ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4 ... 65, 66, 67
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 5194
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:23
[RE: [LIVE] : ข่าวเด็กๆติดอยู่ในถ้ำ]
saguyy พิมพ์ว่า:
Spoil
Winter_Soldier พิมพ์ว่า:

03.14น. ทหาร สหรัฐ เข้ามาดูพื้นที่ในถ้ำหลวง เข้ามาดู พูดคุยด้านล่างไม่ถึง5นาที เดินขึ้นไปบนถ้ำ ไม่ถึง10 นาที เดินลงมา พร้อมน้ำที่ไหลทะลักลงมาอย่างน่าใจหาย..!!!

by : บิ๊กบัง ภูซาง  

ขยายความตรง พร้อมน้ำที่ไหลทะลักลงมา ให้หน่อยได้มั้ยครัง เกิดอะไรขึ้นหรอครับ  

..ฝนตกหนักมาอีก แล้วมีน้ำเข้ามาอีกมากกว่าทุกวันครับ เค้าเลยถอนตัว ผมคิดว่าน่าจะท่วมโถง 3 อีกครั้ง จากที่เมื่อวานสูบน้ำออกไปได้พอสมควร
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2009
ตอบ: 168457
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:24
[RE: [LIVE] : ข่าวเด็กๆติดอยู่ในถ้ำ]

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 10820
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:27
วันนี้น่าจะได้เจาะถ้ำ
แก้ไขล่าสุดโดย Utah Lokir เมื่อ Thu Jun 28, 2018 08:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:27
ถ้าตอนนี้ยังมีโอกาสที่เด็กๆจะรอดมั้ยครับ

เพราะผมมองว่า ถึงไม่มีอาหาร แต่ยังมีน้ำอยู่

ถ้าขาดอาหารแต่มีแต่น้ำนี่ สามารถอยู่ได้เกิน3วันมั้ยครับ

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 5619
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:28
DamnriderZ พิมพ์ว่า:
ก่อนพวกเด็กเข้าไปไม่มีน้ำเลยหรอครับ  

ก่อนหน้าเข้าไปไม่มีฝนตกเลย เดินสะดวก แต่พอเข้าปั๊บคั้งแต่ตอนนั้นฝนตกยังไม่หยุดจนถึงตอนนี้ครับ โคตรจะบังเอิญสุดๆ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2015
ตอบ: 6382
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:28
ถูกแบนแล้ว
ขาดอาหารได้เป็นสิบวันคับร่างกายคน
แต่ต้องงดใช้แรงเยอะ ใช้พลังงานเยอะนะคับ

แต่น้ำนี่ไม่กี่วันตายคับ
Jye
นักเตะหมู่บ้าน
Status: อย่า อยู่ อย่าง อยาก
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1566
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:29
ถ้าเจาะช่วงปลายถ้าแทน ห่างจากจุดน้องอยู่สัก 1 กิโล พอไหวไหม
ซุปตาร์ยูโร
Status: 4 แชมป์ยังไงให้โลกจำ
ตอบ: 4836
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:29
เห็นนักวิชาการออกมาให้สัมภาษณ์ว่าอดอาหารได้ สามเดือน เต็มที่

ส่วนน้ำนี้มีให้ทานแน่นอน อาจติดเชื้อโรค สกปรกไปบ้างแต่ก็ยังประทั่งชีวิตได้

โดยปกติคนเรามีกลไกการเอาตัวรอดอยู่ ผมว่าถึงยังไงก็ทาน

อิอิ มีความสุข อิอิ
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3404
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:30
เจเจ พิมพ์ว่า:

น้ำเอ่อ ครับ Mthai
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:30
REGIAvichi พิมพ์ว่า:
ขาดอาหารได้เป็นสิบวันคับร่างกายคน
แต่ต้องงดใช้แรงเยอะ ใช้พลังงานเยอะนะคับ

แต่น้ำนี่ไม่กี่วันตายคับ  

ขอบคุณครับ
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2009
ตอบ: 168457
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:31
malos พิมพ์ว่า:
เจเจ พิมพ์ว่า:

น้ำเอ่อ ครับ Mthai  

ฮ่า

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2604
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:32
รั่วจริงจริง พิมพ์ว่า:
ถ้าตอนนี้ยังมีโอกาสที่เด็กๆจะรอดมั้ยครับ

เพราะผมมองว่า ถึงไม่มีอาหาร แต่ยังมีน้ำอยู่

ถ้าขาดอาหารแต่มีแต่น้ำนี่ สามารถอยู่ได้เกิน3วันมั้ยครับ

เจอมาในพันทิป เห็นว่าน่าสนใจดี

อาจจะต้องใช้สูตร 3-3-3 แล้วภาวนากันฮะ ...

3 แรกคือ 3 นาทีที่สมองจะยังมีสติถ้าขาดอากาศ ซึ่งตรงนี้อาจจะพอวางใจได้ระดับนึง เพราะประเมินจากสภาพถ้ำแล้วน่าจะยังมีทางไหลเข้าออกอากาศหลายทางให้คาดเดาได้ว่าผู้ประสบภัยอาจจะอยู่ในที่ที่มีอากาศเพียงพอ

3 ต่อมาคือ 3 วันที่ร่างกายคนเราจะพอทนต่อการขาดน้ำได้ ...ตรงนี้น่าเป็นห่วงขึ้นมา หากผู้ประสบภัยไม่ได้พกน้ำไปพอต่อการติดแหงกแบบนี้ ครั้นจะอาศัยน้ำในแหล่งธรรมชาติ ก็คงต้องเสี่ยงดูกับความสะอาด ...แต่ก็ยังดีกว่าขาดน้ำตาย

3 สุดท้าย ..อันนี้น่ากลัวสุด ..คือ 3 สัปดาห์กรณีร่างกายขาดสารอาหาร ... ร่างกายจะเริ่มลดการทำงานของฟังค์ชันไปทีละอย่าง แต่ที่แน่ๆ น้ำย่อยในกระเพาะจะเริ่มกัดกระเพาะทีละน้อย และที่น่าจะออกอาการ คือภาวะการขาดน้ำตาลและเกลือแร่จนหมดสติ ...เพราะงั้น ถ้าจะทำงานเร่งแข่งกับเวลา จนถึงตอนนี้จะเข้าสู่ 3 สุดท้ายที่ว่านี้แล้ว ...แต่ในความเป็นจริง ตัวเลขเหล่านี้อาจจะต้องลดลง เพราะส่วนใหญ่เป็นเด็กทั้งนั้น ยิ่งเป็นนักกีฬา สภาพแหล่งสะสมพลังงานยิ่งต่ำกว่าเด็กปกติทั่วไปด้วย (มีกล้ามเนื้อมากกว่าพวกเซลลูไลท์) ...

เรื่องเจาะถ้ำ ต่อให้มันทำได้ ก็ยังอาจจะเสี่ยงและช้ากว่าถ้ามองเรื่องการพยายามค้นหาผู้ประสบภัยให้เร็วที่สุด การเข้าไปตามทางในถ้ำถือว่าเร็วที่สุดแล้ว ... เจาะถ้ำคือเจาะเพื่ออะไร ??? เจาะแล้วรู้เหรอว่าจะเจอ เจาะไปจะเจอตรงไหน ในเมื่อยังระบุไม่ได้เลยว่าผู้ประสบภัยอยู่ส่วนไหนในถ้ำ มีแต่การคาดเดาว่าน่าจะอยู่ในส่วนนั้นส่วนนี้ ... เจาะถ้ำจะตรงประเด็นกว่ากรณีที่รู้ตำแหน่งแน่นอนแล้วสำหรับผู้ประสบภัย ...นั่นยังไม่นับเรื่องจุดเจาะว่าทำได้ไม่ได้อีกด้วย

ฝนยังไม่หยุด ก็คงต้องสู้ซึ่งๆ หน้าด้วยการสูบน้ำแข่งกับน้ำเข้าเพื่อประวิงเวลาไปก่อน ... สูบพอให้หน่วยค้นหาสามารถเดินทางได้คืบหน้าดีกว่านี้เท่านั้น เรื่องลำเลียงออกยังต้องรออีกไกลฮะ ... เผลอๆ ภาระกิจนี้ อาจจะกินเวลาเป็นเดือน ทั้งๆ ต่อให้เจอผู้ประสบภัยแล้วก็ตาม ...

_K_F_C_

เครดิต คุณ_K_F_C จากพันทิปครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ผักหัวโต เมื่อ Thu Jun 28, 2018 08:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status: เกาะรั้วโอลด์ แทร็ฟฟอร์ด
ตอบ: 1140
โพสเมื่อ: Thu Jun 28, 2018 08:32
[Live] [LIVE] : ข่าวเด็กๆติดอยู่ในถ้ำ
ผมเล่นในแอพตามข่าวมู้ไลฟ์ลำบากมากเลยครับ

กว่าจะหาข่าวได้ก็ต้องเสริชคำว่า live เอา พอเจอมู้ข่าวในแอพมันเลือกหน้าไม่ได้ ข้ามได้ทีละ 3-4 หน้า ฝาก WM หววิธีแก้ด้วยนะครับ

ผมว่าในนี้ข่าวโอเคสุดละ เลยตามแต่ใน ss ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทั้ง 13 คนนะครับ ผมตามอยู่แบบเงียบๆไม่ค่อยอยากคอมเม้นมาก

รีบเจอทีเหอะครับ มันนนานไปเรื่อยๆ โอกาศก็ยิ่งน้อยลงไปเรื่อยๆ สู้ๆครับ ทั้งเด็กและทีมค้นหา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android

GLORY GLORY UNITED !!
jettamutt พิมพ์ว่า:
ถ้าเจาะช่วงปลายถ้าแทน ห่างจากจุดน้องอยู่สัก 1 กิโล พอไหวไหม  

ผมกลัวว่าเจาะเสร็จแล้วน้ำจะดันตัวออกจากรูที่เจาะอะท่าน

อาจจะต้องดูที่แรงดันของน้ำที่ต้นทางกับปลายทางด้วย ว่าเป็นยังไง

อีกอย่าง ถ้าเจาะไป เพดานถ้ำถล่มลงมา จะทำให้การกู้ภัยลำบากขึ้นไปอีก

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 5194
Pepsi Man พิมพ์ว่า:
เห็นนักวิชาการออกมาให้สัมภาษณ์ว่าอดอาหารได้ สามเดือน เต็มที่

ส่วนน้ำนี้มีให้ทานแน่นอน อาจติดเชื้อโรค สกปรกไปบ้างแต่ก็ยังประทั่งชีวิตได้

โดยปกติคนเรามีกลไกการเอาตัวรอดอยู่ ผมว่าถึงยังไงก็ทาน  

..3 อาทิตย์ไม่ใช่เหรอ ไม่ใช่ 3เดือน แต่ผมว่าถ้าเป็นเด็กแบบนี้ไม่น่าจะถึง 3อาทิตย์นะ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4 ... 65, 66, 67
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel