ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: there never were any rules
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4900
โพสเมื่อ: Wed Nov 07, 2018 18:50
[RE: ปวิณแขวะเฌอปราง - โอตะ]

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

อบรมขอไลเซนส์
Status: แฟนโมบาย
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 15718
โพสเมื่อ: Wed Nov 07, 2018 19:03
Spoil
พลัดพราก พิมพ์ว่า:
7ROSICKY พิมพ์ว่า:
Love Mobile พิมพ์ว่า:
ผมว่าเขาก็มีสิทธิ์วิจารณ์นะครับ เฉกเช่นเดียวกับที่ทุกท่านมีสิทธิ์วิจารณ์เขา  

มันไม่น่าจะวิจารณ์นะคับ มันออกแนวแขวะ ดูหมิ่นมากกว่านะคับ คำพูดแต่ละคำไม่น่าเชื่อว่าจะหลุดมาจากนักวิชาการระดับนี้นะคับ ระดับนี้แล้วน่าจะมีวุฒิภาวะมากพอ จะวิจารณ์อะไรควรมีเหตุผล-ตรรกะหรือข้อมูลมารองรับ แต่เท่าที่ดูเนี้ยมีแต่คำด่า hate speech ทั้งนั้น ซึ่งทั้งหมดมาจากความอคติล้วนๆ คนละชั้นกับเจียมจิงๆแหละ  

อย่างที่ผมบอกแหละครับ เค้าวิจารณ์หรือกล่าวถึงด้วย statement ใดใดก็ตาม ท่านก็มีสิทธิ์ที่เท่าเทียมกันที่จะวิจารณ์เขากลับ เหมือนกับที่เห็นในกระทู้นี้ว่าก็มีหลายๆท่านวิจารณ์เขากลับเหมือนกัน ด้วย fact หรือ อคติ หรืออย่างไร ผมคงไม่ทราบได้ แต่ที่ผมพยายามจะบอกคือเขาและคุณก็มีสิทธิ์เท่าๆกันที่จะแสดงความเห็นต่อหัวข้อหัวข้อหนึ่ง  

วิจารณ์ด้วยคำว่า ชั้นต่ำ  

ได้หมดเลยครับ อยากจะวิจารณ์ด้วยวาจาแบบไหนมันก็ไม่ผิดทั้งนั้น เอาให้เต็มที่เลยครับ ส่วนตัวผมไม่ได้สนับสนุนทั้งฝ่ายวิจารณ์และถูกวิจารณ์ แต่แค่รู้สึกว่าบางทีเราจะทำให้เป็นเรื่องทำไม ในเมื่อทุกคนก็มีสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็นของตัวเอง เพราะ สิ่งที่เขาพูดมันก็เป็นแค่ opinion หรือ ความเห็น ในทางกลับกันสิ่งที่หลายๆท่านวิจารณ์เขากลับมันก็เป็นสิ่งเดียวกัน หวังว่าจะเข้าใจ  

ถ้าผมวิจารณ์ท่านว่า ชั้นต่ำ เพราะเห็นต่างจากคนส่วนใหญ่ ในนี้ ก็ถือว่าไม่ผิดใช่ไหมครับ ้เพราะมันเป็นแค่ opinion  

ไม่ผิดครับ แล้วผมก็ไม่โกรธด้วย เพราะนั่นก็เป็นแค่ความเห็นของท่านความเชื่อของผม ดังนั้นท่านมีสิทธิ์ เพียงแต่ opinion มันไม่ได้เปลี่ยน fact ใดใด เพราะมันก็เป็นแค่ opinion ในทางกลับกันสิ่งที่เขาวิจารณ์ไอดอลของพวกคุณมันก็ไม่ได้เปลี่ยน fact ใดใดเกี่ยวกับพวกเขา ผมก็ไม่เข้าใจว่าพวกคุณจะไปมีอารมณ์อะไรกันนักหนา บางท่านบอกผมแยกแยะไม่ออกด้วยนะ แปลกจัง  

ไม่ได้มีอารมณ์แค่ผมจะสื่อกับท่าน เหมือนที่ท่านกำลังสื่อเหมือนกัน เอาตามจริงวิจารณ์ที่มาเอาพร้อมกับอคติตามที่ท่านว่า มันแทบไม่ต่างเลยระหว่างวิจารณ์กับด่า มันเหมือนพวกอ้างสิทธิมนุษยชนแล้วพาลทำให้คนอื่นเดือดร้อน โดยไม่รู้ด้วยซ้ำว่า สิทธิมนุษยชนที่จริงทีดีนั้นควรเป็นอย่างไร  

ความเห็นไม่ว่ามันจะเป็นเชิงลบหรือเชิงบวก มันก็คือความเห็นน่ะแหละครับ ซึ่งเจ้าของ statement ดังกล่าวก็มีหน้าที่รับผิดชอบใน statement นั้นๆที่กล่าวออกมา ซึ่งมันก็ค่อนข้างชัดเจนในตัวมันเองว่าการที่เขาแสดงความเห็นต่อเรื่องเรื่องหนึ่ง ย่อมมีผลตามมาเช่น คนอื่นก็สามารถแสดงความเห็นต่อความคิดของเขาเช่นกัน จริงแล้วเรื่องของสิทธิส่วนบุคคลนี่ผมก็ไม่ได้อ้างนะ เพราะ หากวันใดเราไม่สามารถแสดงความเห็นของตนเองได้ แม้จะรุนแรงหรือสังคมมองว่าไม่ถูกต้อง ซึ่งถ้าพูดถึงเรื่องนี้ก็ยาวอีกเพราะเราต้องมาถกเถียงกันถึงเรื่อง ดำ กับ ขาว ถูก หรือ ผิด ซึ่งมัน Subjective มากๆ ผมจึงมองว่าหลายๆท่านในบอร์ดนี้ก็ได้ใช้สิทธิ์เดียวกันกับอาจารย์ท่านนั้นในการแสดงความเห็น ทั้งเชิงลบ และ บวกไปแล้ว ซึ่งผมมองว่ามันก็ไม่ได้เป็นเรื่องที่ผิด แต่เป็นเรื่องที่ต้องมาถกเถียงกันมากกว่า  

สุดท้ายก็หนีไม่พ้นเรื่องสิทธิ แค่นิยามคำว่าสิทธิตามตัวอักษร  

แล้วใครบ้างจะไม่อยากจะใช้สิทธิที่ตัวเองพึงมีล่ะท่าน เพียงเพราะความเห็นบางครั้งมันอาจจะไม่ได้ถูกจริตของฝ่ายใดฝ่ายนึงมันก็ไม่ได้เป็นเรื่องผิดนี่ท่าน เช่นถ้าสิ่งที่อาจารณ์ท่านนั้นพูดมีความผิดทางกฏหมาย เขาก็ต้องรับผิดชอบในคำพูดของเขาเอง ซึ่งผมมองว่าเขาก็รู้ตัวดี

แต่ผมก็เห็นหลายๆท่านแสดงความเห็นไปถึงเรื่องเพศ เรื่องการศึกษา เรื่องส่วนตัวของอาจารณ์ท่านนั้นเหมือนกันนะ ผมถึงบอกไงว่าทุกท่านไม่ว่าฝ่ายใดก็ได้ใช้สิทธิ์ตรงนั้นเท่าๆกันไปแล้ว ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ

ครับผมกลับมาที่เดิม  

ปล่อยไปเหอะท่าน อย่าไปให้อาหารมัน
0
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 1606
โพสเมื่อ: Wed Nov 07, 2018 19:09
ผมชอบเสพงานวิชาการแกนะ ถ้าเป็นเรื่องปวศ. การเมืองข้อมูลแกแน่นมาก ระดับม.ดังๆในอเมริกา ยุโรป เชิญไปสอนบ่อยๆ

แต่แกก็เป็นซะอย่างงี้ ถ้าคนตามแกมานานแบบผมจะรู้ว่าจริงๆแกไม่ได้แอนตี้อะไรขนาดนั้น แต่ยิ่งเห็นคนมาดิ้นเหมือนแกยิ่งได้พลังอะ จะยิ่งกัดไม่ปล่อยเลยทีนี้
แก้ไขล่าสุดโดย ไร้สาระ เมื่อ Wed Nov 07, 2018 19:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 22425
โพสเมื่อ: Thu Nov 08, 2018 00:50
สาบานว่าวิจารณ์
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel