ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status: toru taka miracle-
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 14488
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 18:55
[RE: ขอปรึกษาหน่อยครับใครที่ทำ it support]
billitubu พิมพ์ว่า:
ถ้าจะเป็น IT Support ผมว่าเบนไปสาย Network เริ่มจากเป็น Noc Engineer เฝ้า Server มีเวลาว่างเยอะแล้วไปหาสอบ Cert เอา  

ผมควรไปเรียนเพิ่มด้านไหนหรือไปหาความรู้เพิ่มได้ไหนครับรบกวนหน่อยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

แข้งลีกเอิง
Status: อยู่เมืองดัจริตชีวิตต้องป๊อป
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 7679
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 18:59
ขอปรึกษาหน่อยครับใครที่ทำ it support
เดียวมาบอก ทำอยู่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Less is More.
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 5458
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 19:41
[RE: ขอปรึกษาหน่อยครับใครที่ทำ it support]
taka- พิมพ์ว่า:
[N]ight_[L]ife พิมพ์ว่า:
ผมนี้กำลังทำโอทีอยู่เลย แรกๆเข้าไปต้องเรียนระบบโรงงานของเค้าก่อนครับ บางที่งานสบาย บางที่ก็ขี้ข้ายูสเซอร์ดีๆนี้แหละ

แต่ละโรงงานระบบคล้ายๆกัน บางที่ก็แต่ก็ต่างกัน ที่ผมทำนะ ปัญหาส่วนใหญ่อยู่ที่ OUTLOOK เรื่องคอมไม่ค่อยมีปัญหา

เมลเต็ม เมลเปิดไม่ได้ อายุของ Office 0365 หมดอายุ แรกๆอยากจะกล้าๆกลัวๆ อย่าไปเคลียดกับงานครับสนุกดี

แต่น่าเบื่อบางยูสเซอร์จะเอาให้ได้ดังใจตะคอกเราโทรศัพท์ยังมีเลย เห็นเค้าพูดๆกันไม่ได้เสียบปลั๊กแล้วโทรเรียก

ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อกรณีอะไรแบบนี้นะ แต่มันก็มีจริงๆ โชคดีหน่อยที่โรงงานผมแยกโปรแกรมเมอร์กับซัพพอท

บางที่ซัพพอทก็ต้องเขียนอะไรเป็นนิดๆหน่อยๆด้วยนะ เรื่องพวกนี้จะเก่งได้ต้องอาศัยประสบการณ์ ที่สำคัญต้องจด

ผมมาทำงานวันแรกก็โดนสุภาษิตแล้วครับ ยอมโง่เพื่อที่จะรู้ ดีกว่าอวดรู้แต่โง่
ขอให้สนุกกับงานคนับ  

ขอบคุณมากครับ user นี่คือเอาไว้เรียกคนที่เขาทำงานในออฟฟิศใช่ไหมครับ  

ใช่ครับ บางยูสนี้ไม่เปนคอมเลย เราก็ต้องรีโมทเข้าคอมเค้าแล้วสอนเค้าด้วย

บางครั้งถ้าสายแลนเป็นอะไร เราต้องเดินมาหาเค้าที่โต๊ะทำงาน ผมนี้หลงในโรงงานไปหลายรอบเลยเข้าไปแรกๆ

ใครว่าอะไรเราอย่าไปใส่ใจครับ คิดว่าเรามาทำงานเอาเงิน เอาประสบการณ์ แต่ไอทีซัพพอทจะรู้จักกันคนเยอะกว่าแผนกอื่นนะ

เพราะเค้าต้องรู้จักเราเราต้องแก้ไขให้เค้า อย่าเอาความเคลียดเก็บไว้ แล้วหาความสนุกในการทำงาน ในการซัพพอท ผมว่าสนุกดี
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 2138
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 19:51
อย่าไปคิดมากครับ ทุกวันนี้ผมตำแหน่งแค่ IT Support

ส่วนเงินเดือนไม่ต้องพูดถึงยิ่งกว่า Support
1
0
Evans Never Die

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2510
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 20:41
IT support ก็เงินดีน่ะ แต่ก็แล้วแต่ประสบการณ์ด้วย ผมทำอาทิตย์ละ 3วัน
เฉลี่ยค่าแรงแล้ววันละ2000 แต่ทำเป็นทุกอย่างนะ ทั้งhardware software
ส่วนใหญ่remoteแก้ให่ลูกค้า มีออกข้างนอกบ้างถ้าserverลูกค้าพัง
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 808
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 22:09
ถ้าหาความรู้ลองทำพวกบริษัทที่รับงาน outsource จากบริษัทอื่นดูไหมครับ

มันจะเป็นประมาณบริษัทที่รับงานทุกอย่างเราเข้าไปเป็น temp(temporary) มีโปรเจคท์ที่ไหนเค้าก็จะจัดทีม หัวหน้าทีมก็จะเก่งในส่วนงานนั้นแล้วเค้าก็มาสอนเราอีกทีต้องทำอย่างงี้ๆ เรียนรู้งานหลากหลายดี เจอคนเก่งๆเยอะ ผมเคยทำอยู่ไปทั่วเลย พวกธนาคารสำนักงานใหญ่ ปตท. SCG โค๊ก
แต่ส่วนมากเค้ารับป.ตรีสายคอมคือต้องคุยกันสายงานคอมรู้เรื่อง
แก้ไขล่าสุดโดย umbrellazai เมื่อ Wed Aug 15, 2018 23:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 132
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 23:26
[RE]ขอปรึกษาหน่อยครับใครที่ทำ it support
ตอบจากการทำงานจริงแบงค์รัฐบาลแห่งหนึ่ง
ของผมพวกแก้ปัญหา user ลงวินโดว บล๊อคสิทธิ์การใช้งาน เซตip เซตip printer รีโมทเดสท๊อปก็ใช้ ล๊อคแฟลชไดร์ แมคแอดเดรส แถมไปยังถึงลงโปรแกรมตู้เอทีเอ็ม(อันนี้ต้องระวังโคตรซับซ้อน) ซึ่งผมเรียนจากประสบการณ์ตรง ตอนเรียนมีแต่เขียนโปรแกรม กับทฤษฎี ไม่เคยทำไรสักอย่าง สุดท้ายมีคนเทรนงานก็ทำได้เองครับ ส่วนความรู้การแก้ปัญหาอื่นที่เราไม่เจอ ก็พึ่งอากู๋อย่างเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6647
โพสเมื่อ: Mon Nov 22, 2021 14:58
bestbass01 พิมพ์ว่า:
http://www.jobthaiweb.com/jobdetail.php?JOBID=00191997

คือผมขอสอบถามหน่อยฮะคือเงินเดือนผมไม่ซีเรียสผมโคตรอยากจะได้งานหรือประสบการณ์ ผมจบ ปวส ไฟฟ้ากำลัง แต่ความรู้คอมพอมีน้อยนิด

คือเราต้องมีความรู้ด้านไหนบ้างที่จะทำงานแนวๆนี้ได้ผมจะได้ไปศึกษาเพิ่มเติมครับรบกวนหน่อยครับ

ตอนนี้ได้งานด้านนี้ยังครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel