ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14743
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:56
[RE: อยากให้มาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ เครียดมาก]
คำของบุพการี​ก็ไม่ได้ถูกต้องที่สุด บางครั้งแค่เป็นความคิดเห็นโดยอ้างอิงจากชุดข้อมูลเก่าที่ไม่ได้อัพเดต ดังนั้นชิวิตท่าน ท่านลิขิตเองฮะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
ตอบ: 1146
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:57
[RE: อยากให้มาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ เครียดมาก]
โจว์ ซิง ฉือ พิมพ์ว่า:
ผมก็คเหนือนะผญเหนือส่วนมากไม่ได้เป็นแบบที่แม่ท่านว่าเลย

เสียดายที่แม่ท่านอคติไป

จขกทคนจังหวัดไหนเหรอครับ  

กรุงเทพเชื่อสายจีนครับท่าน คือเขาบอกว่าแม่มีเพื่อนที่แต่งงานมีลูกแล้วไปมีชู้ครับ แล้วตัวเพื่อนเขาคนนี้เขาก็บอกคนเหนือเป็นกันเยอะ แล้วหลายๆคนในชีวิตแม่ที่เจอแย่ๆส่วนใหญ่มาจากเหนือและอีสานเกือบทั้งหมด แต่ผมก็ไม่เคยมีความคิดแบบนั้นเลย
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: ʕ•ܫ•ʔ
เข้าร่วม: 15 Sep 2009
ตอบ: 6866
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:58
มันไม่ต้องความคิดหรืออะไรเลย การที่เหมารวมทั้งภูมิภาคว่ามีค่านิยมจับคนรวย ลองคิดดูว่าสมเหตุสมผลมั้ย

แค่ลองคิดใช้ตรรกะความคิดด้วย common sense ง่ายๆเลย ว่ามันเป็นไปได้มั้ย แล้วทั้งภาคต้องสอนยังไงถึงจะมีความคิดนี้กันหมด

มันก็แค่ประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยเจอมาแล้วดันไปเหมารวมทั้งหมด สันดานส่วนบุคคลล้วนๆเรื่องพวกนี้
แก้ไขล่าสุดโดย springfield9 เมื่อ Thu Oct 18, 2018 18:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 21 Oct 2010
ตอบ: 4120
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 19:06
vibranium พิมพ์ว่า:
โจว์ ซิง ฉือ พิมพ์ว่า:
ผมก็คเหนือนะผญเหนือส่วนมากไม่ได้เป็นแบบที่แม่ท่านว่าเลย

เสียดายที่แม่ท่านอคติไป

จขกทคนจังหวัดไหนเหรอครับ  

กรุงเทพเชื่อสายจีนครับท่าน คือเขาบอกว่าแม่มีเพื่อนที่แต่งงานมีลูกแล้วไปมีชู้ครับ แล้วตัวเพื่อนเขาคนนี้เขาก็บอกคนเหนือเป็นกันเยอะ แล้วหลายๆคนในชีวิตแม่ที่เจอแย่ๆส่วนใหญ่มาจากเหนือและอีสานเกือบทั้งหมด แต่ผมก็ไม่เคยมีความคิดแบบนั้นเลย  

เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าคนไทยเชื้อสายจีนไม่ชอบสะใภ้ผญเหนือ

ผญเพื่อนแม่คนนั้นก็ไม่ดีเลยทำให้คนอื่นมองคนเหนือไม่ได้ไปเลย
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status: 사랑해 ❤~ 배주현
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 7298
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 19:10
มันไม่ทุกคนอ่ะครับ แบบนี้มัน stereotype ชัดๆมุมมองแบบเหมารวม แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ ความเชื่อ วัฒนธรรม และอื่นๆ ที่ได้สั่งสมมาตั้งแต่เกิด(ไม่จำเป็นต้องรับโดยตรง ส่งผ่านจากสื่อ จากคนรอบข้างได้) โดยจะให้ไปเปลี่ยนตอนอายุเยอะๆจะยากมากถึงมากที่สุดเลยครับ

การมีมุมมองแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับ
คนไทย บอกว่า คนจีนไร้มารยาท คนจีนทุกคนไร้มารยาทจริงอ่ะ?

ยกตัวอย่างคุณแม่ผมเลย แกชอบมองกลุ่มชาติพันธุ์เป็นพวกค้ายา เสพยา ปล้นชิงวิ่งราว จะเตือนจะบอกผมเสมอให้ระวัง ซึ่งแกดูข่าว ข่าวก็ตีหัวข่าวซะใหญ่โต ไม่แค่ข่าวยังยาวไปถึงหนังอีก หนังตลกต่างๆนาๆก็มักจะนำตัวแสดงกลุ่มชาติพันธุ์มาแสดง แล้วมีเรื่องพัวพันกับค้ายา มันก็ยิ่งตอกย้ำให้คนดูจำภาพเดิมที่ถูกสะท้อนซ้ำไปซ้ำมา แม้จะอิงมาจากเรื่องจริงบ้าง แต่หลายๆคนมักจะคิดไปแล้วว่ามันเป็นแบบนี้ทุกคน

วิธีแก้ยากครับ แก้พฤติกรรมยังใช้ได้หลายวิธี
แต่แก้ทัศนคติ ที่ถูกสั่งสมมานานหลาย10ปี แก้ยากอ่ะ

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4880
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 19:15
สำหรับผมมันก็พอมีส่วนนะ แต่ไม่ใช่ทั้งหมด จากประสบการณ์ตรงบางท้องที่
ขอไม่พาดพิงนะว่าอยู่ที่ไหน บางเรื่องบางความคิดเป็นค่านิยมประเพณีของคน
ท้องที่นันจริงๆ แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกคนคนที่หัวสมัยใหม่ก็มี เปรียบเทียบก็คล้ายๆกับ
คนไทยขึ้นชื่อว่ามีน้ำใจ ชอบยิ้ม จึงได้ฉายาว่าสยามเมืองยิ้มน่ะแหละ แต่ถามว่า
คนไทยทุกคนเป็นแบบนี้จริงหรือเปล่า? ก็ไม่ แต่มันก็มีมูลมาจากเรื่องจริงน่ะแหละ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4732
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 22:27
ว่าล่ะว่าเป็นคนเชื้อสายจีน555 คนจีนหัวแข็งแน่นอน วิธีแก้คือต่างคนต่างอยู่ครับ ถ้าท่านไม่ได้ทำธุรกิจของพ่อแม่ไม่มีปัญหา แต่ถ้าทำกงสีก็...
ผมคิดว่าคนรุ่นใหม่ก็ไม่ได้อคติกับคนภาคไหนแล้วมีแต่คนรุ่นก่อน ครอบครัวจีนส่วนใหญก็แบบนี้แหละ ต้องแต่งกับคนเชื้อจีนเท่านั้น
แต่ข้อดีของคนเหนือที่คนจีนอายุมากพูดก็มี คือไม่มือไวขี้ขโมยเมื่อเทียบกับคนภาคอื่น
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
ตอบ: 1280
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 23:30
[RE]อยากให้มาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ เครียดมาก
ลองพาแม่ไปรู้จักสาวเหนือสัก 20 คน แล้วดูสิว่าเป็นกี่คน แล้วระดับไหนที่เรียกว่าเยอะ และคนแบบไหนที่เรียกว่าคนเหนือ

ว่ากันว่าคนไทยเชื้อสายจีนชอบดูถูกคนอื่น จริงไหมแม่

สู้ๆนะ การเปลี่ยนความเชื่อมันยาก ศาสนา เชื้อชาติ การเมือง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย uknow เมื่อ Thu Oct 18, 2018 23:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel