต่อกรกับญีปุ่นได้สูสีก็จริง แต่เราสู้ได้แค่แดนกลางเท่านั้น เกมรุกถ้ายิงไม่ได้ก็จบ เกมรับถ้าต้านไม่อยู่ก็แพ้
0
0

คนโง่มักคิดว่าตัวเองฉลาด คนฉลาดมักแกล้งโง่

Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 73
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 08:50
ผมว่าการขึ้นบอลจากแดนหลังมากลางกับหน้าเราต่อบอลสั้นแล้วเสียบอลครับ ปกติถ้าเราเน้นเซทบอลจากแดนหลังเรามักจะให้ cdm ที่จ่ายบอลดีลงไปยืนต่ำในตำแหน่ง cb ตัวกลางกลายเป็นหลัง 3 แล้วกองกลางมารับบอลตรงกลาง 2 ตัว rb lb ขยับถ่างออกข้างสูงหน่อย แต่เกมนี้เราใช้หลังตัวกลาง 2 ตัวออกบอล แล้วมักจะจ่ายไปที่ rb บอลไปตายที่ rbบ่อย เพราะส่งบอลสั้นต่อไม่ได้ กลายเป็นการบังคับให้ต้องเปิดบอลไปโดยปริยาย แล้วเราก้อเสียบอลครับ แต่ต้องชมจังหวะที่เจ้าแคมป์มารับบอล แล้วจ่ายบอลยาวให้กองหน้าที่วิ่งทำทางได้แม่นด้วยครับ ทำให้เกมนี้สกอร์ออกมาต่างมาก ประกอบกับครึ่งหลังเราไม่โดนเพรสแดนบนมาก ทำให้ลงมารับบอลสร้างสรรเกม มีเวลาคิดมาก ยิ่งเข้าทางกองกลางสไตล์เจ้าแคมป์เลยครับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 6070
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 09:20
ส่วนตัวผมว่าราเยวัชมองออกว่านักเตะไทยเหมาะกับฟุตบอลไดเร็คนะ คือเล่นแบบนี้แหละ มันจะพัฒนาไปได้หลายๆอย่าง ตั้งรับอย่างใจเย็น มีโอกาสสวนกลับ แล้วปิดให้ได้ ดีกว่าเคาะไปเคาะมา แล้วไม่จบซักที
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2007
ตอบ: 7122
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 09:22
GasTurbine พิมพ์ว่า:
รูปแบบการส่งบอลสั้นแบบติ๊กต๊อก มันไม่ใช่ว่าจะไม่เหมาะไม่ควรซะทีเดียว เราสามารถนำมาใช้เป็นรูปแบบนึงในเกมส์รุกได้ ไม่ใช่มีแค่การเข้าทำแบบบอลไดเรคอย่างเดียว สถานการณ์ที่คู่ต่อสู้เล่นเกมส์รับเหมือนกัน ติ๊กต๊อกเหมาะกว่านะ เล่นบอลตามช่องเคลื่อนที่เร็วๆ

มันไม่มีอะไรถูกผิดหรอกในเกมส์บุกของไทย ไดเรคก็ใช่ ติ๊กต๊อกก็ดี การเข้าทำหลากหลายมันก็มีประโยชน์นะ  

ผมว่าเรากำลังพูดถึงตัว principle หลักมากกว่านะ ไม่ใช่ว่าห้ามเปลี่ยนแผนเลย แน่นอนรูปแบบมันเปลี่ยนไปได้ตามสถานการณ์ การมีการเข้าทำหลากหลายเป็นเรื่องที่ดี แม้กระทั่งบาซ่าก็ไม่ได้ต่อบอลสั้นอย่างเดียว เขาเองก็มีวันที่เน้นบอลยาวเหมือนกันตามสถานการณ์ แต่เขาก็ยังถูกเรียกว่าทีมที่เล่นบอลกับพื้นสวยงามไงครับ
แก้ไขล่าสุดโดย TFunited เมื่อ Sun Nov 11, 2018 09:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25297
โพสเมื่อ: Sun Nov 11, 2018 09:59
แผนแบบนี้ก็ดี เวลาเล่นเป็นทีมรอง มันก็ใช้ได้กับทีมที่เปิดแลกกับเรา แต่ถ้าโดนอุดมาก็เล่นแบบนี้ไม่ได้ แต่ก็ฝึกไว้ เปิดโลกให้มันรู้ว่าไม่ต้องบ้าบุกกระหน่ำก็ยิงเยอะได้
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 14036
โพสเมื่อ: Mon Nov 12, 2018 11:16
ขอบคุณพี่ซิโก้มากที่พาเราไปเตะรอบ12ทีมได้ เรียกได้ว่าเป็นทัวร์นาเม้นท์เบิกเนตรจริงๆ

เรื่องเกมรุกนี่ ไอเล่นต่อบอล26จังหวะไรงี้มันก็เพลินดีหรอก แต่พอเจอพวกคู่ต่อสู้เก่งๆแล้วรู็เลยว่า คงอีกซัก20ปีอย่างต่ำเราถึงจะเล่นต่อบอลแบบนั้นใส่ทีมชั้นนำในเอเชียได้

ส่วนเกมวันนี้ ถือว่าเป็นแนวทางที่ดีนะสำหรับเอเชียนคัพ แต่ก็นั่นแหละ ต้องพิสูจน์ต่อไปว่า ถ้าเจอคู่ต่อสู้ที่เพรสโหดๆกว่านี้ เราจะเล่นแบบเข้าทำน้อยจังหวะสำเร็จมั้ย ติมอร์อ่อนชั้นเกินเหมือนกันที่จะพิสูจน์
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 14036
โพสเมื่อ: Mon Nov 12, 2018 11:19
MatsHummels พิมพ์ว่า:
ผมว่าการขึ้นบอลจากแดนหลังมากลางกับหน้าเราต่อบอลสั้นแล้วเสียบอลครับ ปกติถ้าเราเน้นเซทบอลจากแดนหลังเรามักจะให้ cdm ที่จ่ายบอลดีลงไปยืนต่ำในตำแหน่ง cb ตัวกลางกลายเป็นหลัง 3 แล้วกองกลางมารับบอลตรงกลาง 2 ตัว rb lb ขยับถ่างออกข้างสูงหน่อย แต่เกมนี้เราใช้หลังตัวกลาง 2 ตัวออกบอล แล้วมักจะจ่ายไปที่ rb บอลไปตายที่ rbบ่อย เพราะส่งบอลสั้นต่อไม่ได้ กลายเป็นการบังคับให้ต้องเปิดบอลไปโดยปริยาย แล้วเราก้อเสียบอลครับ แต่ต้องชมจังหวะที่เจ้าแคมป์มารับบอล แล้วจ่ายบอลยาวให้กองหน้าที่วิ่งทำทางได้แม่นด้วยครับ ทำให้เกมนี้สกอร์ออกมาต่างมาก ประกอบกับครึ่งหลังเราไม่โดนเพรสแดนบนมาก ทำให้ลงมารับบอลสร้างสรรเกม มีเวลาคิดมาก ยิ่งเข้าทางกองกลางสไตล์เจ้าแคมป์เลยครับ  

เท่าที่อ่านสัมภาษณ์เจ้าแคมป์ เหมือนราเยวัชเห็นติมอร์เล่นแล้วสั่งแคมป์ลงต่ำไปคอยจ่ายบอลจากพื้นที่หน้าเซ็นเตอร์นะครับ ผมว่าแก้เกมถูกจุดมาก
0
0

Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 73
โพสเมื่อ: Mon Nov 12, 2018 13:17
อ้างอิงจาก:
MatsHummels พิมพ์ว่า:

เท่าที่อ่านสัมภาษณ์เจ้าแคมป์ เหมือนราเยวัชเห็นติมอร์เล่นแล้วสั่งแคมป์ลงต่ำไปคอยจ่ายบอลจากพื้นที่หน้าเซ็นเตอร์นะครับ ผมว่าแก้เกมถูกจุดมาก  

ครับผม พอเจ้าแคมป์ลงไปรับบอล ทำให้การออกบอลมาแดนบนทำได้ดีขึ้นมากๆเลยครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1822
โพสเมื่อ: Mon Nov 12, 2018 15:13
ถูกแบนแล้ว
จบนัดหน้าค่อยมาพิมพ์ต่อ...
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel