ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 2059
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 10:40
[RE: ค่าวินมหาโหด 2 ไฟแดง 180]
เมื่อเช้า 20 ตอนบ่าย 160 น้องต้องกลับไปเช็คราคาน้ำมันแล้ว มันขึ้นหรือป่าว

เค้าจะรีบไปสอบไหม วินเลยกระซวกสะเละเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 353
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 10:47
[RE: ค่าวินมหาโหด 2 ไฟแดง 180]
คนอวดเพื่อน พิมพ์ว่า:
อย่างแรกนะครับ ผมไม่ได้เข้าข้างรถวิน วินมันเฮียครับที่ไปโก่งราคาเขา ตรรกะผมไม่ได้เข้าข้างวินเฮียครับ แต่ผมแค่จะบอกว่าแทนที่จะโทษวินทั้งหมด ก็ต้องโทษตัวเองด้วยที่เปิดโอกาสให้เขาเอาเปรียบได้ ทั้งๆที่ตัวเองมีสิทธิเลือก

ใครจะกดเรื้อนก็ตามสบายครับ แต่เวลาคุณไปนั่งวินแล้วไม่ต้องไปถามราคานะครับ แล้วก็ไปวัดดวงเอาครับว่าวินจะโก่งราคาคุณรึเปล่า มันเป็นสิทธิของคุณที่จะรักษาผลประโยชน์ของตัวเองก่อน แล้วที่ผมใช้คำว่าโง่มันก็ไม่ได้ดูแย่ไปนะ เพราะงานนี้จะบอกว่าคนนั่งก็ประมาท สับเพร่า คิดไม่ถึง คิดน้อย ที่ไม่ถามตามที่สิทธิตัวเองมีก่อน พอถึงเวลาโดนเอาเปรียบก็มาโวยวายเหมือนตัวเองไม่ผิดด้วยเลย

แล้วทำไมครับคำนี้มันใช้ไม่ได้เลยหรอ ไม่เคยมีใครไม่โง่เลยใช่มั้ยครับ ฉลาดกันทุกคนเลยใช่มั้ยครับ ผมไม่ได้ใช้คำนี้เพื่อจะไปเหยียบหัวใครให้ตัวเองดูดีขึ้นหรอกครับ แต่บางทีคำพูดที่ดูดีสวยหรู มันไม่มีประโยชน์หรือมันไม่ทำให้จำครับ ผมเม้นท์ไปแล้วว่าผมใช้คำนี้ให้คนจำและเรียนรู้ว่าจะไม่ให้ตัวเองโง่รอบสองไงครับ  

ผมไม่ไ้ดอ่านทั้งหมดนะเอาแค่เรื่องการใช้คำว่า "โง่" ถ้าจะใช้คำนี้กับใครซักคนอะครับ
คือคนคนนั้นต้องทำเรื่องที่ผิดพลาดแบบเดิมซ้ำแล้วซ้ำเล่าไม่ใช่เป็นการทำผิดครั้งแรก
อีกอย่างยิ่งไม่ใช่คนรู้จักกันแล้วไปใช้คำว่า "โง่" กับคนอื่นไม่ใช่เรื่องที่ควรทำ
สิ่งที่คุณพูดมามันก็มีถูกแหละแต่คุณพลาดตรงนี้มากไปแค่นั้นเอง

ถ้าผิดครั้งเดียว = โง่ โลกนี้ไม่มีคนฉลาดหรอกครับผม ขอบคุณครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2007
ตอบ: 1914
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 12:42
brrless พิมพ์ว่า:
งานนี้คนนั่งโง่เอง ปล่อยให้พวกเอาเปรียบโกงเฉยๆ  

ถามจริง

แสดงความคิดเห็นงี้จริงดิ?  

คือผมด่าวินอยู่แล้ว แต่คนนั่งก็โง่เองด้วยที่ปล่อยให้วินมันเอาเปรียบอะ จังหวะแบบนั้นวินมันจ้องจะฟันอยู่แล้ว ถึงจะบอกว่าไม่รู้ว่าวินจะฟัน ก็ต้องถามราคาก่อนขึ้นทุกครั้งไว้สิ รู้ราคาก็จะได้ไม่ต้องขึ้น แถมพอโดนฟันก็ไม่จำว่าวินเป็นใครอีก แล้วจะไม่ให้เรียกว่าโง่ได้ไง

สังคมทุกวันนี้เราต้องอย่าเป็นคนซื่อบื้อ มองทุกอย่างดีไปหมด ข่าวมันก็มีออกเยอะแยะว่าวินมอไซต์มันเป็นยังไง ก็ต้องมีป้องกันตัวเองไว้บ้าง โอเครถ้าเจอครั้งแรกผมขอถอนคำพูดว่าคนนั่งโง่ก็ได้ แต่ก็ให้จำไว้เป็นบทเรียนแทนละกัน  

ผมถามราคาก่อนแทบตลอดนะครับ ยกเว้นที่วินประจำ จะไม่ค่อยถามถ้าไปที่เดิมหรือใกล้ๆ

ผมยังเคยเจอพวกที่ถามราคาแล้ว ตุกติกตอนถึงเลยครับ ขอเพิ่ม 10-20 บาท อ้างร้อยแปด ถ้ามันจะชั่ว มันชั่วจริงๆครับ ผู้บริโภคค่อนข้างเสียเปรียบมากๆ เพราะจำเลขทะเบียนไปแจ้ง หรือ อะไรไป เขาก็ไม่ทำอะไรให้แม้แต่น้อย

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 431
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 13:15
อยากให้ยกเลิกไปเถอะวิน แล้ว หันมาสนับสนุน แกร็บอย่างจริงจังเถอะ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 5849
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 13:26
ถูกแบนแล้ว
พออ่าน ที่อธิบายเสร็จ ขึ้นไปเรื้อนอยู่ดี
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 4923
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 14:02
เคยโดนตอนนั่งจากหมอชิตไป ม.เกษตร 200 บาท ถึงกับหายโง่เลย

หลังจากนั้นผมถามราคามาก่อนตลอด ถ้าแพงก็ไม่ไป จะมาตีผมก็สวนอ่ะ เอาสิ

ผมว่าคนนั่งต้องรู้จักป้องกันตัวเองด้วยนะ แต่กรณีนี้ว่าคนนั่งไม่ได้หรอก

คนมันรีบ มันมีธุระอ่ะ เท่าไหร่ก็ต้องจ่าย
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: เราต้องผ่านมันไปให้ได้
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5943
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:43
ค่าวินมหาโหด 2 ไฟแดง 180
ก่อนขึ้นวิน ผมถามก่อนตลอดว่า ไปตรงนี้ เท่าไหร่ ถ้าตกลงราคาได้ก้ไป ถ้าแพงก้แยกย้าย

เคย้จอวินตรง mrt จตุจักร มีฝรั่งหิ้วแบ๊คแพ๊คเดินมา จะไปขนส่งหมอชิต วินเรียก 400 ฝรั่งก้บอกว่า งั้น 200 วินก้ไม่-ปท่าเดียว แล้วพวกวินที่อยุ่รอบๆก้บอก 400 ไม่ไปก้ไม่ไป คือแบบกดดันแบบนั้นแหละ ในใจผมละอยากเดินไปบอก ยูๆ u can walk in 3km to bus station right?

ถ้าเค้าโอเค ผมก้จะบอกทาง แต่กลัวมีเรื่องก้วิน เลยอยุ่เฉยๆดีกว่า อยุ่คนเดียวด้วย บวกไปไม่น่าคุ้ม แต่แบบมันทำให้ภาพลักษณ์ประเทศไทยโครตแย่เลย อายแทน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel