ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: :)
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Feb 2010
ตอบ: 4645
โพสเมื่อ: Wed May 30, 2018 02:21
[RE: มีที่เซ็ตผมแบบไหนที่ทำให้ผมมันๆแบบไม่ได้สระผมมั่งครับ]
TonnyBie พิมพ์ว่า:
ความจริงใช้ขี้ผึ้งหรือPomadeอ่ะถูกแล้วครับ ที่คุณอยากได้มันคือwet look ซึ่งสิ่งที่พอทำได้คอื Pomade / Moose / Gel แต่อย่างที่ว่ามานี่ Pomade น่าจะเวิร์คสุดนะครับแบบที่คุณอยากได้ วิธีใช้แบบไม่อยาให้มันเป้ะมาก เป็นแนว messy wet look คือ

1. สระ แล้ว ใส่มูส ในขณะที่ผมเปียก (ใส่หรือไม่ใส่ก็ได้แล้วแต่ผม ถ้าผมลีบแบนมีน้ำหนักมาก ใส่ก็ดีเพิ่มวอลลุ่ม แต่ถ้าเป็นคนหยักโศก ไม่ต้องก็ได้ครับ)
2. ทีนี้เป่าผมแค่หมาดๆพอนะครับ อย่าให้แห้งสนิท ตอนนี้สำคัญมาก ถ้าไดร์จนแห้งนี่มันจะคอนโทรลโพเมดยากครับแล้วมันจะดูเนี้ยบเกินไป (ถ้าผมลีบไดร์ไปด้านตรงข้ามกับแสกแล้วไดรกลับมาให้ตรงแสกจะเพิ่มวอลลุ่มได้)
3. ควักpomadeปริมาณเท่าเหรียญบาทพอยีให้ทั่วฝ่ามือ จากนั้นขยี้ลงบนหัว ทั้วๆนะครับ ลงไปถึงโคนด้วย แล้วจัดแต่งตามที่อยากได้ ถ้ารู้สึกว่ามันไม่พริ้วหรือหนืดเกินไป คุณอาจจะกำลังใช้เยอะเกินหรือผมคุณแห้งไป แก้ได้โดยการใช้ foggy น้ำเปล่าพรมบนหัวครับ
4. โพเมด มันจะใช้เวลาเซ็ตตัวพักนึง แนะนำอย่าเป่าไดรซ้ำเพราะทรงจะพัง นั่งห้องแอร์เย้นๆก็พอครับ

อุปกรณ์ที่แนะนำนะ
- Tough & Tumble กระปุกดำ ตัวนี้มันจะไม่เงามาก แต่ไม่แข็งมาก คอนโทรลง่ายแต่อยู่ทรงไม่แข็งเท่าไร เพราะกับแนว messy wet look ดี
- Lolane Pomade อันนี้เป้น water based ล้างออกง่ายเซ็ตตัวไว
- Gastby ญี่ปุ่น ตัวสีฟ้า เนื้อกึ่งเจล อันนี้อาจจะชอบเพราะเซ็ตง่ายแต่ยังมีความเงาๆพอดีๆ
- Pomade Water based ทั้งหลายก็ใช้ได้ครับ เวลาใช้ ใช้ปริมาณที่พอดีมันเซ็ตได้หลายทรงอยู่ อย่าควักเอาเป็นเอาตายแบบร้านบาเบอร์มันจะหวีเรียบเนี้ยบ  

ผมใช้ Gastby ญี่ปุ่นตัวสีดำอยู่ แต่ปัญหาคือตอนเซทใหม่ๆ ดูมีวอลลู่ม แต่พอทิ้งไปซักพัก ผมเรียบแป้ซะงั้น มันเหมือนไม่เซทตัว มีครั้งนึงใช้ตัวสเปรย์ฉีดหลังจากเซทเสร็จมันก็พอช่วยได้บ้าง

แต่คือไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะผมมันจะแข็งแบบแปลกๆ ตอนนี้เลยเซทแบบหยาบๆมาก อาบน้ำเสร็จ เช็ดผมให้แห้งพอประมาณ(ผมไม่ยาวมากนัก) ควักแว็กละเลงเลย เพราะสุดท้ายออกจากบ้านนั่งวินไป ลมตีทรงกระจุยเช่นเดิม

ต้องมานั่งจับให้มันเข้าทรง แต่สิ่งที่ขาดคือวอลลู่มที่บอกแหล่ะครับ มันดูไม่พอง ไม่นูน เหมือนเซทเรียบๆ ให้ผมติดๆกันแค่นั้น เพราะจะมีวิธีแนะนำที่ดีกว่านี้ไหมครับ (เคยใช้ Gastby ญี่ปุ่นสีม่วง แต่รู้สึกมันเหนียวไปนิด ชอบแห้งๆแบบสีดำเนี่ยกำลังดีแล้ว)
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 1635
โพสเมื่อ: Wed May 30, 2018 11:17
[RE: มีที่เซ็ตผมแบบไหนที่ทำให้ผมมันๆแบบไม่ได้สระผมมั่งครับ]
wilshere พิมพ์ว่า:

ผมใช้ Gastby ญี่ปุ่นตัวสีดำอยู่ แต่ปัญหาคือตอนเซทใหม่ๆ ดูมีวอลลู่ม แต่พอทิ้งไปซักพัก ผมเรียบแป้ซะงั้น มันเหมือนไม่เซทตัว มีครั้งนึงใช้ตัวสเปรย์ฉีดหลังจากเซทเสร็จมันก็พอช่วยได้บ้าง

แต่คือไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะผมมันจะแข็งแบบแปลกๆ ตอนนี้เลยเซทแบบหยาบๆมาก อาบน้ำเสร็จ เช็ดผมให้แห้งพอประมาณ(ผมไม่ยาวมากนัก) ควักแว็กละเลงเลย เพราะสุดท้ายออกจากบ้านนั่งวินไป ลมตีทรงกระจุยเช่นเดิม

ต้องมานั่งจับให้มันเข้าทรง แต่สิ่งที่ขาดคือวอลลู่มที่บอกแหล่ะครับ มันดูไม่พอง ไม่นูน เหมือนเซทเรียบๆ ให้ผมติดๆกันแค่นั้น เพราะจะมีวิธีแนะนำที่ดีกว่านี้ไหมครับ (เคยใช้ Gastby ญี่ปุ่นสีม่วง แต่รู้สึกมันเหนียวไปนิด ชอบแห้งๆแบบสีดำเนี่ยกำลังดีแล้ว)  

ต้องดูที่เส้นผมอ่ะครับเป็นแบบไหน

ถ้าหยักโสก ผมว่าproductพวกแว้กซ์ไรงี้จะใช้ยากหน่อยต้องใช้ pre styling พวก มูส หรือ argan oil ไรพวกนี้ให้ผมอ่อนตัวลงนิดนึงก่อนเป่าแล้วค่อยใส่แว็กซ์ อาจจะจับเข้าทรงง่ายขึ้น พวก stlying แบบเซ็ตได้ทั้งวันมักจะไม่ค่อยอยู่ทรงแล้วกลับมาแบนๆเหมือนเดิมอ่ะแหละครับ ตรงนี้อาจจะแก้ยากถ้าต้องนั่งมอไซ อาจพอสเปรย์ไปที่ทำงานมั้ยครับ 555

วอลลุ่มนี่มันมีเทคนิคตรงการไดร์กับใช้มูสครับ ใส่มูสขณะผมเปียกเลย แล้วเป่าตรงข้ามด้านที่จะเสยไปนะครับ เป่าไปจนผมหมาดๆเกือบแห้ง ทีนี้เป่ากลับมาด้านที่เราจะเสย อย่าให้ผมแห้งสนิทนะครับ สังเหตุได้ว่าผมจะตั้งมากเลย ไม่ต้องตกใจครับ เพราะเวลาโดนแว็กซ์กับสเปรย์มันจะอยู่ในระดับที่พอดี แล้วลงแว็กเลย จัดทรงเสร็จ ถ้าอยากล็อคให้มันอยู่ทั้งวัน ผมแนะนำ Swarzkopf Sillouette ตัวสเปรย์ฝุ่นดำด้านแพงนิดนึง แต่อยู่ทรงจริงครับไม่เงามาก เน้นการฉีดกระจายให้ทั่วหัว แล้วมาฉีดใกล้ๆเน้นโคนด้านหน้านิดนึงจะได้อยู่ทั้งวันครับ แต่สเปรย์แนะนำนิดนึงนะครับ มันพังแล้วคือพังเลยจัดกลับมาเหมือนเดิมไม่ได้แน่นอนถ้าต้องนั่งมอไซอาจจะเป็นปัญหา
1
0
Once Liverpool, always Liverpool. YNWA
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3010
โพสเมื่อ: Wed May 30, 2018 12:27
สอบถามตามเลยแล้วกันครับจะได้ไม่เปลืองมู้

ผมแห้ง แล้วแบบ ดูไม่มีน้ำหนักเลย ผมสระทุกวันนะ อยากเซ็ทให้อยู่ทรง ต้องลง กี่อย่างครับ แล้ว อะไรดีครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 31, 2018 14:12
goesfishing พิมพ์ว่า:
สอบถามตามเลยแล้วกันครับจะได้ไม่เปลืองมู้

ผมแห้ง แล้วแบบ ดูไม่มีน้ำหนักเลย ผมสระทุกวันนะ อยากเซ็ทให้อยู่ทรง ต้องลง กี่อย่างครับ แล้ว อะไรดีครับ  

ทำไมผมว่า มท่านนี่น่าจะเซ็ตง่ายเลยนะ ผมหยิกหรือตรงอ่ะครับ แล้วชอบเซ็ตแนวไหนเผื่อช่วยได้ครับ
0
0
Once Liverpool, always Liverpool. YNWA
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Mon Jun 28, 2021 08:33

ทำไมผมว่า มท่านนี่น่าจะเซ็ตง่ายเลยนะ ผมหยิกหรือตรงอ่ะครับ แล้วชอบเซ็ตแนวไหนเผื่อช่วยได้ครับ  

ตอนนี้ผม ผมยาวแบบ harry style เลยครับ ผมหยักศกครับ ผมเส้นหนา ยาวประมาณ 10 เซนติเมตร
แต่ทุกวันนี้ ปล่อยปกมาปิดตา อยาก set แบบในภาพครับ
คือไม่เน้นเนี๊ยบ หรือ หล่อเท่อะไรเลย แค่อยากเอาขึ้นไปไม่ให้มันปกตา แค่นี้เลย หวีขึ้นแล้วลงแว็ก ล็อกไว้เลย ทุกวันนี้คือหวีเสยไปครับ พาผ่านไป ไม่กี่นาที ก็ดีดเด้ง ลงมาปิดตาละ มันเป็นประมาณนี้ครับ

ผมใช้ wax ตัวไหนได้ครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jun 28, 2021 13:00
Spoil
tonglovedt พิมพ์ว่า:

ตอนนี้ผม ผมยาวแบบ harry style เลยครับ ผมหยักศกครับ ผมเส้นหนา ยาวประมาณ 10 เซนติเมตร
แต่ทุกวันนี้ ปล่อยปกมาปิดตา อยาก set แบบในภาพครับ
คือไม่เน้นเนี๊ยบ หรือ หล่อเท่อะไรเลย แค่อยากเอาขึ้นไปไม่ให้มันปกตา แค่นี้เลย หวีขึ้นแล้วลงแว็ก ล็อกไว้เลย ทุกวันนี้คือหวีเสยไปครับ พาผ่านไป ไม่กี่นาที ก็ดีดเด้ง ลงมาปิดตาละ มันเป็นประมาณนี้ครับ

ผมใช้ wax ตัวไหนได้ครับ

ถ้าอยากให้อยู่ทั้งวันยังไงก็ต้องสเปรย์ครับ Harryนั่งใช้สเปรย์ชัวร์ๆครับ แต่ถ้าอยากใช้แค่แว็กซ์แนะนำตัวที่เนื้อเบาหน่อย เน้นใส่โคนผมเยอะหน่อยไม่ให้ผมมันตกลงมา แต่ทำใจนะครับ ถ้าไม่ใช้สเปรย์ล็อคไว้ยังไงมันก็จะตกลงมาอยู่ดี แต่ใช้พวกแว็กซ์ หรือ clay มันก็จะเสยกลับมาได้ครับระหว่างวัน

หลีกเลี่ยงเจล โพเมด หรือ การใส่น้อมันก่อนเซ็ทผมจะดีครับ พวกนี้มีความมันเงามากท่านอาจจะไม่ชอบ และอีกอย่างพวกนี้มีส่วนผสมของน้ำมันซึ่งถ้าท่านไม่ได้อยู่ในที่ที่เย็น รับรองยังไงมันก็อยู่ทรงยากครับ

ทีนี้แนะนำ ผมว่าลองระดับเริ่มต้นก่อน เช่น Gastby ญี่ปุ่น ตัวสีเทาหรือสีชมพู แต่ผมแนะนำว่าตัวชมพู (ถ้าแนะนำที่ผมโอเคมากๆเลย ก็จะเป็นตัว schwarzkopf osis flexwax แพงหน่อยแต่คุ้มแน่นอน) สระเสร็จเป่าด้วยไดร์ร้อนก่อนครับ พอใกล้ๆแห้งให้คูลดาวน์ด้วยไดร์เย็นครับ ถ้าท่านใช้หมีม้วนเป็นจะดีมากมันช่วยยกโคนขึ้นครับ ทีนี้พอผมเย็นก็ควักแว็กซ์แล้วถูกบนมือเป็นการวอร์มเนื้อแว็กซ์ก่อน จากนั้นใส่ที่โคนไล่ไปที่ปลายผมครับ ถ้าไม่อยากให้ปลายมันลีบแบนไปกับหนังหัวก็ไม่ต้องเสยไปถึงปลายครับมันก็จะได้textureธรรมชาติขึ้นมา ทีนี้ก็จัดทรงตามชอบเลยครับ ถ้าท่านอยากใช้หวีให้ลงแว็กด้วยมือให้ทั่วตามชอบก่อนนะครับ แล้วค่อยลงหวี ส่วนที่ไม่อยากให้มันมาปิดหน้าก็ลองเพิ่มแว็กที่โคนเน้นๆไปนิดๆหน่อยๆครับ ***ตรงนี้ถ้าอยากล็อคไว้แบบนี้เลยให้พ่นสเปรย์เลยครับอยู่แน่นอน***

หลังจากเซ็ทเสร็จอยากพึ่งรีบไปไหนครับ นั่งจ่อแอร์จ่อพัดลมเบาๆ เอาระดับไม่ให้ผมเสียทรงนะครับ ความเย็นจะช่วยล็อคผมท่านได้ดียิ่งขึ้นครับเมื่อแว็กซ์โดยความเย็นจะแข็งตัวขึ้นมาระดับนึง

ถ้าใช้แว็กซ์แล้วรู้สึดผมเป็นช่อหรือเป็นก้อน ลองใช้พวก clay หรือ matte paste ดูครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel