ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Apr 2007
ตอบ: 127
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 17:17
[RE: แชร์บทเรียนจากประสบการณ์ชีวิตสัก3ข้อกันครับ]
1. อย่าประมาท

2. มีสติ

3. เตือนตนเองอยู่เสมอ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Francis C.Xavier
เข้าร่วม: 01 May 2008
ตอบ: 11141
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 17:27
[RE: แชร์บทเรียนจากประสบการณ์ชีวิตสัก3ข้อกันครับ]
ชอบของท่าน beebugbunnee นะครับ
จริงๆของผมก็เชื่อแนวนั้นแหละ

สำหรับผม 3 ข้อ เท่าที่นึกออกนะ

1. เกี่ยวกับเรื่องของ "เวลา"

- ระลึกไว้ตลอดว่า เราอาจจะตายได้ทุกเมื่อ
ผมพยายามใช้ชีวิตอยู่บนฐานของแนวคิดนี้นะ
คืออยากทำอะไรก็ทำ อยากบอกรักใครก็บอก อยากกอดพ่อแม่ก็กอด
อยากพาลูกไปเที่ยวก็ไป ถ้ามีความฝันก็ลองทำดูเลย
เพราะชีวิตนี้สัั้น เกิดมาครั้งเดียว ไม่ต้องสนขี้ปากชาวบ้าน
เพราะสุดท้ายเดี๋ยวเราก็ตาย (เราอาจจะตายเร็วกว่าที่เราคิดไว้ก็ได้)
เพราะงั้น เรื่องอื่นๆ เรื่องชาวบ้าน ขี้ปากชาวบ้าน ไร้สาระ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขอให้ตั้งอยู่บนความไม่ประมาทด้วย
ไม่ใช่ว่าทำอะไรไม่คิดหน้าคิดหลัง ไปทำผิดกฎหมาย ไปเบียดเบียนคนอื่น
ทำสุดโต่งทุกอย่าง ทำผิดศีลธรรม...แบบนี้ก็ไม่ไหว

- เร็วๆนี้ ผมสูญเสียบางอย่างที่สำคัญกับชีวิตมากๆไป
ทั้งๆที่ก็รู้มาตลอดว่า วันนี้มันจะมาถึง แต่พอมันมาถึงจริงๆ ผมทรุดหนักเลย
รับไม่ได้ ยังทรมานจนถึงตอนนี้ พยายามทำใจอยู่ครับ
จากเรื่องนี้ ผมได้สัมผัสจริงๆแล้วว่า ความสูญเสียมันเป็นยังไง
ยิ่งทำให้ผมรู้สึกว่า "เวลา" มันมีจำกัด และมันมีค่ามากๆ

--------------------------------------------------------

2. อย่าฝากชีวิตไว้ที่ใคร

สมัยผมเด็กมากๆเลยนะ ผมเป็นคนนึงที่ติดเพื่อน เพื่อนเยอะ ไปที่ไหนก็มีพรรคพวก
และจะมีบางคนที่ผมสนิทมากๆ จนผมรู้สึกว่าเอาชีวิต/ความรู้สึก ไปแขวนไว้ที่มัน
สุดท้าย ผมผิดหวังครับ คงไม่ต้องเล่าละเอียด

แต่บทเรียนอันนี้ ผมจะสื่อว่า ไม่ต้องไปคาดหวังกับคนอื่น
จริงๆ ณ ตอนนี้ เวลาผมคบใคร ผมมี "ระยะห่าง" ไว้เสมอครับ
ไม่ได้แปลว่าผมไม่จริงใจนะ ผมสามารถเป็นเพื่อนที่ดีกับคนอื่นได้
แต่ผมจะไม่ให้ใครล่วงล้ำเข้ามาใน "บริเวณส่วนตัว" ที่มันเป็นของผม

เพราะงั้น เวลามีคนอายุมากๆ หรือพวกวัยทำงาน มาบ่นประมาณว่า
พอโตแล้ว ทำไมเพื่อนฝูงมันห่างหาย ไม่เหมือนสมัยวัยรุ่น
...สำหรับผมนะ เรื่องนี้ไม่เป็นปัญหาเลย
เพราะผมใช้ชีวิตบนสไตล์และค่านิยมของตัวเอง ประมาณ 90-95 เปอร์เซนต์

---------------------------------------------------------

3. จากเรื่องแย่ๆที่เจอมาในชีวิตทั้งหมด
ผมเห็นว่า ธรรมะของพระพุทธเจ้า เป็นสิ่งที่พึ่งพาได้

ผมยอมรับว่า ผมไม่ได้เป็นคนที่ปฎิบัติธรรมแบบเข้มข้นนะ (ยังโง่อยู่)
หลักๆก็อาศัยอ่านๆเอาซะมากกว่า
แต่นับวัน ผมยิ่งเกิดความเลื่อมใส และเชื่อแล้วในเรื่องกฎแห่งกรรม

ถ้าว่ากันตรงๆตอนนี้ผมมีความเชื่อหลายอย่างในทางพุทธ
ทั้งๆที่สมัยก่อนไม่ได้เชื่ออะไรพวกนี้เลย

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7108
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 17:37
ตะบี้ตะบันซอยไม่ยั้งจะแตกเร็ว
3
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 17:47
ศาสตราจารย์ พิมพ์ว่า:
ชอบของท่าน beebugbunnee นะครับ

สำหรับผม 3 ข้อ เท่าที่นึกออกนะ

- ระลึกไว้ตลอดว่า เราอาจจะตายได้ทุกเมื่อ
ผมพยายามใช้ชีวิตอยู่บนฐานของแนวคิดนี้นะ
คืออยากทำอะไรก็ทำ อยากบอกรักใครก็บอก อยากกอดพ่อแม่ก็กอด
อยากพาลูกไปเที่ยวก็ไป ถ้ามีความฝันก็ลองทำดูเลย
เพราะชีวิตนี้สัั้น เกิดมาครั้งเดียว ไม่ต้องสนขี้ปากชาวบ้าน
เพราะสุดท้ายเดี๋ยวเราก็ตาย (เราอาจจะตายเร็วกว่าที่เราคิดไว้ก็ได้)
เพราะงั้น เรื่องอื่นๆ เรื่องชาวบ้าน ขี้ปากชาวบ้าน ไร้สาระ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขอให้ตั้งอยู่บนความไม่ประมาทด้วย
ไม่ใช่ว่าทำอะไรไม่คิดหน้าคิดหลัง ไปทำผิดกฎหมาย ไปเบียดเบียนคนอื่น
ทำสุดโต่งทุกอย่าง ทำผิดศีลธรรม...แบบนี้ก็ไม่ไหว

- เร็วๆนี้ ผมสูญเสียบางอย่างที่สำคัญกับชีวิตมากๆไป
ทั้งๆที่ก็รู้มาตลอดว่า วันนี้มันจะมาถึง แต่พอมันมาถึงจริงๆ ผมทรุดหนักเลย
รับไม่ได้ ยังทรมานจนถึงตอนนี้ พยายามทำใจอยู่ครับ
จากเรื่องนี้ ผมได้สัมผัสจริงๆแล้วว่า ความสูญเสียมันเป็นยังไง
ยิ่งทำให้ผมรู้สึกว่า "เวลา" มันมีจำกัด และมันมีค่ามากๆ

--------------------------------------------------------

สมัยผมเด็กมากๆเลยนะ ผมเป็นคนนึงที่ติดเพื่อน เพื่อนเยอะ ไปที่ไหนก็มีพรรคพวก
และจะมีบางคนที่ผมสนิทมากๆ จนผมรู้สึกว่าเอาชีวิต/ความรู้สึก ไปแขวนไว้ที่มัน
สุดท้าย ผมผิดหวังครับ คงไม่ต้องเล่าละเอียด

แต่บทเรียนอันนี้ ผมจะสื่อว่า ไม่ต้องไปคาดหวังกับคนอื่น
จริงๆ ณ ตอนนี้ เวลาผมคบใคร ผมมี "ระยะห่าง" ไว้เสมอครับ
ไม่ได้แปลว่าผมไม่จริงใจนะ ผมสามารถเป็นเพื่อนที่ดีกับคนอื่นได้
แต่ผมจะไม่ให้ใครล่วงล้ำเข้ามาใน "บริเวณส่วนตัว" ที่มันเป็นของผม

เพราะงั้น เวลามีคนอายุมากๆ หรือพวกวัยทำงาน มาบ่นประมาณว่า
พอโตแล้ว ทำไมเพื่อนฝูงมันห่างหาย ไม่เหมือนสมัยวัยรุ่น
...สำหรับผมนะ เรื่องนี้ไม่เป็นปัญหาเลย
เพราะผมใช้ชีวิตบนสไตล์และค่านิยมของตัวเอง ประมาณ 90-95 เปอร์เซนต์

---------------------------------------------------------

3. จากเรื่องแย่ๆที่เจอมาในชีวิตทั้งหมด
ผมเห็นว่า ธรรมะของพระพุทธเจ้า เป็นสิ่งที่พึ่งพาได้

ผมยอมรับว่า ผมไม่ได้เป็นคนที่ปฎิบัติธรรมแบบเข้มข้นนะ (ยังโง่อยู่)
แต่นับวัน ผมยิ่งเกิดความเลื่อมใส และเชื่อแล้วในเรื่องกฎแห่งกรรม

ถ้าว่ากันตรงๆตอนนี้ผมมีความเชื่อหลายอย่างในทางพุทธ
ทั้งๆที่สมัยก่อนไม่ได้เชื่ออะไรพวกนี้เลย

หลักธรรมมันมีดิสกว่าที่คีย์ครับ

เอาแค่ตัวหลักธรรมพอนะ ไม่ต้องเอาพวกฤทธิ์เดช ปาฏิหาริย์ มาข้องเกี่ยว เป็นหลักการที่ใช้สอนคนให้ตั้งมั่นทำสิ่งที่ถูกที่ควร

ส่วนตัวผมไม่ค่อยเท่าไหร่กับหลักคำสอนของพุทธครับ เพราะผมรับมาหลายศาสนามาก

เว้นแต่ของ อิสลาม ฮินดู ซิกส์ พวกนี้ผมไม่ได้รับมา แต่พวกคริสทั้ง2นิกาย ก็พอแยกได้อยู่ในระดับความคิดของแต่ละนิกายแหละ

แต่สิ่งที่เรียกว่าศาสนา บางอันก็เกิดจากวัฒนธรรมที่ผ่านมา จนถึงจุดๆนึงที่มนุษย์มีกลุ่มที่รู้สึกว่า ต้องมีสิ่งยึดเหนี่ยว เพื่อไม่ให้มนุษย์กลายเป็นสัตว์ป่าไป

บางอันก็เกิดจากเรื่องราวเหนือธรรมชาติ หรือเกิดจากความเชื่อเพียงอย่างเดียว

ของพุทธดีอย่างเดียวคือหลักธรรม ที่นำไปใช้ได้จริงๆ และขัดเกลาผู้คนได้จริงๆ
อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหาริย์ พวกนี้คือสิ่งที่อยู่เหนือจากนั้นครับ

ผมชอบยุคนี้นะครับ ที่ความรู้ทุกๆอย่าง เราสามารถรู้ได้ง่ายมากๆ เพียงแต่ต้องมีวิจารณญาณประกอบด้วย
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Jun 2007
ตอบ: 8755
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:07
ถูกแบนแล้ว
ถ้าเจอคนที่ดีและรักเราแล้วจริงๆ รักษาเค้าไว้ดีๆ อย่ามั่วแต่ไล่ตามความฝันแล้วทิ้งเค้าไว้ข้างหลังอยู่ตลอด ไม่มีใครทนเราไปได้ตลอด แม้เค้าจะรักเราแค่ไหนก็ตาม

Spoil
อยากจะบอกนะ มันคือความฝันมาตลอด เราคิดว่ามันเท่ดีที่ผู้ชายสักคนจะมีความหวังความฝันเอาไว้ให้ไล่ตาม เราเสียเวลาไปอังกฤษมา การทำตามความฝันที่จะมีเงินเดือนหลักแสนก่อน 30 มันเลยยากขึ้น เราเลยต้องลงทุนลงแรงมากกว่าดิมเพื่อทำมันให้สำเร็จ วันนี้มันสำเร็จแล้วแม้จะช้าไปปีนึง แต่เราทำมันสำเร็จแล้ว แต่มันว่าโคตรว่างเปล่าเลย พอไม่มีเทอให้ไปดีใจด้วยแล้ว ความฝันเรามันเลยดูไม่มีค่าเลย เราแค่อยากให้เธออยู่ตรงนี้ ดีใจกับเรา อยากเป็นผู้ชายที่ทำให้เธอภูมิใจได้ที่มีเราเป็นแฟน มันไม่ใช่ฝันสวยหรูหรือสวยงามมากมาย แต่เรารู้ว่าถ้าเราทำได้ มันก็คงทำให้เธอภูมิใจได้บ้างไม่มากก็น้อย แต่การทำให้ความฝันเป็นจริง แล้วต้องเสียเธอไป วันนี้เรารู้แล้วว่ามันไม่คุ้มเลยจริงๆ มันว่างเปล่าเหลือเกิน อยากจะขอโทษเธอจริงๆ  
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7879
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:14
1.พึงตั้งตนในความไม่ประมาท
2.หาความรู้วิชาใส่ตัวเสมอ
3.เมตตา เอื้อเฟื้อต่อผู้อื่น
3
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 29 Aug 2006
ตอบ: 3706
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:17
1.อย่าเล่นการพนัน
2.อย่าเล่นการพนัน
3.อย่าเล่นการพนัน
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: จำได้ว่าเกิดมาผมก็เป็นเด็กผี
เข้าร่วม: 26 Jan 2010
ตอบ: 13385
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:30
แชร์บทเรียนจากประสบการณ์ชีวิตสัก3ข้อกันครับ
1,อย่าให้ใครยืมตัง
2,ไม่มีใครรักเราเท่าพ่อแม่
3,จงรักตัวเองให้มาก (ที่ไม่ใช่เห็นแก่ตัว)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Apr 2007
ตอบ: 127
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:53
ศาสตราจารย์ พิมพ์ว่า:

อ่านหนังสืออ่านเข้าใจผ่านตัวอักษร แต่กับบางอย่างต้องตระหนักรู้ผ่านจิตวิญญาณ

คุณศาสตราจารย์ตีแผ่การจัดการชีวิตที่เหลืออยู่ได้ดีทีเดียวครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2006
ตอบ: 3568
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 18:57
- ตั้งเป้า แล้วใช้ชีวิตตามเป้าหมาย ไม่มีเป้าก็เท่ากับใช้ชีวิตไปวันๆ
- คิดอะไรได้ทำเลย เป็นสิ่งโง่เขลา ให้หยุดคิดวิเคราะห์วางแผน แล้วค่อยๆทำอย่างมีแบบแผน
- ให้โบนัสตัวเองเล็กๆน้อยๆในแต่ละวัน เพื่อความสดชื่นแล้วไปเริ่มวันใหม่
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 19:20
1. อย่าคาดหวังในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง
2. อย่าคบหาคนชั่ว
3. คนที่ควรค่าแก่การเคารพนับถือคือคนที่ตายไปแล้วเท่านั้น
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: สิ่งใดที่เกิดขี้นมาแล้ว ย่อมดีเสมอ
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 3325
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 20:00
พยายามอย่าทำเรื่องที่ไม่ดี แค่นี้ก็สบายใจแล้ว

ป.ล.ชอบกระทู้นี้ครับ
1
0
กูไม่ไปงานแต่งมึงนะแพร
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2013
ตอบ: 1680
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 21:43
ผมมี 1 ข้อ แบบว่า เพิ่งโดนแบบจะ ๆ

คนบางคน มันจะสนใจแต่สิ่งที่มันได้ประโยชน์ และคิดถึงแต่ตัวเอง ตลอดเวลา

ถ้าสิ่งไหนมันไม่ได้ประโยชน์ มันไม่สน

1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 21 Oct 2010
ตอบ: 1901
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 22:11
เก็บสิ่งที่ลองที่ผ่านมาแล้วเลือกเท่านั้นเอง
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1280
โพสเมื่อ: Thu Oct 18, 2018 23:37
[RE]แชร์บทเรียนจากประสบการณ์ชีวิตสัก3ข้อกันครับ
อย่าลืมหายใจ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel