ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: โมไงจะใครละ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 23322
โพสเมื่อ: Sun Jun 24, 2018 23:39
[RE: จะปริ้นรูปสวยๆต้องใช้กระดาษแบบไหนครับ]
FriendliesMatch พิมพ์ว่า:
ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมใช้รุ่นเดียวกันเลยครับแต่ผมสั่งปริ้นด้วยกระดาษโฟโต้ทีไร เครื่องไม่ดึงกระดาษตลอดเลยครับ  

ใช้กระดาษโฟโต้แบบไหนหรอครับ มีตัวอย่างให้ดูไหมครับกลัวซื้อมาแล้วไม่ดึงกระดาษแบบท่าน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Support : FCBarcelona
เข้าร่วม: 16 Nov 2008
ตอบ: 124
โพสเมื่อ: Sun Jun 24, 2018 23:44
[RE: จะปริ้นรูปสวยๆต้องใช้กระดาษแบบไหนครับ]
โม พิมพ์ว่า:
ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมใช้รุ่นเดียวกันเลยครับแต่ผมสั่งปริ้นด้วยกระดาษโฟโต้ทีไร เครื่องไม่ดึงกระดาษตลอดเลยครับ  

ใช้กระดาษโฟโต้แบบไหนหรอครับ มีตัวอย่างให้ดูไหมครับกลัวซื้อมาแล้วไม่ดึงกระดาษแบบท่าน  

HI-JET กระดาษโฟโต้อิงค์เจท ครับ
0
0
In Barca We Trust

แข้งดัทช์ลีก
Status: อยู่เพื่อตัวเอง
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 3877
โพสเมื่อ: Mon Jun 25, 2018 00:27
ผมเคยใช้กระดาษ photo ของโกดักครับ ซื้อมาจาก advice ไม่แน่ใจว่าแกรมเท่าไร แต่คล้ายๆรูปถ่ายเลย

ตั้งค่าที่เครื่อง(cannon อะไรสักอย่างจำไม่ได้) ให้เป็นแบบกระดาษมันวาวพิเศษแล้วนะ ผลคือภาพก็คมชัดดีครับแต่นานๆไปสีจะซีดมากๆ ไม่รู้ว่าเพราะผมตั้งค่าไม่ถูก หรือควรทำยังไง

0
0
รับทำโคมไฟอะคริลิคตามสั่งครับ facebook/GzLightZone
ซุปตาร์ยูโร
Status: MARINA NAGASAWA
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12179
โพสเมื่อ: Mon Jun 25, 2018 06:38

ตั้งค่ากระดาษให้เครื่องพิมพ์หรือยังครับ
เพราะความหนาของ 80 แกรม กับ GLOSSY PAPER มันห่างกันหลายเท่าตัว
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13243
โพสเมื่อ: Mon Jun 25, 2018 08:39
soloman_gun พิมพ์ว่า:

gsm = แกรม

จะซื้อจำนวน gsm กระดาษเท่าไหร่ ต้องดูที่เครื่องปริ้นส์ของท่านครับว่ามันรับได้กี่ gsm
ลองไปหาเอาดูใน spec ส่วนตามร้านล้างรูปเค้าใช้กันไม่ถึง 200 แกรม ถ้าเป็น Postcard
ของ BNK ผมว่ายิ่งไม่เกิน 150 gsm เลยแต่เค้าเน้นที่เป็นผิวมันด้านหน้าครับ

Glossy Paper --> กระดาษผิวมันด้านหน้า มีความเงา
Matte Paper --> กระดาษผิวด้าน ไม่เงา [ถ้าปริ้นส์ออกมามัน แสดงว่าเป็นที่ชนิดหมึกท่าน]

-------------------------------

ปล.ถ้าท่านซื้อกระดาษหนามาก แต่เครื่องปริ้นส์ดูดไม่ได้มันก็จะเสียเงินฟรีฮะ
และความละเอียดของภาพ สีสัน นอกจากอยู่ที่คุณภาพ+ความละเอียดเครื่องปริ้นท์แล้ว
ก็ขึ้นอยู่กับกระดาษ และตอนที่ท่านตั้ง output ตอนปริ้นส์ออกมาด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย RIDER_V7 เมื่อ Mon Jun 25, 2018 08:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Mon Jun 25, 2018 08:42
อาร์ตด้าน 230 แกรม
เวิร์คสุดละ
ไม่ก็ กระดาษอาร์ตของฟูจิ 300-350 แกรม

เชื่อผมผมทำงานโรงพิมพ์

แต่อ่านรายละเอียดเครื่องปริ๊นละ เหมือนจะได้หนาสุดแค่ 80แกรม

แก้ไขล่าสุดโดย tonglovedt เมื่อ Mon Jun 25, 2018 08:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2008
ตอบ: 149
โพสเมื่อ: Mon Jun 25, 2018 13:25
[RE]จะปริ้นรูปสวยๆต้องใช้กระดาษแบบไหนครับ
ปริ้นเตอร์ brother ใช้กระดาษแข็งมากไม่ได้คับ มันดึงไม่ขึ้น เพราะมันต้องม้วนกระดาษขึ้นมา ไม่เหมือนพวก canon epson ที่ดึงลงตรงๆ เลย แนะนำ ไม่ควรหนาเกิน 150 แกรมคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel