ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jul 2006
ตอบ: 34122
โพสเมื่อ: Mon Aug 20, 2018 21:56
[RE: ซ้ำรอยมั้ย?...JK ปลื้ม'อลิสซอน'เริ่มคุ้นซ้อมสไตล์รักบี้]
ถ้าการซ้อมมันห่วยแตก หวังว่า อลิสซอน จะเรียนรุ้แค่การซ้อมที่เปนประโยชน์พอ

อย่างน้อยผมว่า โค๊ชโกลบราซิลก็เทพ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 5626
โพสเมื่อ: Mon Aug 20, 2018 23:21
[RE: ซ้ำรอยมั้ย?...JK ปลื้ม'อลิสซอน'เริ่มคุ้นซ้อมสไตล์รักบี้]
Bullsmoon พิมพ์ว่า:
ผมเห็นด้วยกับบางท่านนะ ที่ว่ามันเกี่ยวกับโค้ชจริงๆหรือ การปัดบอลเข้าประตูตัวเอง การเหวอมันได้มาจากการฝึกซ้อมอย่างนั้นหรือ การฝึกซ้อมแบบไหนกันที่ทำให้สภาพจิตใจของโกลเสียหายได้ ผมยังมองไม่ออกเลย คือถ้ายืนตำแหน่งมั่ว ออกบอลไม่ดี อันนั้นยังพอเข้าใจได้ว่าอาจเป็นที่โค้ช  

ถ้าเป็นที่ตัวนักเตะผมว่าก็ดีไปนะ ที่ได้อลิซอนมาแทน แต่ถ้าอลิซอนมาแล้วยังเหวอได้นี่ ผมว่าต้องมองไปที่โค้ชจริงๆแล้วล่ะ ผมเองก็ไม่ได้อยากโทษโค้ชผู้รักษาประตูนะ แต่มันอดคิดไม่ได้จริงๆ ผมว่ามี 2 กรณีเลยคือ

- ทั้งมินนี่และอุส คือฝีมือมีแค่นี้จริงๆตั้งแต่ก่อนย้ายมาแล้ว ไม่เกี่ยวกับโค้ช แบบว่าฝึกยังไงฝีมือก็ไม่พัฒนาหรือ
- การฝึกไม่ได้ช่วยให้เก่งขึ้นจากเดิม

ความคิดส่วนตัวนะ ถึงผมจะไม่มีความรู้เลย(แต่ผ่านการสอนนักเรียนมาเยอะ) ผมมองว่าโค้ชโกลด์หงส์แดงน่ะโปรจริงเป็นผู้ชำนาญการจริง อันนี้ยอมรับนะ ผ่านการอบรมมาหมดทุกทักษะขั้นตอนการฝึกสอน ประสบการณ์สูงมากๆ แต่ผมมองว่าปัญหาอยู่ที่ตัวเค้าต่างหากที่เก่ง(ผมว่าคล็อปป์เองก็ประทับใจตัวเค้าเพราะเค้าเก่งนี่แหละ) แต่การถ่ายทอดวิชาให้คนอื่นนี่แหละที่เป็นประเด็นอยู่ เพราะถ้าเค้าถ่ายทอดวิชาเก่ง ผมว่าทั้งอุสและมินนี่คงไม่เป็นแบบนี้นะ สรุปคือผมว่าตัวเค้าน่ะไม่มีปัญหาเพราะเค้าเก่งมากอยู่แล้ว แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่การทำความเข้าใจและแก้ปัญหาศักยภาพส่วนบุคคลนี่แหละ

สรุป - มันเหมือนกับอาจารย์สอนนักเรียนนี่ล่ะ อาจารย์โปรไฟล์ขั้นเทพดีกรี ป.เอกติดใบเซอร์ผู้เชี่ยวชาญขั้นสูง แต่นักเรียนที่มาเรียนกลับได้เกรด F กันเป็นแถว ทั้งๆที่นั่งเรียนกันแทบทุกวัน จะมองว่าเป็นเพราะอาจารย์สอนไม่รู้เรื่องหรือเพราะนักเรียนมันไม่เก่งดีล่ะ ก็มองได้ทั้ง 2 มุมนะ

ปล. โค้ชเก่งแต่สอนไม่เก่งกับโค้ชไม่เก่งแต่สอนเก่งนี่มันต่างกันอยู่นะ โดยเฉพาะผลกระทบกับนักเตะ
แก้ไขล่าสุดโดย Bob_Lee_Swagger เมื่อ Mon Aug 20, 2018 23:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Nov 2005
ตอบ: 3
โพสเมื่อ: Mon Aug 20, 2018 23:33
เชื่อไหม โค้ชประตู น่าจะโดน คลอปป์เขี่ยอีกไม่นาน
0
0
Wintech Thailand
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 31
โพสเมื่อ: Mon Aug 20, 2018 23:34
[RE]ซ้ำรอยมั้ย?...JK ปลื้ม'อลิสซอน'เริ่มคุ้นซ้อมสไตล์รักบี้
LamberJaX พิมพ์ว่า:
เห็นข่าวอลิซอนแล้ว เดี๋ยวแปล Story ของแกให้อ่านกันดีกว่า ผมชอบแกส่วนตัวด้วย  
บักมอสบ่หนิ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
-CHELSEA-
เลขาสโมสร
Status: Sweet venom
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5375
โพสเมื่อ: Tue Aug 21, 2018 04:58
KhawKhaiJeaw พิมพ์ว่า:
LamberJaX พิมพ์ว่า:
เห็นข่าวอลิซอนแล้ว เดี๋ยวแปล Story ของแกให้อ่านกันดีกว่า ผมชอบแกส่วนตัวด้วย  
บักมอสบ่หนิ  

เปล่าครับ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 15982
โพสเมื่อ: Tue Aug 21, 2018 06:54
ChaYen พิมพ์ว่า:
akiroz07 พิมพ์ว่า:
ไร้สาระ พวกวิจารณ์โค้ชน่ะไร้สาระ เก่งกันจริงๆโค้ชคีย์บอร์ดเนี่ย  

เค้าก็วิจารณ์ตามหลักข้อมูลที่ได้รับมา กับ ความผิดพลาดที่ผ่านมา

เวลาทีมไม่ดี ผจกทีมโค้ช ยังโดนเด้ง

แล้วที่ผ่านมา ที่โค้ชประตูคนนี้ทำมา มันก็แสดงให้เห็นอะไรบางอย่างหล่ะ

แล้วการซ้อมแบบเดิมๆ มันจะต้องกลายเป็น โค้ชคียบอร์ดทุกเรื่องเลยหรอ

Bullsmoon พิมพ์ว่า:
ผมเห็นด้วยกับบางท่านนะ ที่ว่ามันเกี่ยวกับโค้ชจริงๆหรือ การปัดบอลเข้าประตูตัวเอง การเหวอมันได้มาจากการฝึกซ้อมอย่างนั้นหรือ การฝึกซ้อมแบบไหนกันที่ทำให้สภาพจิตใจของโกลเสียหายได้ ผมยังมองไม่ออกเลย คือถ้ายืนตำแหน่งมั่ว ออกบอลไม่ดี อันนั้นยังพอเข้าใจได้ว่าอาจเป็นที่โค้ช  

ไม่ได้สอนเรื่องสำคัญของผู้รักษา คือ สมาธิในเกมไงครับ
ประตูที่อยู่กับทีมใหญ่ๆ สมาธิ สำคัญมาก เพราะ จะได้โอกาสป้องกันน้อย
สมาธิต้องอยู่กับเกมตลอด ทั้งๆ ที่แทบไม่ได้รับบอลเลย
และเรื่อง ความมั่นใจ ประตูเราขาดจุดนี้ กันทุกคน ผิดพลาดไปแล้ว ยากจะกลับคืนเลย

ที่ผ่านมา โค้ช คนนี้ แสดงให้เห็นผ่าน GK เราทุกคนเลยนะ ว่าสมาธิไม่ดี ขาดความมั่นใจ
ถ้าเห็นการซ้อม ที่โรม่า ที่ แอต จะเห็นประตู ฝึกความคร่องตัว กระฉับกระเฉง
ซ้อมพุ่งปัดลูกอย่างหนัก ล้มลุกคลุกคลาน บินไปบินมา
อีกหน่อย อลิซอนพุ่งไม่เป็น แน่ๆ  

แล้วระดับคลอปป์เค้าจะมองไม่เห็นเหรอ ทำไมยังออกมาชมโค๊ชคนนี้อยู่เลย
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel