ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
Tah
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Feb 2007
ตอบ: 966
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 11:50
[RE: #เล่นเกมกัน คุณจะแบ่งสมบัติยังไง? เกมโจรสลัด]
Annonymous699 พิมพ์ว่า:
Tah พิมพ์ว่า:
ขอตอบก่อนค่อยดูเฉลย

1. ไม่ให้ E เลยเพราะยังไงมันโหวตไม่ผ่านทุกรอบแน่นอน
2. ไม่ให้ D เหมือนกันเพราะเราหวังแค่ 3 โหวต

ฉะนั้นผมแบ่ง A,B,C คนละ 33.33  

อาจจะเป็นคนเดียวในSS ที่คิดก่อนค่อยดูเฉลย 5555 คาราวะครับ  

ขอบคุณครับ เห็น จขพ พยายามทำมาขนาดนี้เลยขอลองดูซักหน่อย ผมทำงานด้านวิเคราะห์อยู่แล้ว ชอบครับแบบนี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status: YA GUNNER YA
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 521
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 11:56
[RE: #เล่นเกมกัน คุณจะแบ่งสมบัติยังไง? เกมโจรสลัด]
termotee พิมพ์ว่า:
ทฤษฎีเกมอย่างเดียว ก็ใช้ได้ในเกมครับ

พอมาของจริงฮั้วกันเป็น cartel เลย

มีทดลองเป็นเกมโชว์จริงแล้วครับ ชื่อ Golden Ball

เกมมี2คนมีเงิน100000 2คนต้องเลือก แบ่ง หรือ ขโมย

ถ้าเลือกขโมยทั้งคู่จะไม่มีใครได้เงินไป
ถ้าเลือกแบ่งทั้งคู่ จะได้คนละ50000
ถ้าเลือกไม่เหมือนกัน คนเลือกขโมยได้ทั้งหมด คนเลือกแบ่งไม่ได้เลย

คุณเลือกอะไรละ?

Spoil

คุณเลือก Cartel คุณโดนเค้าหักหลังเอานะ
0
0
Model: Emily Ratajkowski
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7081
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 12:00
termotee พิมพ์ว่า:
ทฤษฎีเกมอย่างเดียว ก็ใช้ได้ในเกมครับ

พอมาของจริงฮั้วกันเป็น cartel เลย

มีทดลองเป็นเกมโชว์จริงแล้วครับ ชื่อ Golden Ball

เกมมี2คนมีเงิน100000 2คนต้องเลือก แบ่ง หรือ ขโมย

ถ้าเลือกขโมยทั้งคู่จะไม่มีใครได้เงินไป
ถ้าเลือกแบ่งทั้งคู่ จะได้คนละ50000
ถ้าเลือกไม่เหมือนกัน คนเลือกขโมยได้ทั้งหมด คนเลือกแบ่งไม่ได้เลย

คุณเลือกอะไรละ?

Spoil

คุณเลือก Cartel คุณโดนเค้าหักหลังเอานะ  

อย่างที่บอกครับ เกมก็คือเกม ถ้ามีเงื่อนไขแค่ในโลกของเกมมันก็วิเคราะห์ง่าย

แต่พอเป็นเรื่องจริง แค่นี้มันยังไม่พอ เงื่อนไขมันเยอะกว่านี้

ผลประโยชน์อื่นๆ อะไรพวกนี้
1
0
เลิกคิดไปเองเถอะ
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 10830
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 12:07
Tah พิมพ์ว่า:
ขอตอบก่อนค่อยดูเฉลย

1. ไม่ให้ E เลยเพราะยังไงมันโหวตไม่ผ่านทุกรอบแน่นอน
2. ไม่ให้ D เหมือนกันเพราะเราหวังแค่ 3 โหวต

ฉะนั้นผมแบ่ง A,B,C คนละ 33.33  

อาจจะเป็นคนเดียวในSS ที่คิดก่อนค่อยดูเฉลย 5555 คาราวะครับ  

ถ้าผมเป็น C แบบนี้ผมไม่ยอมนะ
แบ่งมาแบบนี้รับรองกัปตันตาย

ไม่งั้น พอมาถึงผม 33.33% ผมก็ต้องแบ่งกับดีคนละครึ่งดิ
ไม่งั้นผมตาย
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2014
ตอบ: 4557
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 12:29
34
18
17
16
15

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 10868
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 12:54
อันนั้น ต้องตั้งอยู่บนเงื่อนไขที่ว่า ทั้งห้าคนแม่นตรรกะมากๆนะครับ

แต่ถ้าทั้งห้าคนไม่คิดลึกคิดไกลขนาดนั้น ตัดสินด้วยอารมณ์

ผมเชื่อว่า คำตอบจะไม่เป็นแบบนี้
2
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status: YA GUNNER YA
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 521
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 13:28
ปืนใหญ่ไร้เทียมทาน พิมพ์ว่า:
อันนั้น ต้องตั้งอยู่บนเงื่อนไขที่ว่า ทั้งห้าคนแม่นตรรกะมากๆนะครับ

แต่ถ้าทั้งห้าคนไม่คิดลึกคิดไกลขนาดนั้น ตัดสินด้วยอารมณ์

ผมเชื่อว่า คำตอบจะไม่เป็นแบบนี้  

ถูกต้องครับ ตามทฤษฎีถ้าเกมนี้ถูกเล่นไปเรื่อยๆ หลายๆรอบ คำตอบของ5คนจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆตามอารมณ์ คำตอบจะถูกเปลี่ยนไปจนกว่าคำตอบสุดท้ายเท่าเฉลย เพราะจะเป็นจุดที่ทุกคนพอใจเพราะจะไม่มีการหักหลัง เรียกว่าจุด Nash Equilibrium ครับ

คำตอบอื่นอาจจะเท่าเทียมและมีเหตุผลก็จริง แต่ท้ายที่สุดจะถูกเปลี่ยนเพราะ หลายๆคนจะไม่พอใจกับจุดยืนตัวเองเพราะเค้าเชื่อว่าถ้าเค้าเลือกหักหลังเค้าสามารถทำได้ดีกว่าเลือกแบบเท่าเทียมครับ
0
0
Model: Emily Ratajkowski
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 10868
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 13:31
ปืนใหญ่ไร้เทียมทาน พิมพ์ว่า:

ถูกต้องครับ ตามทฤษฎีถ้าเกมนี้ถูกเล่นไปเรื่อยๆ หลายๆรอบ คำตอบของ5คนจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆตามอารมณ์ คำตอบจะถูกเปลี่ยนไปจนกว่าคำตอบสุดท้ายเท่าเฉลย เพราะจะเป็นจุดที่ทุกคนพอใจเพราะจะไม่มีการหักหลัง เรียกว่าจุด Nash Equilibrium ครับ

คำตอบอื่นอาจจะเท่าเทียมและมีเหตุผลก็จริง แต่ท้ายที่สุดจะถูกเปลี่ยนเพราะ หลายๆคนจะไม่พอใจกับจุดยืนตัวเองเพราะเค้าเชื่อว่าถ้าเค้าเลือกหักหลังเค้าสามารถทำได้ดีกว่าเลือกแบบเท่าเทียมครับ  

มันเล่นหลายรอบไม่ได้ คนเราเกิดและตายครั้งเดียว
1
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16031
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 13:50
ผมตอบแบบไม่ดูเฉลยคือ
A:40
B:30
C:30
D,E : 0

เพราะมั่นใจว่าถ้าแบ่งให้ 98:1:1:0:0 ตามเฉลย Aตายแน่นอน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 6413
โพสเมื่อ: Wed Jun 20, 2018 14:16
ถ้าเป็นหุ่นยนต์มันจะตอบตามนั้นครับ แต่คนเรามีความรู้สึก และการคิดลืมคิดเรื่องการตายมาเป็นประเด็น
แต่ถ้าผมคิดนะ อย่างแรกถ้าในสถาณการณ์จริง 5 คนนี้ไม่ได้รักกันและไม่มีสัจจะในหมู่โจร เพราะเป็นโจรสลัด
A,B จะตายแน่นอน 90%
เพราะ
วิเคราะห์จาก 5 คน C E จะโหวตไม่ตลอดเพราะอยากให้เหลือกันอยู่ 3 คน แล้ว C กับ E จะแบ่งกัน 50-50
แล้วจะผ่านโหวตพอดี เพราะ E จะไม่อยากให้เกิดกรณีเหลือสองคน เพราะ E จะไม่ได้อะไรเลย
ถ้า C ไม่แบ่งให้ E 50% C จะตาย ดังนั้นต้องแบ่ง 50% ให้โหวตผ่าน

ดังนั้นถ้า A อยากรอด A ต้องให้ C E 50 ทั้งสองคน
แล้วตัวเองโหวตผ่านเหมือนกัน เพื่อให้ตัวเองรอด คือไม่เอาอะไรเลยดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย tobisuki เมื่อ Wed Jun 20, 2018 14:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel